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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 
HALMASHAURI YA WILAYA YA MEATU
MPANGO WA HALMASHAURI WA KUJIANDAA NA KUKABILIANA NA MAAFA
MEI 2016 

IDHINI YA MPANGO

Mpango wa Halmashauri ya Wilaya ya Meatu wa Kujiandaa na Kukabili Dharura umeidhinishwa na:

Rosemary Kirigini (Mb).




             
 Tarehe

Mkuu wa Wilaya na Mwenyekiti wa Kamati ya Maafa ya Wilaya. 

John Paul Wanga.                      




Tarehe
Mkurugenzi wa Halmashauri na Katibu wa Kamati ya Maafa ya Halmashauri ya Wilaya.

DIBAJI
Wilaya ya Meatu iko katika hali hatarishi ya kuathiriwa na majanga ambayo huathiri maisha ya kawaida ya jamii. Wilayaya Meatu imekuwa ikikumbwa na majanga mbalimbali ambayo huifanya jamii kuwa katika hali hatarishi kila mwaka.    Uzoefu unaonyesha kuwa majanga ya aina na viwango tofauti yamekuwa yakitokea katika Wilaya ya Meatu ikiwa ni pamoja na ukame, mafuriko, magonjwa ya mlipuko na wadudu waharibifu. Majanga haya yanatofautiana kwa viwango na athari hivyo kuhitaji mwitikio mkubwa katika hali za kujiandaa.
Halmashauri ya Wilaya ya Meatu inatambua kwamba ukubwa wa maafa hupata msukumo kutoka katika hali hatarishi zilizopo na uwezo wa jamii  kukabiliana na athari zake. Hata hivyo ni vema kutambua kuwa si janga pekee linaloleta mateso miongoni mwa jamii bali ni matokeo ya janga husika na uwezo mdogo wa kukabiliana na maafa yanayoweza kusabababisha maafa zaidi. 

Hivyo, katika kukabiliana na majanga kwa ufanisi, Halmashauri ya Wilaya ya Meatu kwa msaada kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu Idara ya Uratibu wa Maafa  imetambua umuhimu wa kutengeneza Mpango wa Kujiandaa na Kukabili Dharura.  Mpango huu umeandaliwa kupitia mchakato wa mashauriano uliowahusisha wadau  wa maafa katika ngazi ya Wilaya na Mkoa  ili kutoa miongozo kwa ajili ya mipango, uratibu na namna ya kukabiliana na kila aina ya janga na dharura katika Halmashauri ya  Wilaya.
Mpango wa Wilaya wa Kujiandaa na Kukabili Dharura ni mpango unaojumuisha majanga yote na mipango ya wadau, ambao umeweka hatua mahususi za kuchukuliwa na Kamati ya Maafa ya Wilaya na wadau wake ikijumuisha Serikali na Asasi zisizo za serikali katika kukabili dharura au maafa yanapotokea.  Aidha, Mpango huu unaelezea hali ya maafa na mipango inayotarajiwa, dhana ya ufanyaji kazi, hatua za kukabili na kurejesha hali, miundo, majukumu na shughuli mahususi za idara na wakala za msingi katika kukabili maafa.
SHUKURANI.

Katika mchakato wa kutengeneza Mpango wa Halmashauri ya Wilaya ya Meatu wa Kujiandaa na kukabili dharura, Wawezeshaji na timu ya wataalamu  wanashukuru kupokea mchango wa mawazo, miongozo mbalimbali na mapendekezo kutoka kwa wadau mbalimbali. Bila ushirikiano na michango yao,  isingekuwa rahisi kufikia hatua hii ya mwisho katika kuandaa mpango huu.

Kwa namna ya pekee napenda kuwashukuru Wawezeshaji, Bw. Wilhelm Kiwango na Bi. Kashimbi Kihara kutoka Chuo Kikuu cha Dodoma kwa majukumu yao ya kuongoza bila kuchoka katika kutengeneza Mpango huu. 

Wakati uundwaji wa mpango huu umekuwa ukifanyika kwa ushirikiano, napenda kutoa shukrani za pekee kwa timu ya wataalamu kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu- Idara ya Uratibu wa Maafa, kwa michango yao muhimu,  mipango na uratibu wa mchakato kwa  kuhakikisha kwamba wawezeshaji wanapata maoni kutoka kwa wadau umbalimbali.

Napenda kutambua mchango mkubwa sana kwa mpango huu kutoka kwa Wakuu wa Idara na vitengo wa Halmashauri ya Wilaya, Asasi za kiraia na vyombo vya  habari. Kwa namna ya pekee namshukuru Mkuu wa Wilaya, na Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya kwa ushiriki wao katika mipango na mawazo kwenye mchakato mzima. Shukurani za pekee kwa Shirika la Kimataifa la kuhudumia watoto (UNICEF) kwa msaada wao wa kifedha katika kutengeneza mpango huu na jitihada zao za jumla katika kuboresha uwezo wa Tanzania katika Kujiandaa na Kukabili Dharura.

Mwisho ikumbukwe kwamba, Mpango wa Kujiandaa na Kukabili  Dharura ni mchakato  shirikishi. Halmashauri ya Wilaya ya Meatu inapenda kuwashirikisha wadau wote wa Mpango huu ili kuweza kupata ushirikiano na maoni mbalimbali. Hivyo, maoni au mapendekezo juu ya namna ya kuboresha ufahamu juu ya kujiandaa na kukabili maafa yatapokelewa kwa ajili ya matoleo ya baadaye ya Mpango huu.

Sylvester C.  Rioba 

Luteni Generali (mstaafu)
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Timu ya Wataalamu Idara ya Uratibu wa Maafa.

Bw. Gilbert Mkindi


Bi.  Sophia Chando


Bw. Ewald Peter




Bw. Fanuel O.S Kalugendo


Bw. Charles E. Msangi


YALIYOMO
iiDIBAJI


iiiSHUKURANI.


ivMkurugenzi Idara ya Uratibu wa Maafa


viiiORODHA YA MAJEDWALI


xiORODHA YA MICHORO


1SEHEMU YA KWANZA:  UFAFANUZI WA MISAMIATI ILIYOTUMIKA.


5SEHEMU YA PILI: MPANGO MKUU.


51.
Utangulizi.


62.
Mamlaka.


93.
Lengo.


94.
Upeo.


105.
Hali ya Wilaya ya Meatu.


105.1.
Maelezo Kuhusu Halmashauri ya Wilaya ya Meatu.


135.2.
Tathmini Ya Majanga Katika Halmashauri Ya Wilaya Ya Meatu.


15Jedwali Na. 2: Misimu Ya Majanga Katika Wilaya ya Meatu.


165.3.
Uchambuzi wa Uwezo wa Halmashauri ya Wilaya ya Meatu.


16Sehemu hii ya Mpango wa Kujiandaa na Kukabili dharura inaonyesha orodha ya vifaa mbalimbali vinavyopatikana katika Halmashauri ya Wilaya na uwezo wa H/Wilaya katika kujiandaa na kukabili dharura na maafa makubwa.


20Jedwali Na. 5: Vituo vya Polisi Wilaya ya Meatu


20Jedwali Na. 6: Taarifa za Kikosi cha Zima Moto Bariadi.


21Viwanja Vidogo vya Ndege (3)


23Jedwali Na. 10: Orodha ya Taasisi zisizo za Kiserikali katika Wilaya ya Meatu.


246.
Dhana ya Kukabili.


257.
Matarajio ya Mpango


268.
Muundo na majukumu.


268.1.
Muundo


278.2.
Majukumu.


319.
Maelekezo na Udhibiti.


3110.
Ngazi za Uamshwaji Mpango wa Dharura


3211.
Uendelevu Wa Serikali.


3312.
Utawala na Ugavi


3413.
Kuandaa Mpango na Kuuendeleza.


35SEHEMU YA III: VIAMBATISHO VYA MAJUKUMU


35KIAMBATISHO A: MAELEKEZO NA UDHIBITI


35Wakala Saidizi: Jukumu la waala saidizi litatekelezwa na Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya, Mkurugenzi wa Idara ya Uratibu wa maafa OWM, Katibu Tawala wa Mkoa na wenyeviti wa kamati za maafa ngazi za Vijiji na Kata.


40KIAMBATISHO B: UHAMISHWAJI.


40Wakala Ongozi: Wajibu wa msingi katika kazi hii umelekezwa kwa Mkuu wa Wilaya, Jeshi la Zima Moto na Uokoaji kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi.


44KIAMBATISHO C: AFYA NA HUDUMA ZA MATIBABU.


48KIAMBATISHO D: MALAZI NA UHIFADHI WA MAKUNDI YA WATU.


53KIAMBATISHO E: UTEKELEZAJI WA SHERIA.


55KIAMBATISHO F: TATHMINI ZA UHARIBIFU.


60KIAMBATISHO G: TAARIFA ZA DHARURA KWA UMMA


63KIAMBATISHO H: MAWASILIANO NA TAHADHARI.


67KIAMBATISHO I: UTAFUTAJI NA UOKOAJI.


70KIAMBATISHO J: USIMAMIZI WA RASILIMALI NA USAMBAZAJI.


731.
Utangulizi:


742.
UFAFANUZI WA MISAMIATI ILIYOTUMIKA:


75A.
Lengo


75B.
Hali na Matarajio


76F.
Dhana ya Kukabili.


80G.
Muundo na Majukumu


81H.
Maelekezo na Udhibiti.


81I.
Utawala na Ugavi.


84SEHEMU YA V: VIAMBATISHO


84KIAMBATISHO A: MAKUBALIANO YA KUTOA HUDUMA WAKATI WA KUKABILI DHARURA KATIKA HALMASHAURI YA WILAYA YA MEATU.


85KIAMBATISHO B: MFUMO WA WILAYA WA MENEJIMENTI YA MAAFA




ORODHA YA MAJEDWALI
iiDIBAJI


iiiSHUKURANI.


ivMkurugenzi Idara ya Uratibu wa Maafa


viiiORODHA YA MAJEDWALI


Error! Bookmark not defined.LIST OF FIGURES


1SEHEMU YA KWANZA:  UFAFANUZI WA MISAMIATI ILIYOTUMIKA.


5SEHEMU YA PILI: MPANGO MKUU.


51.
Utangulizi.


62.
Mamlaka.


93.
Lengo.


94.
Upeo.


105.
Hali ya Wilaya ya Meatu.


105.1.
Maelezo Kuhusu Halmashauri ya Wilaya ya Meatu.


135.2.
Tathmini Ya Majanga Katika Halmashauri Ya Wilaya Ya Meatu.


15Jedwali Na. 2: Misimu Ya Majanga Katika Wilaya ya Meatu.


165.3.
Uchambuzi wa Uwezo wa Halmashauri ya Wilaya ya Meatu.


16Sehemu hii ya Mpango wa Kujiandaa na Kukabili dharura inaonyesha orodha ya vifaa mbalimbali vinavyopatikana katika Halmashauri ya Wilaya na uwezo wa H/Wilaya katika kujiandaa na kukabili dharura na maafa makubwa.


20Jedwali Na. 5: Vituo vya Polisi Wilaya ya Meatu


20Jedwali Na. 6: Taarifa za Kikosi cha Zima Moto Bariadi.


21Viwanja Vidogo vya Ndege (3)


23Jedwali Na. 10: Orodha ya Taasisi zisizo za Kiserikali katika Wilaya ya Meatu.


246.
Dhana ya Kukabili.


257.
Matarajio ya Mpango


268.
Muundo na majukumu.


268.1.
Muundo


278.2.
Majukumu.


319.
Maelekezo na Udhibiti.


3110.
Ngazi za Uamshwaji Mpango wa Dharura


3211.
Uendelevu Wa Serikali.


3312.
Utawala na Ugavi


3413.
Kuandaa Mpango na Kuuendeleza.


35SEHEMU YA III: VIAMBATISHO VYA MAJUKUMU


35KIAMBATISHO A: MAELEKEZO NA UDHIBITI


35Wakala Saidizi: Jukumu la waala saidizi litatekelezwa na Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya, Mkurugenzi wa Idara ya Uratibu wa maafa OWM, Katibu Tawala wa Mkoa na wenyeviti wa kamati za maafa ngazi za Vijiji na Kata.


40KIAMBATISHO B: UHAMISHWAJI.


40Wakala Ongozi: Wajibu wa msingi katika kazi hii umelekezwa kwa Mkuu wa Wilaya, Jeshi la Zima Moto na Uokoaji kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi.


44KIAMBATISHO C: AFYA NA HUDUMA ZA MATIBABU.


48KIAMBATISHO D: MALAZI NA UHIFADHI WA MAKUNDI YA WATU.


53KIAMBATISHO E: UTEKELEZAJI WA SHERIA.


55KIAMBATISHO F: TATHMINI ZA UHARIBIFU.


60KIAMBATISHO G: TAARIFA ZA DHARURA KWA UMMA


63KIAMBATISHO H: MAWASILIANO NA TAHADHARI.


67KIAMBATISHO I: UTAFUTAJI NA UOKOAJI.


70KIAMBATISHO J: USIMAMIZI WA RASILIMALI NA USAMBAZAJI.


731.
Utangulizi:


742.
UFAFANUZI WA MISAMIATI ILIYOTUMIKA:


75A.
Lengo


75B.
Hali na Matarajio


76F.
Dhana ya Kukabili.


80G.
Muundo na Majukumu


81H.
Maelekezo na Udhibiti.


81I.
Utawala na Ugavi.


84SEHEMU YA V: VIAMBATISHO


84KIAMBATISHO A: MAKUBALIANO YA KUTOA HUDUMA WAKATI WA KUKABILI DHARURA KATIKA HALMASHAURI YA WILAYA YA MEATU.


85KIAMBATISHO B: MFUMO WA WILAYA WA MENEJIMENTI YA MAAFA




ORODHA YA MICHORO
12Mchoro Na 1: Ramani ya Wilaya ya Meatu Kiutawala.





SEHEMU YA KWANZA:  UFAFANUZI WA MISAMIATI ILIYOTUMIKA.

A. Maafa: Ni tukio kubwa ambalo huharibu mfumo wa kawaida katika jamii na kusababisha vifo, upotevu au uharibifu wa mali au mazingira ambapo jamii iliyoathirika haiwezi kukabili kwa kutumia rasilimali zake yenyewe bila msaada kutoka nje ya jamii hiyo.  Ni tukio la ghafla linalosababisha uharibifu mkubwa wa maisha ya binadamu na mali miongoni mwa jamii. Chanzo cha maafa ni kutokea janga ambalo hutokea kwa nadra au kwa kukithiri hivyo kusababisha uharibifu ndani ya jamii, maisha na mali hali inayopelekea kutokea maafa.

B.  Dharura. Dharura inaelezea hali ya tukio lisilo la kawaida ambalo husababisha uharibifu wa maisha ya binadamu kutokana na uwepo au  mwendelezo wa kutokushughulkia hali hatarishi kama, migogoro ya kijamii, uharibifu wa mazingira, kukosekana utulivu wa kijamii na kiuchumi  hivyo kutangaza kutokea hali ya hatari kwa ajili ya kuchukua hali ya tahadhari.

Hali hii ya dharura huhitaji kushughulikiwa kwa umakini. Hivyo Usimamizi wa dharura unahusu uratibu, usimamizi wa rasilimali na majukumu katika kushughulikia hali zote za dharura hususani hatua za kujiandaa na kukabili maafa yanapotokea. Maafa hayatokei siku zote mara moja bali yamekuwepo siku zote za maisha ya mwanadamu, hivyo mikakati ya kuondokana na maafa haya lazima iendane na hatua zinazoelezewa katika mzingo wa menejimenti ya maafa ambazo ni kuzuia, kujiandaa, kukabiliana na kurejesha hali za awali kabla maafa hayajatokea. 

Shughuli za Menejimenti ya maafa zinaonekana kwa namna moja kuhusiana kwa ukaribu, hivyo kuweza kutengeneza mzingo wakati wa kutekeleza mikakati kwa kila hatua katika mzingo huo. Hivyo, baadhi ya shughuli zinaweza kufanana katika hatua tofauti katika mzingo huu. 
C. Kituo cha Kukabili Dharura: Ni nyezo timilifu na mahususi ambayo hutumiwa na maofisa wa Serikali katika kuelekeza, kudhibiti na kuratibu rasilimali muhimu katika kipindi cha dharura. Kituo hiki kinaweza kuwa karibu na endo la tukio na kwa kawaida huendeshwa na kamanda akishirikiana na ofisa mwandamizi na maofisa wa usimamizi kutoka serikalini au asasi zisizo za kiserikali. 
D. Majanga ya Asili. Haya ni majanga yanayotokana na mwingiliano wa nguvu za asili zisizohusisha moja kwa moja shughuli za binadamu. Majanga haya ni kama tetemeko la ardhi, vimbunga, mafuriko, ukame, moto na mlipuko wa magonjwa.

E. Majanga yanayosababishwa na shughuli za binadamu   ni kama vile misukosuko ya kiraia, maandamano, migogoro na vita, milipuko viwandani, wakimbizi na ajali.

F. Kuzuia Maafa. Hatua hii inajumuisha shughuli na jitihada zote zinazofanywa ili kuondokana au kupunguza hali hatarishi zinazoweza kusababisha maafa. Hali za kuzuia huanzia na hatua za awali kama vile kubaini aina za majanga yanayotokea, tathmini ya hali hatarishi za majanga ambazo ni hatua muhimu katika kuweka mipango katika hatua nyingine za menejimenti ya maafa. Kubaini na kufanya tahmini ya hali hatariri ni michakato miwili inayoendana ambapo unapobainisha aina ya majanga unabaini aina ya janga na hatua ya pili unaainisha kiwango cha athari kwa watu, mali na miundombinu wakati wa maafa.

G. Kujiandaa na Maafa, inamaanisha ufanisi na kuwa tayari kukabiliana na hali iwapo kutatokea maafa. Hatua zinazochukuliwa ni pamoja na kudhibiti uharibifu wa mali na maisha ya mwanadamu. Kujiandaa maana yake ni kujenga uwezo wa kukabiliana na hali ambazo binadamu hawezi kuziuia kutokea. Hivyo kujiandaa kukabiliana na maafa kumejikita katika kupunguza athari za maafa na kufanya uchambuzi wa mifumo ya tahadhari. Hivyo mpango kazi ni muhimu kwa ajili ya kujiandaa na maafa. Mipango hiyo itaainisha shughuli zinazohitajika kutekelezwa kabla ya maafa kutokea. Kama ilivyo hatua ya awali, kujiandaa na maafa kutahusisha pia kubaini aina ya majanga, kiwango cha athari zinazoweza kutokea baada ya janga na hali hatarishi zilizopo kabla ya janga kutokea. Kwa kutambua hilo itawezekana kuweka mikakati ya kuondokana na athari ya janga hilo.
Kujiandaa kwa maafa kunahusisha hatua zifuatazo.

·  Ufuatiliaji wa sababu za uwezekano wa kutokea majanga.
·  Kuanzisha na kuijaribisha mipango ya dharura mara kwa mara.

·  Kuanzisha mfuko wa shughuli za kujiandaa kukabili na kurudisha maafa kabla na baada ya maafa kutokea.

· Kuanzisha mbinu sanifu za kuratibu shughuli za kukabili maafa kikanda.

· Majadiliano endelevu ya pamoja miongoni mwa wadau wa maafa, watunga sera, wana mipango na mashirika ya maendeleo.

· Kufanya majaribio ya mara kwa mara ya namna ya kukabiliana na majanga ikiwa ni pamoja na uokoaji, ili kujihakikishia ufanisi wakati wa majanga.

· Ufanisi katika mipango ya kujiandaa umesaidia sana mashirika husika katika kukabili maafa madogo na yale ya kimo cha kati ambayo yamekuwa yakitokea mara kwa mara miongoni mwa jamii.

 Kujiandaa dhidi ya janga hasa lile linalotokea ghafla bila dalili za awali kunahitaji kuwa na mipango. Ni muhimu kuainisha rasilimali muhimu zinazohitajika na jinsi zitakavyotumika. Ni vema kuonyesha jinsi mpango ulioandaliwa utakavyotumiwa wakati wakukabiliana na dharura.

H. Kukabili hali: Shughuli zote zinazofanyika wakati au baada tu ya janga. Kukabiliana huhusisha hatua za haraka kuokoa maisha, kulinda mali na kutimiza mahitaji ya msingi ya binadamu. Hatua hii inahusu utoaji wa misaada na huduma za dharura wakati au baada tu ya maafa kutokea ili kuokoa maisha, kupunguza athari kiafya na kurejesha usalama wa wananchi kwa kuwapatia mahitaji muhimu miongoni mwa waathirika. 
Programu za kukabiliana na maafa zitabuniwa na kutekelezwa ili kukidhi mahitaji yanayotokana na athari za maafa kwa lengo la kupunguza uharibifu na mateso  yaliyotokana na aina ya maafa  hayo. Shughuli hizi za kukabiliana na maafa ni kama, maelekezo na udhibiti, tahadhari, utafutaji, uokoaji na uhamishaji. 
I.  Kurejesha hali: Shughuli za kurejesha hali ni pamoja na kurejesha mfumo katika hali yake ya kawaida. Shughuli za muda mfupi hufanyika ambazo ni pamoja na kufanya tathmini za uharibifu na kurejesha mifumo muhimu ya maisha katika viwango vya kawaida. Urejeshaji hali unaweza kuendelea kwa muda mrefu.

J. Hali hatarishi humaanisha mchanganyiko wa mienendo ya mtu ama kikundi cha watu unaolezea mahusiano ya uwepo wa hali hatarishi unaotokana na shughuli za kijamii na kiuchumi za jamii husika ambazo huifanya jamii hiyo kuwa katika hali hatarishi ya kutokea majanga. Hali hii huelezea pia jinsi mfumo wa jamii unavyotoa tafsiri ya aina na hali hatarishi zilizopo na zinavyoweza kuleta uharibifu au jinsi mfumo huo unavyoweza kuwa kizuizi kwa kutokea janga au hali hatarishi.
I. Mfichuo: Humaanisha hali ya watu, mali, mfumo au vitu vyovyote vilivyo katika eneo linaloweza kutokea janga hivyo kusababisha upotevu au uharibifu.

J. Uhamishaji: Ni shughuli ambayo idadi ya watu wote au sehemu ya watu hao huhamishwa kwa muda, iwe mmoja mmoja au kwa utaratibu mahususi, kutoka katika eneo lenye tishio la maafa au dharura au lenye maafa.
K. Taratibu za Kawaida za Utendaji: Ni mbinu zilizoidhinishwa kutimiza au kufanikisha jukumu au majukumu mbalimbali. Taratibu hizi huandaliwa katika ngazi ya idara au wakala. Taratibu hizi zinajulikana pia kama Miongozo ya Kawaida ya Utendaji(SOPS)
SEHEMU YA PILI: MPANGO MKUU.

1. Utangulizi.

A. Mpango huu unaainisha majukumu na hatua za kuchukuliwa na Kamati ya Maafa ya Halmashauri ya Wilaya ya Meatu, Wadau wa maafa ikiwa ni pamoja na; Asasi za kiraia, Mashirika yasiyo ya kiserikali, Taasisi za kidini, Taasisi za  kujitoea, Taasisi za Kimataifa, Mashirika yasiyo ya Kiserikali, Taasisi za Kujitolea na wadau wote muhimu wa menejimenti ya maafa wanaotoa huduma mbalimbali ndani ya Halmashauri ya Wilaya ya ili: 

(i) Kuwa na uwezo wa kuajiandaa na aina yeyote ya dharura inapotokea, mfano maafa.

(ii) Kuitikia kwa haraka dhidi ya matukio yoyote ya dharura yanayotokea na kuleta athatri ndani ya Halmashauri ya Wilaya.
(iii) Kuwa na uwezo wa kupanga na kurejesha hali baada ya maafa au dharura kutokea.
(iv) Kuwa na mipango dhidi ya madhara ya maafa ili kupunguza uwezo wa kuathirika kwa kutenga rasilimali muhimu.

(v) Kuwa na mtandao utakaowawezesha kushirikishana mbinu na nyenzo fanisi zinazotumika katika shughuli mbalimbali za menejimenti ya maafa.

(vi) Kuweza kushiriki kuchangia uwezo wa taifa katika kujiandaa, kukabili na kurudisha hali wakati wa dharura.

B. Mpango wa kujiandaa na kukabili dharura wa Halmashauri ya Wilaya hautajihusisha na matukio yanayotokea kila siku kama sehemu ya mfumo wa maisha ya kila siku, badala yake, mpango unalenga kushughulikia tukio la dharura litakalosababisha maafa yaliyoambatana na mateso makubwa miongoni mwa waathirika hivyo kuilazimu jamii husika kuhitaji msaada kutoka nje.

C.  Mpango huu unapaswa kueleweka miongoni mwa wadau wote ndani ya Wilaya wakiwemo Maofisa wa serikali, Taasisi zisizo za kiserikali, Taasisi za kujitoea, Taasisi za Kimataifa, Mashirika yasiyo ya Kiserikali, vyombo vya habari, na Taasisi binafsi ili kuelewa majukumu na wajibu wao katika matukio ya dharura.
D. Mpango huu unatambua kuwa siku zote kunatokea mabadiliko katika utawala, sera, sheria na hata aina za majanga. Hivyo mpango huu, unahitaji kupitiwa na kuboreshwa kila wakati ili kujumuisha mabadiliko haya. Hivyo Mapitio na moboresho ya mara kwa mara ni ya muhimu kwa utendaji mzuri na utekelezaji wa mpango wakati mahitaji yanapojitokeza.
2.  Mamlaka.

 Mpango huu umeandaliwa chini ya mifumo ya Kisheria na Sera za Kitaifa na Kimataifa kama ifuatavyo:
A. Sera ya Taifa ya Menejimenti ya Maafa (2004), inatoa wito wa pamoja wa sekta mbalimbali katika kushughulikia athari za maafa kwa kuwa jukumu la kukabili maafa linaweza kuwa kubwa kupita uwezo wa taasisi moja moja. Aidha, Sera inatoa mamlaka ya kuanzishwa kwa Kamati za Maafa za Wilaya zinazowajibika katika kuzuia, kujiandaa, kukabiliana na kurejesha hali wakatii maafa yanapotokea. Katika kipindi cha maafa, kamati ya Maafa ya Wilaya itawajibika na udhibiti wa tukio kwa kuhakikisha kuwa misaada inatolewa kwa wakati miongoni mwa jamii iliyoathirika. Ndio maana inasisitizwa umuhimu wa kuwepo kwa Mpango wa Kujiandaa na kukabili dharura kabla ya janga kutokea.

B. Mfumo wa Utekelezaji wa Hyogo, (2005-2015) ambao Tanzania imeridhia, ni chombo muhimu kwa ajili ya utekelezaji wa juhudi za   Kupunguza Athari za Maafa na umekubaliwa na kufuatwa na nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa. Lengo lake kuu ni kuzijengea  nchi wanachama na jamii uwezo wa kustahimili majanga na kupunguza hasara zitokanazo na maafa katika maisha na mali, kiuchumi na kijamii pamoja na mazingira yao. Kipaumbele namba tano (5) cha Utekelezaji wa Hyogo kinatoa wito wa kuboresha na kuongeza ufanisi katika kujiandaa na maafa katika ngazi zote. 

C. Sheria ya Uratibu wa Misaada ya Maafa, Na. 9 ya mwaka 1990 inayoelezea wakala zenye majukumu ya kuanzisha na kutekeleza Mipango ya Wilaya ya kujiandaa na kukabili dharura. Mpango huu utatumika tu katika ngazi ya Wilaya kama yalivyoelezewa kwenye Sheria ya Uratibu wa Maafa na kwenye Sera ya Taifa ya Menejimenti ya Maafa. Iwapo hali ya dharura au maafa yatazidi uwezo wa Wilaya husika kukabiliana nayo. Shughuli za uratibu wa maafa zitafanywa kuanzia ngazi zi ya Taifa kwa kutumia Mpango wa Taifa wa kujiandaa na kukabili dharura ambao utahuishwa mara moja.

D.  Sheria Nyinginezo:

Sheria nyingine ni pamoja na:

(i) Sheria ya Maji yasiyo ya Bahari 1965, (marekebisho ) 
(ii) Sheria ya Usalama Barabarani, ya 1973, Mapitio 2002 

(iii)  Sheria ya Barabara ya 2007

(iv)  Sheria ya Usafiri wa  anga Act ya  2003

(v) Sheria ya Usafiri wa nchi Kavu na Majini  ya  2001 

(vi)  Sheria ya kudhibiti Utoaji  leseni  viwanja vidogo vidogo  ya 1974

(vii)  Kanuni Utoaji  leseni  viwanja vidogo vidogo, 2007

(viii) Sheria ya Mamlaka ya Viwanja vya Ndege ya 1999

(ix)  Sheria ya Mamlaka ya Bandari Tanzania ya 2004

(x) Sheria ya Mamlaka ya  Reli Tanzania ya 2002

(xi)  Sheria ya Mawasiliano ya  1993

(xii)  Sheria ya  Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ya  2003

(xiii)  Sheria ya Mipaka ya uchumi ya Maeneo la Bahari ya 1989

(xiv)  Tangazo la Mgawanyo wa kazi na majukumu kwa Mawaziri wa Serikali namba 720 ya 1995.

(xv)  Sheria ya Afya ya 2009

(xvi)  Sheria ya  VVU na UKIMWI (Kinga na Udhibiti) ya  2008

(xvii) Sheria ya Madini ya 1998

(xviii)  Sheria ya Vyakula, Madawa na Vipodozi ya  2003 

(xix)  Sheria ya uhifadhi wa Wanyamapori  2009

(xx) Sheria ya Hifadhi za Taifa ya 1959

(xxi) Sheria ya Jeshi la Zima Moto na Uokoaji ya 2007

(xxii)  Sheria ya Uvuvi ya  2003

(xxiii) Sheria ya Misitu ya  2003

(xxiv) Sheria ya Usimamizi wa Mazingira  2004 

(xxv)  Sheria ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa Mazingira ya  2009

(xxvi)  Sheria ya Menejimenti ya Rasilimaji za Maji ya 2009 

(xxvii) Sheria ya Nguvu za  Atomiki ya 2003

(xxviii)  Kanuni za Nguvu za  Atomiki  (Kuzuia Mionzi )  2004

(xxix) Sheria ya Matumizi ya Mamlaka ya Maji na Nishati ya 2001

(xxx) Sheria ya Usajili wa Wahandisi ya 1997

(xxxi) Sheria ya Magonjwa  Wanyama  ya  2003

(xxxii)  Sheria ya Usalama wa Chakula  ya 1991

(xxxiii)  Sheria ya Kulinda Mimea ya  1997

(xxxiv)  Sheriaya  Kuthibiti Madawa ya Mifugo na Kilimo ya 1984

(xxxv) Sheria ya  Mifugo ya 2003

(xxxvi)  Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya 2004

(xxxvii) Sheria ya Fidia kwa  Wafanyakazi ya 2008

(xxxviii) Sheria ya  Afya na Usalama Kazini ya 2003

(xxxix)   Sheria ya  Ardhi (Marekebisho) ya  2004 

(xl)  Sheria ya  Ardhi ya Kijiji ya 2009

(xli) Sheria ya  Mipango Miji ya 2007

(xlii) Sheria ya Mipango ya Matumizi ya kupanga Ardhi   ya  2007 

(xliii) Sheria ya Serikali za Mitaa ( marekebisho) ya  2006

(xliv)  Sheria ya  Hifadhi za Bahari ya 1997

(xlv)  Sheria ya  Mawasiliano ya Kieletroniki na Posta ya  2010

(xlvi) Sheria ya Wakala Mkuu ya 1997, 2002, 2009.

(xlvii) Sheria ya Kuzuia Ugaidi ya 2002 

(xlviii) Sheria ya Adhabu ya Makosa 16 R.E. 2002

(xlix) Sheria ya Mwenendo wa Makasa ya Jinai ya 1985

(l) Sheria ya Matumizi ya Silaha ya 1991

(li) Sheria ya Mtoto ya 2009.

(lii)  Sheria ya Viwanda na Matumizi ya kemikali (Usimamizi na Udhibiti) ya 2003.

3. Lengo.

Mpango wa Kujiandaa na Kukabili Dharura wa Halmashauri ya Wilaya ya  Meatu umeandaliwa ili kutoa miongozo na  taratibu za kujiandaa, kukabili na kurejesha hali wakati wa dharura katika Wilaya. Taratibu na Miongozo ya uendeshaji zimeainishwa katika viambatisho vya majukumu maalumu vilivyotolewa katika mpango huu. Wahusika wa awali wa mpango huu ni pamoja na wadau wote katika Wilaya, Maofisa wa Serikali, Taasisi za kidini, taasisi za kujitolea, Taasisi zisizo za Kiserikali za ndani na za kimataifa, vyombo vya habari na wadau wengine wanaounga mkono juhudi za kujiandaa na kukabili ndani ya Wilaya.

4. Upeo.
Mpango huu wa Wilaya utatumika katika dharura na majanga yote ambayo yanaweza kutokea katika Wilaya ya Bariadi. Mpango huu Unahusu namna yakujiandaa, kuzuia na kukabili majanga yanayotokana na nguvu za asili na yale yanayosababishwa na shughuli za binandamu. Hata hivyo mpango huu hauhusishi hatua ya namna ya kurejesha hali baada ya kukabili maafa kama ilivyoelezewa kwenye mzingo wa maafa. Aidha, mpango unazihusisha taasisi zote kwa mujibu wa uwepo wao hivyo kutoa fursa ya taasisi hizo kutoa misaada inayohitajika wakati maafa yanapotokea katika Halmashauri ya Wilaya ya Meatu.

5.  Hali ya Wilaya ya Meatu.

5.1. Maelezo Kuhusu Halmashauri ya Wilaya ya Meatu.
A. Wilaya ya Meatu ni moja kati ya Wilaya tano zilizo katika Mkoa wa Simiyu. Wilaya hii inapatikana kati Latitudo 2º57 'na 4º9' kwa upande wa Kusini mwa Mstari wa Ikweta na Longitudo kati ya 34º 8 'na 34º 49' Mashariki ya Mstari wa Griniwichi. Wilaya ya meatu imepakana Wilaya ya bariadi upande wa Kaskazini ambapo upande wa Magharibi imepakana na Wilaya za Maswa na Kishapu. Upande wa Mashariki imepakana na Mkoa wa Arushawakati upande wa Kusini imepakana na Mkoa wa Manyara na  upande wa Kusini ni Mkoa wa Singida. Wilaya hii ina jumla ya eneo la kilomita za mraba zipatazo 8,835
B. Kiutawala, Wilaya ya Meatu imegawanywa katika tarafa tatu ambazo ni Kisesa iliyo katika upande wa Kaskazini, Kimali ambayo ipo katikati na tarafa ya Nyalanja kwa upande wa Kusini. Wilaya ya Meatu ina jumla ya kata 25 na zenye jumla ya vijiji 100.
C. Kulingana na Sensa ya idadi ya watu ya mwaka 2012, Wilaya ya Meatu ina jumla ya wakazi wapatao 299,619 ambao kati yao wanaume ni143, 569 na wanawake ni 156.050. Wastani wa idadi ya watu katika kaya ni 7.4 katika uwiano wa kijinsia wa 92. Wakazi wa Wilaya hii ni kutoka katika makabila ya Wasukuma (ambao ndilo kundi kubwa), Wataturu, Wanyiramba, Wanyanzu na Wahadzabe.
D. Wilaya ya Meatu iko katika eneo la ukame, lenye  hali ya hewa ya ubaridi wa kati ukiwa na mtawanyiko wa mvua unaoanzia upande wa Kaskazini na kupungua kuelekea upande wa Kusini. Sehemu ya Kusini ya Wilaya inapata wastani wa  mvua  kila mwaka kiasi kipatacho milimita 400 wakati sehemu ya Kaskazini inapata hadi milimita 900 kwa mwaka. Wilaya ya Meatu ina misimu miwili ya mvua kwa mwaka,  ambapo mvua za muda mfupi (vuli) hunyesha kati ya mwezi  Novemba na Desemba na msimu wa mvua za muda mrefu kati ya mwezi Machi na Aprili. Kutokana na hali ya ukame Wilaya ya Meatu inakabiliwa na hali ya hewa yenye mvuke katika anga hivyo kusababisha upotevu mkubwa wa hali ya unyevu mara baada ya msimu wa mvua hivyo kusababisha hata mito kutiririka kwa vipindi vifupi.
E. Mandhari ya Sura ya Wilaya ya Meatu kwa kiasi kikubwa ni eneo la tambarare lenye miinuko mirefu kuanzia kati ya mita 1,190 na 1,202 juu ya usawa wa bahari. Sehemu kubwa ya ardhi ina udongo wa tifutifu uliochanganyika na udongo wa kichanga na mfinyanzi  ambao unakuwa na nyufa hasa katika kipindi cha kiangazi bila nyasi isipokuwa vichaka vifupi vyenye miiba na nyika kwa mtawanyiko kwa baadhi ya maeneo.
F. Uchumi wa Wilaya unategemea zaidi shughuli za kilimo na ufugaji.  Kwa mujibu wa tafiti zilizofanyika za idadi ya watu, wastani wa watu asilimia 44.4 ya wakazi hujishughulisha na kilimo pekee ambapo asilimia zipatazo 50 ya wakazi hujishughulisha na shughuli za kilimo na ufugaji. Wastani wa watu wapatao asilimia 94.4% ya watu waliohojiwa walikiri kujishughulisha na shughuli za kilimo na ufugaji wakitegemea kilimo cha mazao ya mpunga, pamba, mahindi, mtama, alizeti na viazi.
G. Wilaya ya Meatu ina jumla ya shule za Msingi zipatazo111 na shule za Sekondari 22 . Kwa upande wa upatikanaji wa huduma za afya na matibabu Wilaya ina Hospitali Moja (1), Vituo vya afya viwili (2) na zahanati 53.
H. Hali ya uoto wa asili katika Wilaya unajumuisha sehemu kubwa ya vichaka na nyasi. Wilaya ya Meatu ina ukubwa wa eneo lipatalo ekari 344,881 ambapo eneo la misitu ya vijiji ina eneo la ekari 131,378.55 lijulikanalo kama Hifadhi Ardhi Shinyanga (HASH), ambapo kuna eneo la Mradi wa Utunzani Mazingira wenye eneo la hifadhi ya msitu wenye ukubwa wa ekari zipatazo 60.
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Mchoro Na 1: Ramani ya Wilaya ya Meatu Kiutawala.

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Meatu.
5.2. Tathmini Ya Majanga Katika Halmashauri Ya Wilaya Ya Meatu.
A. Kwa mujibu wa matokeo Tathimini ya hali hatarishi na uwezo wa Wilaya ya Meatu, Wilaya ya Meatu inakabiliwa na majanga makuu ambayo ni ukame, wadudu waharibifu, magonjwa ya milipuko, ukataji miti hovyo na wanyama pori. Majanga haya yamekuwa yakiongezeka hivyo kuhatarisha maisha ya jamii. Athari zinazosababishwa na majanga haya zinaonekana kupitia hali hatarishi zilizopo, hali ya kuongezeka na kujirudia rudia ndani ya Wilaya.
B. Kwa namna ya pekee, Ukame unaonekana kuwa ndilo janga kuu linaloathiri  watu wangi katika wilaya, hali hii ni inajidhihirisha na taarifa ya Tathmini ya taifa ya majanga kama ilivyoonyeshwa kwenye Jedwali Namba 1 kuhusu majanga makuu uwezekano wa kutokea janga  na makadirio ya athari zake kwa afya na mali.
C. Shughuli kuu za kiuchumi miongoni mwa jamii katika Wilaya ya Meatu ni kilimo. Kufuatia kuainishwa Ukame na wadudu waharibifu kuwa majanga makuu katika Wilaya, sekta ya Kilimoiko katika hali hatarishi ikiwa ni pamoja na miundombinu yake ya barabara, madaraja na kilimo cha umwagiliaji. Baadhi ya athari za ukame, kwa mfano, ni pamoja na vifo vya mifugo na maza
D. Kwa upande wa Misimu, athari nyingi za majanga hutokea kati ya mwezi ya Machi na Oktoba kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 2. Hiki ndicho kipindi cha Msimu wa kilimo hivyo,  kuchelewa  kwa mvua ama mvua kunyesha kwa kiasi kidogo, matokeo yake ni Ukame na wakati huo huo Mafuriko na Magonjwa ya Mlipuko hutokea ambapo huathiri mazao, mifugo na binadamu.
Jedwali 1 Na: Uwezekano wa Kutokea Majanga na Makadirio ya Athari zake Katika ya Wilaya ya Meatu.
	Na
	Aina ya janga
	Uwezekeno wa kutokea janga
	Makadirio ya athari za janga kwa afya na usalama wa watu
	Makadirio ya athari za janga kwa mali 

	
	
	Kiwango cha juu
	Kiwango cha kati
	Kiwango cha chini
	Kiwango cha juu
	Kiwango cha kati
	Kiwango cha chini
	Kiwango cha juu
	Kiwango cha kati
	Kiwango cha chini

	1
	Ukame
	x
	
	
	
	
	
	
	
	

	2
	Wadudu waharibifu
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	3
	Wanyama Pori
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	4
	Ndege waharibifu/Kwelea kwelea
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	5
	Magonjwa ya Mlipuko
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	7
	Mvua za Mawe
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	


Jedwali Na. 2: Misimu Ya Majanga Katika Wilaya ya Meatu.
	Aina ya janga
	Jan-Machi
	Aprili-Juni
	Julai-Septemba
	Okt-Disemba

	
	W
	Z
	Y
	M
	
	W
	Z
	Y
	M
	
	W
	Z
	Y
	M
	W

	Ukame
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	Wadudu waharibifu
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	Wanyama Pori
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	Ndege waharibifu/Kwelea kwelea
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	Magonjwa ya Mlipuko
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	Mvua za Mawe
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	


UFUNGUO: W=WATU, Z=MAZAO, Y=WANYAMA, M=MIUNDOMBINU

Inaonyesha uwezekeno waa uharibifu dhidi ya kisababishi

5.3. Uchambuzi wa Uwezo wa Halmashauri ya Wilaya ya Meatu.

Sehemu hii ya Mpango wa Kujiandaa na Kukabili dharura inaonyesha orodha ya vifaa mbalimbali vinavyopatikana katika Halmashauri ya Wilaya na uwezo wa H/Wilaya katika kujiandaa na kukabili dharura na maafa makubwa.

Jedwali Na. 3: Maghala na kumbi zilizopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Meatu.
	Na.


	Jina la Ghala/Ukumbi
	Idadi ktk Eneo/Kijiji 
	Ukubwa /uwezo
	Maelezo

	1
	Ghala la Nafaka
	PAJI
	Tani 30 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	2
	Ghala la Pamba
	PAJI
	Tani 100
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	3
	Ghala la Nafaka
	MWANGUDO
	Tani 30 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	4
	Ghala la Pamba
	MWANGUDO
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	5
	Ghala la Pamba
	MWANYAGULA
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	6
	Ghala la Pamba
	SAPA
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	7
	Ghala la Pamba
	NKOMA
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	8
	Ghala la Pamba
	MWABAGALU
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	9
	Ghala la Pamba
	ITABA
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	10
	Ghala la Pamba
	MWANJOLO
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	11
	Ghala la Pamba
	MBUSHI
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	12
	Ghala la Pamba
	BUKUNDI
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	13
	Ghala la Pamba
	MWAMALOLE (2) 
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	14
	Ghala la Pamba
	MWAMANIMBA
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	15
	Ghala la Pamba
	MWAMATIGA(2)
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	16
	Ghala la Pamba
	LATA
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	17
	Ghala la Pamba
	MWABUZO (2)
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	18
	Ghala la Pamba
	MWAMANONI(2)
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	19
	Ghala la Pamba
	MWAMANONGU (2)
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	20
	Ghala la Nafaka
	MWAMANONGU
	Tani 30  
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	21
	Ghala la Pamba
	MWAKIPOPO
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	22
	Ghala la Pamba
	IMALASEKO
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	23
	Ghala la Pamba
	NATA
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	24
	Ghala la Pamba
	KABONDO
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	25
	Ghala la Pamba
	NG`HOBOKO (3)
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	26
	Ghala la Nafaka
	NG`HOBOKO
	Tani 30 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	27
	Ghala la Pamba
	ITINJE (2)
	1Tani 00 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	28
	Ghala la Pamba
	MWAGAYI
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	29
	Ghala la Pamba
	ISENGWA
	Tani 50  
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	30
	Ghala la Pamba
	MWAMISHALI (2)
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	31
	Ghala la Pamba
	BULYASHI (3)
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	32
	Ghala la Nafaka
	MWAMBITI
	Tani 30  
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	33
	Ghala la Pamba
	MWAMBITI (2)
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	34
	Ghala la Pamba
	LUBIGA
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	35
	Ghala la Pamba
	MWANDU ITINJE
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	36
	Ghala la Pamba
	MWANDOYA (2)
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	37
	Ghala la Pamba
	MWANDOYA 
	Tani 30  
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	38
	Ghala la Pamba
	MWAKISANDU(2)
	Tani 100 
	Halitumiki.

	39
	Ghala la Pamba
	MWAKALUBA
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	40
	Ghala la Pamba
	NYANZA
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	41
	Ghala la Nafaka
	MWAKASUMBI
	Tani 30 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	42
	Ghala la Pamba
	MWASHATA
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	43
	Ghala la Nafaka
	MWASHATA
	Tani 30  
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	44
	Ghala la Pamba
	MWABUMA
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	45
	Ghala la Pamba
	MWABUSALU (2)
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	46
	Ghala la Nafaka
	MWABUSALU
	Tani 30  
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	47
	Ghala la Nafaka
	MWAUKOLI
	Tani 30  
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	48
	Ghala la Pamba
	MWAUKOLI
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	49
	Ghala la Pamba
	MWANDUKISESA
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	50
	Ghala la Pamba
	KISESA
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	51
	Ghala la Nafaka
	LINGEKA
	Tani 30 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	52
	Ghala la Pamba
	LINGEKA
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	53
	Ghala la Pamba
	SAKASAKA (2)
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	54
	Ghala la Nafaka
	SAKASAKA  (2)
	Tani 30 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	55
	Ghala la Pamba
	LONGALONHIGA
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	56
	Ghala la Pamba
	MALWILO
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	57
	Ghala la Nafaka
	MALWILO
	Tani 30  
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	58
	Ghala la Pamba
	MSHIKAMANO (2)
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	59
	Ghala la Pamba
	MSHIKAMANO
	Tani 30  
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	60
	Ghala la Pamba
	MWAMBEGWA
	Tani 40 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	61
	Ghala la Pamba
	MWANYAHINA (2)
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	62
	Ghala la Pamba
	MWAGWILA
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	63
	Ghala la Pamba
	BULYANAGHA 1
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri

	64
	Ghala la Pamba
	NTOBO
	Tani 100 
	Linatumika & Liko katika hali nzuri


Jedwali Na. 4:Huduma za Afya katika Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi.
	Na
	Jina
	Kijiji
	Aina ya huduma
	Muhusika

	1
	BULYASHI
	BULYASHI
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	2
	IMALASEKO
	IMALASEKO
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	3
	ITINJE
	ITINJE
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	4
	JINAMO
	JINAMO
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	5
	KABONDO
	KABONDO
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	6
	KISESA
	KISESA
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	7
	LINGEKA
	LINGEKA
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	8
	LONGALONHIGA
	LONGALONHIGA
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	9
	LUBIGA
	LUBIGA
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	10
	MAKAO
	MAKAO
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	11
	MBALAGANE
	MBALAGANE
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	12
	MBUSHI
	MBUSHI
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	13
	MWABAGALU
	MWABAGALU
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	14
	MWABAGIMU
	MWABAGIMU
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	15
	MWABALEBI
	MWABALEBI
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	16
	MWABULUTAGO
	MWABULUTAGO
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	17
	MWABUMA
	MWABUMA
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	18
	MWABUSALU
	MWABUSALU
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	19
	MWABUZO
	MWABUZO
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	20
	MWAGENI
	MWAGENI
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	21
	MWANGIKULU
	MWANGIKULU
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	22
	MWAKIPOPO
	MWAKIPOPO
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	23
	MWAMALOLE
	MWAMALOLE
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	24
	MWAMANIMBA
	MWAMANIMBA
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	25
	MWAMBITI
	MWAMBITI
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	26
	MWANDU HINJE
	MWANDU ITINJE
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	27
	MWANJOLO
	MWANJOLO
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	28
	MWASHATA
	MWASHATA
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & 
Kiongozi Msimamizi.

	29
	NG’HOBOKO
	NG’HOBOKO
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	30
	NKOMA
	NKOMA
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	31
	PAJI
	PAJI
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	32
	SAKSAKA
	SAKASAKA
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	33
	SEMU
	SEMU
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	34
	SUNGU
	SUNGU
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	35
	BUKUNDI
	BUKUNDI
	Kituo cha afya
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	36
	MWANDOYA
	MWANDOYA
	Kituo cha afya
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	37
	MEATU HOSPITAL
	MWANHUZI
	Hospitali
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.

	38
	NZANZA
	NZANZA
	Zahanati
	Mganga Mkuu wa Wilaya & Kiongozi Msimamizi.


Jedwali Na. 5: Vituo vya Polisi Wilaya ya Meatu
	Na
	Jina la Kituo
	Eneo
	Mawasiliano

	1.
	Kituo Kikuu cha Polisi Meatu 
	Mwanhuzi
	Mkuu wa Polisi wa Wilaya

-0754813058

	2
	Makao 
	Makao
	Mkuu wa kituo 

– 0754 022551


Jedwali Na. 6: Taarifa za Kikosi cha Zima Moto Bariadi.
	Na.
	Jina la Kituo
	Eneo
	Mawasiliano.

	1
	Kituo cha Zima Moto Shinyanga 
	SHINYANGA 
	2762600/0752512551/0717557230


Jedwali Na.7: Vifaa vya Uhamishaji katika Halmashauri ya Wilaya ya Meatu.
	Na.
	Jina 
	Aina ya Vifaa 
	Eneo lilipo
	Mawasiliano

	1
	Shulke za Msingi– (111)
	Shule
	Vijiji 100 
	Ofisa Elimu(Msingi)-0784 756873

	2
	Shule za Sekondari– 22
	Shule
	Kata 22 
	Ofisa Elimu (Sekondari)

0784 621560

	3
	Misikiti (7)
	Msikiti
	Vijiji 6 
	Shehe 0788201729

	4
	Makanisa (16)
	Kanisa 
	Vijiji 15 
	Padri.

0784 450036


Jedwali Na. 8: Vifaa vya Utafutaji na Uokoaji katika Wilaya Meatu.
	Aina ya Kifaa
	Mhusika wa masailiano
	Namba za Simu
	Maelezo 

	Zima Moto
	Zima Moto Wilaya.
	028-2795261
	

	Kuchimba/Kufukua
	Mhandisi wa Wilaya
	028-2795261
	

	Uhamishaji
	Mkuu wa wilaya
	028-2795058
	

	Usafirishaji
	Ofisa Usafirishaji wa Iilaya
	028-2795261
	


Viwanja Vidogo vya Ndege (3)

Viwanja Viwili vya vya ndege MAKAO 2  Mhusika MWIBA HOLDONG COMPANY

Kiwanja cha ndege cha BULYANAGA   Mhusika  MWIBA HOLDING COMPANY 

Jedwali Na. 9: Taarifa za Vyombo vya Usafiri vinayopatikana Wilaya ya Meatu.
	Na
	Aina ya Gari
	Hali ya Chombo
	Mhusika
	Mawasiliao

	1
	Lori
	Nzuri
	EMMANUEL KIDANHA
	TO 0683210756

	2
	Lori
	Nzuri
	MOHAMED JUMA
	

	3
	Lori
	Nzuri
	MOHAMED JAMA
	

	4
	Lori
	Nzuri
	SEME JIDAMILA
	

	5
	Lori
	Nzuri
	N’GONDI LUGEDENGA
	

	6
	Lori
	Nzuri
	SAM NKILIJIWA
	

	7
	Lori
	Nzuri
	AMANI KALANDO
	

	8
	Lori
	Nzuri
	LIKA
	

	9
	Lori
	Nzuri
	GIBISH
	

	10
	Lori
	Nzuri
	YUSUPH RASHID
	

	11
	Lori
	Nzuri
	MASALA
	

	12
	Lori
	Nzuri
	NGUNDO
	

	13
	Lori
	Nzuri
	
	

	14
	Trekta
	Nzuri
	 SEME JIDAMILA
	

	15
	Trekta
	Nzuri
	KALANDO
	

	16
	Trekta
	Nzuri
	 KIDANHA
	

	17
	Trekta
	Nzuri
	 ABDALAH MOHAMED
	

	18
	Lori
	Nzuri
	 RAMA
	

	
	Magari ya Sertikali.
	Nzuri
	
	

	1
	L/CRUISER PSM 3513
	Nzuri
	Mkurugenzi H/W
	

	2
	L/CRUISER  DFP 9262
	Nzuri
	Mkurugenzi H/W
	

	3
	L/CRUISER  STK 4746
	Nzuri
	Mkurugenzi H/W
	

	4
	L/CRUISER  SM 4911
	Nzuri
	Mkurugenzi H/W
	

	5
	L/CRUISER  STK 6827
	Nzuri
	Mkurugenzi H/W
	

	6
	TOYOTA DOUBLE CBEN
	Nzuri
	Mkurugenzi H/W
	

	7
	TOYOTA DOUBLE CBEN
	Nzuri
	Mkurugenzi H/W
	

	8
	L/CRUISER  DFP 6088
	Nzuri
	Mkurugenzi H/W
	

	9
	L/CRUISER  DFP 8315 (AMBULANCE)
	Nzuri
	Mkurugenzi H/W
	

	10
	S/WAGON  SM 3238  
	Nzuri
	Mkurugenzi H/W
	

	11
	L/CRUISER  DFP 786
	Nzuri
	Mkurugenzi H/W
	

	12
	L/CRUISER  SM 3514
	Nzuri
	Mkurugenzi H/W
	

	13
	L/CRUISER P/UPB SM 3521
	Nzuri
	Mkurugenzi H/W
	

	14
	L/CRUISER  SM 3866
	Nzuri
	Mkurugenzi H/W
	

	15
	L/CRUISER  SM 4787
	Nzuri
	Mkurugenzi H/W
	

	16
	L/CRUISER  SM 5007 (AMBULANCE)
	Nzuri
	Mkurugenzi H/W
	

	17
	SAMURAI/SUZUKI  
	Nzuri
	Mkurugenzi H/W
	

	18
	L/ORRY SM 3524
	Nzuri
	Mkurugenzi H/W
	

	19
	BULLDOZER (OPERATION MACHINE)
	Nzuri
	Mkurugenzi H/W
	

	20
	WHEELLOADER
	Nzuri
	Mkurugenzi H/W
	

	21
	GRADER (OPERATION MACHINE)
	Nzuri
	Mkurugenzi H/W
	

	22
	TRACTOR
	Nzuri
	Mkurugenzi H/W
	

	23
	L/CRUISER STK 3818 
	Nzuri
	Katibu Tawala(W)
	

	24
	L/CRUISER  STK 2929
	Nzuri
	Katibu Tawala(W)
	

	25
	TRACK
	Nzuri
	Meneja Tanesco
	

	26
	L/CRUISER 
	Nzuri
	CCM
	

	27
	L/CRUISER 
	Nzuri
	Ofisa Takwimu(W) – 
	

	28
	L/CRUISER 
	Nzuri
	Mkuu wa Polisi(W)- 
	

	29
	L/CRUISER 
	Nzuri
	TAKUKURU MEATU
	

	30
	L/CRUISER 
	Nzuri
	Katibu Tawala(W)
	

	31
	L/CRUISER 
	Nzuri
	Katibu Tawala(W)
	


Jedwali Na. 10: Orodha ya Taasisi zisizo za Kiserikali katika Wilaya ya Meatu.
	Na.
	Jina la Taasisi
	Eneo la Uzoefu.
	Muhusika

	1
	Community Dev.Support (CDS)


	-Utunzaji wa Mazingira
-Huduma kwa watoto waishio katika mazingira magumu
-Majanga ya Afya
-Ujasiriamali
	 Madaraka Juma

0787-384612

0753 – 045489

	2
	Tanzania Society of Agriculture

Education and Extension (TSAEE) 
	-Kilimo
-Mifugo
Elimu ya Afya
	Raya Amara

0783 – 488920

	3
	Women & Child Dev.Initiative (WCDI) 
	-Uhamasishaji
	 Esther Joseph

0784 0767857090

	4
	(ICS)-Investing in Child & Their Society 
	-Afya
-Elimu
-Kilimo
-Huduma kwa Watoto
	Johnathan Kifunda

0786 – 254200

0767 – 254201

	5
	Familia Bora Uhifadhi wa Mazingira (FaBo – UM) 
	-Utunzani wa Mazingira
-Majanga ya Afya
-Ujasiriamali
-Uhamasishaji

 -Mpango wa uzazi
	 Massawe

 0785 086654

0752 – 333374

	6
	Wafugaji Kuku, Bata na Nguruwe (WAKUBANGU) 
	-Ufugaji
-Ujasiriamali

	 Rose Nyambu

0753 – 679497

	7
	Maendeleo ya Familia na Uhifadhi wa Mazingira (MFUMA) 
	-Ujasiriamali
-Elimu ya Afya
-Utunzaji mazingira
	 Zilpa Omari

-0786 – 435779

0755 – 541008



	8
	Dev. Without Destruction 

(DWD) 
	-Kilimo 

-Ujasiriamali
-Utunzaji mazingira
	Romanus Thomas

0752 – 713887

	9
	FARAJA 
	-Ujasiriamali
-Mazingira
-Afya
	Pulkeia Mayunga

0786 – 115384

	10
	MSHIKAMANO 
	-Ujasiriamali
-Mazingiral

-Afya
	MR. Peter Thomas

0782 – 033058

	11
	MWAKISANDU
	-Ujasiriamali
-Mazingira
-Afya
	Peter Ngelela

0782 – 885598

	12
	TINDABULIGI 
	-EUjasiriamali
-Mazingira
-Afya
	Tito Mageme

	13
	LINGEKA 
	-Ujasiriamali
-Mazingira
-Afya
	Ngelela Kingi


Jedwali Na 11: Aina za Njia za Mawasiliano katika Wilaya ya Meatu.
	Na
	Aina ya njia za mawasilano. Redio, Runinga, Simu za kiganjani nk.
	 Eneo na Masafa
	Mhusika
	Mawasiliano

	1
	Simu ya Upepo – Polisi
	Wilaya Nzima
	Mkuu wa Polisi(W)

0754813058
	

	2
	Simu ya upepo- Hospitali
	Wilaya Nzima
	
	

	3
	VODACOM
	Wilaya Nzima
	
	

	4
	TTCL
	Wilaya Nzima
	
	

	5
	AIRTELL
	Wilaya Nzima
	
	

	6
	TIGO
	Wilaya Nzima
	
	

	7
	STAR TV 
	Baadhi ya Sehemu
	Mkurugenzi
	0754301554

	8
	RFA
	Wilaya Nzima
	Mkurugenzi
	0754680089

	9
	Intaneti 
	Wilaya Nzima
	
	

	10
	Tamaduni za Michezo ya Asili ya Vijana 
	Wilaya Nzima
	Ofisa Utamaduni (W)
	0685 592707 


6. Dhana ya Kukabili.

A. Ni wajibu wa Halmashauri ya Wilaya kulinda usalama wa maisha na mali dhidi ya   athari za matukio ya dharura au maafa. Wakati hali ya dharura au maafa inapozidi uwezo wa Wilaya wa kukabili, misaada hiyo itaombwa kutoka mamlaka za juu (Mkoa na Taifa).

B. Itahakikishwa kuwa kuna wafanyakazi wa kutosha kutekeleza majukumu yao katika Kituo cha kukabili dharura

C. Akiwa ndiye Mwenyekiti wa Kamati ya maafa ya Wilaya, Mkuu wa Wilaya anawajibika kuratibu shughuli zote za menejimenti ya maafa katika Wilaya ikiwa ni pamoja na operesheni za kujiandaa na kukabili maafa.
D. Mpango huu utatekelezwa kulingana na taratibu za mgawanyo wa majukumu wakati wa dharura na hatua za udhibiti zilizoainishwa katika Viambatisho.
7. Matarajio ya Mpango

Mpango huu wa Kujiandaa na kukabili dharura wa Halmashauri ya Wilaya ya Meatu umeandaliwa kwa Matarajio Yafuatayo:
A. Kwamba, Halmashauri ya Wilaya itaendelea kuwa katika hali hatarishi dhidi ya majanga yaliyoainishwa na huenda yakawa mengi zaidi kwa siku zijazo.
B. Kwamba, Wilaya inaweza kukumbwa na janga kubwa bila kuwa na taarifa za tahadhari.
C. Kwa kuzingatia kwamba kutokea kwa janga kubwa na kwa haraka kama tetemeko la ardhi na Mafuriko kutahitajika msaada mkubwa na wa haraka, wakati majanga mengine mfano ukame utahitaji misaada isiyo ya haraka kutokana na athari zake kuanza kidogo kidogo japo kadiri unavyoendelea athari zake pia zaweza kuwa kubwa.
D. Mamlaka za kutoa hali ya tahadhari nchini, mfano Mamlaka ya Hali ya Hewa, Kitengo cha Seismolojia, Idara ya Usalama wa Mimea na Usalama wa chakula zitaendelea kufuatilia taarifa za majanga na kutoa taarifa za tahadhari katika ngazi husika, mfano Kamati ya Maafa ya Wilaya. Hivyo Wilaya ya Meatu imepanga kuwa ni chombo cha kwanza kupata taarifa za tahadhari na kuchukua hatua stahiki.
E. Wakati wa tukio kubwa la maafa, Misaada kutoka nje itahitajika, hii inaweza kutoka ngazi ya Taifa au kutoka Taasisi za Kimataifa, hata hivyo misaada hiyo itatolewa kwa ajili ya kuziba pengo pale palipo na upunguvu na si vinginevyo. Wilaya kwa kushirikiana na wadau wengine wa maafa watachukua hatua stahiki.
F. Kwamba, Maafisa wa Halmashauri ya Wilaya na wadau wote husika wana uelewa wa uwezekano wa kutokea dharura au maafa. Hivyo inaaminika kuwa Maofisa hawa na wadau wote wana uelewa wa majukumu yao kama yalivyoainishwa katika mpango huu, hivyo watatimiza wajibu wao iwapo kutatokea hitaji la dharura katika kutekeleza majukumu yao.
8.  Muundo na majukumu.

8.1. Muundo

Mpango huu wa Kujiandaa na Kukabili na Dharura unaainisha maeneo 10 ya dhana ya uendeshaji ambayo yamewekwa katika Viambatisho. Viambatisho vya shughuli za msaada wakati wa dharura vinaelezea dhana ya uendeshaji na majukumu ya wakala za Ongozi na Wakala saidizi zinazohusika katika utekelezaji wa shughuli muhimu za kukabili dharura na maafa. Viambatisho hivyo na kama ifuatavyo:
Kiambatisho A: Maelekezo na Udhibiti.

Kiambatisho B: Uhamishaji.

Kiambatisho C: Huduma za Afya na Matibabu.

Kiambatisho D: Malazi na Utunzaji wa Makundi ya Watu.

 Kiambatisho E: Utekelezaji wa Sheria.

Kiambatisho F: Tathmini ya Uharibifu.

Kiambatisho G: Taarifa za Dharura za Umma.

Kiambatisho H: Mawasiliano na Tahadhari.

Kiambatisho I: Utafutaji na Uokoaji.

Kiambatisho J: Usimamizi wa Rasilimali na Usambazaji.

8.2. Majukumu.

A. Katika hali ya dharura, Imekubalika kuwa maofisa mbalimbali, wakala au taasisi za kujitolea ndani ya Wilaya watashirikiana katiba kuratibu dharura au maafa yaliyotokea. Hata hivyo, majukumu ya msingi yatatekelezwa na wakala au taasisi iliyo na uelewa, maarifa na ujuzi mpana pamoja rasilimali kwa ajili ya jukumu hilo au ambazo zina mamlaka ya kisheria kushughulikia.

B. Taasisi nyingine zinaweza kupewa jukumu la kusaidia shughuli maalumu katika dharura.

C. Jedwali Na. 12 linaelezea kwa Ujumla majukumu makuu mahususi wakati wa dharura kwa Idara za mbalimbali za Wilaya pamoja na taasisi nyinginezo.
D. Idara, wakala au taasisi za kujitolea zenye majukumu ya msingi au majukumu saidizi zitawajibika kuzingatia viwango vya miongozo ya uendeshaji iliyopo na maelezo yanayoainisha namna majukumu yaliyotajwa yatakavyotekelezwa kawakati wa dharura au maafa.
Jedwali Na 12 : Muhtasari wa Majukumu ya Wakala mbalimbali katika Wilaya ya Meatu wakati wa Dharura.
	Idara/Wakala
	Majukumu
	Maelekezo na Udhibiti
	Mawasiliano na Tahadhari 
	Uhamishaj
	Uzimaji wa Moto

S Fighting
	Utekelezaji wa Sheria
	Huduma za Afya na Matibabu
	Utafutaji na Uokoaji

	Malazi na Utunzaji wa Makundi ya Watu
	Taarifa za Dharura za Umma
	Tathmini ya Uharibifu
	Shughuli za Ujenzi za Umma na Uhandisi
	Nishati na mahitaji mengine
	Usimamizi wa Rasilimali na Usambazaji
	Usafirishaji

	 Mkuu wa Wilaya
	
	O
	
	O
	
	
	
	
	O
	O
	
	
	O
	
	

	Mkurugenzi wa halmashauri ya Wilaya
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	S
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	O
	

	 Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya
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	 Wenyeviti wa Vijiji
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	 Idara ya Utawala na Rasilimali Watu
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	 Mkuu wa Polisi wa Wilaya
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	TAKUKURU
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	Chama cha Msalaba Mwekundu Tanzania
	
	
	
	S
	
	
	
	
	S
	S
	
	
	
	
	

	Chama Cha Skauti Tanzania
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	S
	S
	
	
	
	
	

	 Taasisi za Kikanda na Kimataifa
	
	
	S
	S
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	S
	
	
	S
	

	Mashirika yasiyo ya Kiserikali
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	S
	
	
	S
	

	Vyombo vya Habari
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	Idara ya Mifugo
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	S
	

	Shirika la Umeme
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	S
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	Idara ya Elimu
	
	
	
	S
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	S
	
	
	
	
	S
	

	Idara ya Maafa - OWM
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	S
	
	
	
	
	
	S
	S
	
	
	
	

	Polisi Jamii
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	Makampuni Binafsi ya Ulinzi
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	S
	

	Idara ya Kilimo
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	Idara ya Kazi
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	Idara ya maji
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	Idara ya Mipango
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	S
	S
	
	S
	

	Ardhi na Mali Asili 
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	Jeshi la Wananchi wa Tanzania
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	Idara ya Maendeleo
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	Mamlaka ya Hali ya Hewa
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	Magereza 
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	Vitongoji
	
	
	
	
	
	
	
	S
	
	
	
	
	
	
	

	Idara ya Afya
	
	
	S
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	S
	S
	S
	
	
	S
	


Chanzo: Warsha ya Wadau wa Maafa Meatu  2013.

UFUNGUO

O= Wakala Ongozi

S= Wakala Saidizi

9.  Maelekezo na Udhibiti.

(i) Maelekezo na Udhibiti huleta ufanisi katika kukabili majanga makubwa kwa kuratibu shughuli zote za kukabili na kurejesha hali kwa kuwa na mwelekeo mmoja.

(ii) Kituo cha kukabili dharura ni cha msingi katika shughuli zote za menejimenti ya maafa katika Wilaya.

(iii) Wajumbe wa kamati ya Maafa ya Wilaya wawe na ufahamu na Mipango na Miongozo ili waweze kushughulikia dharura na maafa pale yanapotokea. 

(iv) Mkuu wa Wilaya, Katibu Tawala wa Wilaya na Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya au wasaidizi wao watakaoteuliwa wataamua ni wakati gani watahuisha Kituo cha kukabili dharura katika Wilaya. Watawajibika pia kusitisha kuhuisha shughuli za kituo iwapo tukio linaweza kushughulikiwa ndani ya Wilaya.

(v) Mkuu wa Wilaya atawajibika kuratibu shughuli zote za menejimenti ya maafa ikiwa ni pamoja na kuutekeleza Mpango huu, kutoa maelekezo na uthibiti wakati wa maafa katika Wilaya.

(vi) Baada ya kutangazwa kwa hali ya dharura au Maafa, Mkuu wa Wilaya, Katibu Tawala wa Wilaya au Mkurugenzi wa Halmashauri watatoa maelekezo yao kupitia kituo cha kukabili dharura kama itakavyoonekana inafaa.
(vii) Katika hatua za awali, operesheni za dharura zitafanyika katika Wilaya bila kuhitaji msaada au uratibu kutoka nje ya Wilaya.
10. Ngazi za Uamshwaji Mpango wa Dharura

Ngazi za Uamshwaji wa Mpango wa dharura utafuata ngazi za Uamshwaji wa dharura za Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na kukabili dharura.

Ngazi ya kwanza 

Ngazi ya 1 – Tukio la dharura linaweza kushughulikiwa katika utaratibu wa kawaida na Idara moja au zaidi na wakala za Serikali ndani ya Wilaya. Katika ngazi hii zinahitajika rasilimali za ndani peke yake na shughuli za kawaida za Serikali hazitaathirika. Katika hali kama hiyo, Mpango wa Wilaya wa Kujiandaa na Kukabili Dharura hautaamshwa.

Ngazi ya Pili

Ngazi ya 2 – Tukio la dharura linahitaji mwitikio mkubwa na matumizi ya rasilimali muhimu kutoka kwa baadhi ya Idara za Halmashauri ya Wilaya. Ngazi hii huwa na tabia ya kuhitaji rasilimali za ziada zaidi ya zile zilizopo kurejesha hali kuwa ya kawaida. Mwenyekiti wa Kamati ya Maafa ya Wilaya  ataomba msaada kutoka kwa Katibu Tawala wa Mkoa na uamshwaji kiasi au mzima wa Mpango wa Wilaya wa Kujiandaa na kukabili dharura utafanyika. 

Ngazi ya Tatu 

Ngazi ya 3 – Tukio la dharura huhitaji uratibu na mwitikio mkubwa na matumizi ya rasilimali kutoka katika Idara na Wakala zote za Serikali na kutoka Serikali kuu na au taasisi zenye kutoa misaada ya kibinadamu. Katika hali hii Mwenyekiti wa Kamati ya Maafa ya Wilaya atahitajika kuomba msaada kutoka Serikali kuu kupitia Katibu Tawala wa Mkoa. Katika mazingira hayo, matumizi kamili ya Mpango huu yatahitajika.

11. Uendelevu Wa Serikali.
1. Ujumla

(i) Uwezekano wa kutokea dharura na janga waweza kuingilia shughuli muhimu za Kiserikali na Idara katika ngazi zote za Serikali za Mitaa hivyo kuilazimu Serikali kutumia Mpango huu na Miongozo ili kuweza kuendelea na shughuli zake za kawaida.

(ii) Miongozo hii itatumika Kuwateua watu wenye mamlaka iwapo Ofisa au Mkuu wa Idara atakuwa hayupo.
(iii) Kwa namna yeyote ile hakutakuwa mtu mwenye kuingilia au kudhibiti mamlaka iliyoundwa kupitia miongozo, aidha kwa kukaimishana au kupitia teuzi za mamlaka.

2. Mfuatano Katika Kukaimishana.
(i) Mfuatano wa Kukaimishana katika Wilaya ya Meatu utaanzia kwa Mkuu wa Wilaya kwenda kwa Katibu Tawala wa Wilaya.
(ii) Katika tukio ambapo Mkuu wa Wilaya na Katibu Tawala wa Wilaya watakuwa hawapo, nafasi hii itakaimishwa kwa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya. Ikitokea wote watatu hawapo, utaitishwa mkutano wa dharura wa wakuu wa Idara ambao watamchagua Mwenyekiti wa muda wa Kamati ya maafa.

3.  Maelekezo ya Operesheni za Serikali.

(i) Katika tukio la dharura, yatatolewa maelekezo ya umuhimu wa kuwa na Kituo cha Kuratibu dharura.

(ii) Iwapo itaonekana hakuna umuhimu wa kuwa na kituo cha kuratibu dharura, uongozi wa Serikali utaelekeza huduma mbadala kama itakavyohitajika.
12. Utawala na Ugavi

(i) Katika hali ya tukio la dharura na maafa, Kituo cha Kukabili dharura kitafanya kazi masaa 24 kwa siku. Litakuwa ni jukumu la Mkuu wa Wilaya kuendesha kituo hiki. 

(ii) Litakuwa ni jukumu la Halmashauri ya Wilaya kuweka kumbukumbu za matumizi na majukumu mengine wakati wa dharura na maafa.

(iii) Hakutakuwa na ubaguzi wa aina yeyote katika misingi ya asili, kabila, rangi, dini, taifa, jinsia, umri, ulemavu, hali ya kiafya au kiuchumi katika utekelezaji wa majukumu ya kutoa misaada ya kibinadamu wakati wa maafa.
(iv) Mikataba ya makubaliano itasainishwa na maofisa wenye mamlaka kwa maandishi kama itakavyoonekana inafaa kabla ya hali ya dharura au maafa kutokea.

(v) Iwapo rasilimali za Halmashauri ya Wilaya zitaonekana kuwa hazitoshi wakati wa operesheni za dharura na maafa, maombi ya msaada yatatumwa kwenda ngazi za juu za serikali au kwa taasisi nyingine kwa kufuata taratibu zilizowekwa.

(vi) Kama kutakuwa na hitaji la rasilimali binafsi, mkataba wa maandishi utasainiwa kabla au baada ya kupatikana huduma, vifaa au mali hizo ambapo utaeleza aina ya huduma, vifaa au mali zilizotolewa.

13. Kuandaa Mpango na Kuuendeleza.

(i) Mkuu wa Wilaya kupitia Kamati ya Maafa ya Wilaya, atahakikisha kuwa mwendelezo, majaribio na mapitio ya mwaka ya Mpango wa huu wa Kujiandaa na Kukabili Dharura yanafanyika kwa kushirikiana na wadau wengine muhimu. Hii ni pamoja na mapitio ya sehemu zote za Mpango wakati wa dhaura na maafa. 
(ii) Mpango huu utafanyiwa majaribio mara moja kwa mwaka kwa kufuata taratibu za mpango wa Taifa wa kujiandaa na Kukabili dharura ili kuwaweka tayari wale wote wenye majukumu ya kushughulikia dharura na maafa.
SEHEMU YA III: VIAMBATISHO VYA MAJUKUMU

Sehemu hii ya Mpango inaelezea wajibu na majukumu mahususi yanayobebwa na Serikali, Wakala na maofisa wa Taasisi zisizo za Kiserikali wakati wa dharura.

 KIAMBATISHO A: MAELEKEZO NA UDHIBITI

Wakala Ongozi. Jukumu la msingi kwa kazi hii litatekelezwa na Mkuu wa Wilaya ambaye ndiye Mwenyekiti wa Kamati ya Maafa ya Wilaya.
Wakala Saidizi: Jukumu la waala saidizi litatekelezwa na Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya, Mkurugenzi wa Idara ya Uratibu wa maafa OWM, Katibu Tawala wa Mkoa na wenyeviti wa kamati za maafa ngazi za Vijiji na Kata.
A. Lengo.

Lengo la sehemu hii ni kuainisha kazi na majukumu ya Mkuu wa Wilaya akishirikiana na Kamati ya Maafa ya Wilaya, idara, wakala na taasisi zisizo za kiserikali katika kutimiza majukumu yao wakati wa kujiandaa na kukabili dharura.
B. Hali na Matarajio.

1. Hali:
Mara nyingi, Inatarajiwa kuwa Mkuu wa Wilaya atatoa maelekezo kutoka kituo cha kukabili dharura ambacho kinaweza kuwa ndani ya ofisi ya Mkuu wa Wilaya au katika eneo mahususi lililoathiriwa na maafa au dharura.

2. Matarajio: 
Wakati wa dharura inatarajiwa kwamba;

(i) Mkuu wa Wilaya atahuisha Mpango wa Kujiandaa na kukabili dharura kwa wakati.

(ii) Taarifa sahihi zitatolewa na kusambazwa kwa wakati.

(iii) Rasilimali zitakuwepo kwa ajili ya kukabiliana na hali ya dharura. 

(iv) Kutakuwa na watumishi wa kutosha katika ngazi ya Wilaya ambao watapewa majukumu kulingana na Mpango huu.

(v) Kutakuwa na uratibu wa pamoja kati ya Mkuu wa Wilaya na taasisi zitakazokuwa zinahusika na kazi za kukabili dharura.
a) Majukumu ya Jumla wakati usio wa dharura;
Mkuu wa Wilaya atatekeleza majukumu yafuatayo kipindi kisicho na dharura.

(i) Atahakikisha mpango huu unatekelezwa, kuendelezwa na kuboreshwa.

(ii) Kufanya ufuatiliaji wakati wa kukabili dharura na kutoa maelekezo na udhibiti kama atakavyoona inafaa.

(iii) Atagawa majukumu ya kujiandaa na kukabili dharura miongoni wadau mbalimbali walioainishwa katika Mpango wa kujiandaana kukabili dharura.

(iv) Atagawa majukumu ya programu mbalimbali za menejimenti za dharura kwa idara na taasisi zisizo za kiserikali.

(v) Kupanga na kufanya mazoezi ya nadharia kwa vitendo ya hali za dharura katika Wilaya kama mbinu ya kuhuisha mpango huu wa dharura walau mara moja kwa mwaka.

(vi) Kuhakikisha anaitisha mikutanoya mara kwa mara ya kamati za maafa za vijiji, kata na Wilaya.

b) Majukumu ya Mkuu wa Wilaya Wakati wa Dharura:

Wakati wa dharura Mkuu wa Wilaya atakuwa anatekeleza majukumu yafuatayo; 

(i) Atatangaza kutokea hali ya dharura na Kuhuisha Mpango wa Wilaya wa kujiandaa na kukabili dharura.

(ii) Ataitisha mara moja mkutano wa Kamati ya Maafa ya Wilaya ili kupata taarifa za hali ya tukio la dharura.

(iii) Atahuisha utekelezaji wa kazi mbalimbali za idara baada ya kupokea taarifa rasmi za tukio la dharura.

(iv) Atafuatilia na kuratibu utendandaji wa idara, wakala na taasisi zisizo za kiserikali zilizopewa majukumu mbalimbali kipindi cha dharura.

(v) Atahakikisha kuwa taarifa za tathmini za uharibifu zinakusanywa, zinachambuliwa na kutolewa kwa wakati ili kuzifanyia kazi na kuchukua hatua stahiki.
Idara Nyingine Na Taasisi Mbalimbali Ikiwa Ni Pamoja Na Kamati Za Maafa Za Kata Na Vijiji Zitashiriki Katika Kutekeleza Maelekezo Na Udhibiti Kwa Namna Mbali Mbali Ikiwa Ni Pamoja Na;

(i) Kuratibu kazi zao kwenda Kituo cha dharura kupitia njia za mawasiliano maalumu zilizoanzishwa au kutuma wawakilishi watakaotoa taatifa katika kituo cha shughuli za dharura.

(ii) Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa mtumishi wa kuelekeza na kuthibiti kulingana na uzoefu wa kazi za taasisi zao ili kuhakikisha kuwa hali za dharura zinatekelezwa kwa ufanisi na watumishi wenye uzoefu kutoka katika taasisi zao.

C. Dhana ya Kukabili.

(i) Mkuu wa Wilaya atahuisha mara moja kituo cha Kukabili Dharua na kama Kituo cha Kukabili Dharura hakipo kitaanzishwa na kuanza kufanya kazi kwa wakati.
(ii) Mkuu wa Wilaya, Kamati ya Maafa ya Wilaya na Maofisa wanaohusika watakutana katika Kituo cha kukabili dharura kwa kutoa malekezo, kuthibiti na kuratibu shughuli za dharura.
(iii) Likizo za watumishi wanaofanya kazi katika Idara za Serikali katika Wilaya zitasimamishwa na idara hizo zitawaelekeza watumishi wake kuripoti sehemu zao za kazi haraka iwezekanavyo.

(iv) Watumishi wa dharura kutoka katika taasisi  nyingine wataendelea kubaki katika taasisi zao kwa kufuata maelekezo na udhibiti toka kwa taasisi zao lakini  watapewa kazi na majukumu maalumu kutoka kwa Mkuu wa Wilaya.
(v) Taarifa za ujumbe mfupi zinazoingia na kutoka zitasimamiwa kama ilivyoainishwa kwenye Mkakati wa Mawasiliano wa Wilaya Wakati wa Dharura.
(vi) Mkuu wa Wilaya na kamati ya Maafa ya Wilaya watakusanya na kuchambua taarifa za mara kwa mara zinazohusiana na dharura kutoka vyanzo mbalimbali kama, Serikali, taasisi zisizo za kiserikali na vyombo vya habari.
(vii) Kwa Kushirikiana na Kamati ya Maafa ya Wilaya, Mkuu wa Wilaya atahakikisha kunakuwa na watumishi wanaofaa na wa kutosha katika kituo cha dharura kulingana na ukubwa wa dharura au janga
(viii) Mkuu wa Wilaya kwa kushirikiana na wakala saidizi atahamasisha uchangiaji wa hali na mali ili kuhakikisha uhai wa wanaohitaji misaada zaidi mfano, makundi maalumu kama watoto, wazee, watu wenye ulemavu na wagonjwa wa muda mrefu. Wakati huo huo Mkuu wa Wilaya ataomba misaada mingine kutoka ngazi za juu hususani ngazi ya mkoa na taifa kulingana na ukubwa wa dharura.
(ix) Kusimamia utendaji wa watumishi wa dharura, kushughulikia mahitaji binafsi ya wafanyakazi na kuangalia hali zozote zinazoleta kupungua kwa ufanisi miongoni mwa wafanyakazi wanaoshughulikia dharura.
(x) Kuhakikisha kwamba sheria na kanuni zinafuatwa na kutekelezwa kipindi chote cha dharura.
(xi) Baada ya kupata ushauri kutoka kwa Kamati ya Maafa ya Wilaya, Mkuu wa Wilaya kupitia Mkuu wa Mkoa na Mkurugendi wa Idara ya Uratibu wa Maafa Ofisi ya Waziri Mkuu atamshauri Waziri Mkuu kuomba tangazo la hali ya dharura kutoka kwa Rais kuelekeza serikali kutoa misaada binafsi ya dharura.
D. Utawala na Ugavi.
(i) Kituo cha kukabili dharura kilichopo katika ofisi ya Mkuu wa Wilaya au sehemu nyingine inayofaa kitatumika kama kituo cha kukabili dharura ambapo shughuli zote za kukabili dharura zitatekelezwa ikiwa ni pamoja na kuratibu na kufanya ufuatiliaji. 
(ii) Kamati ya Maafa ya Wilaya pekee ndio itakayoruhusiwa kutumia kituo hiki au kibali maalumuu kwa watumishi wenye majukumu maalumu. 

(iii) Katika hali ya dharura kubwa, orodha ya majina ya wafanya kazi inaweza  kuandaliwa ili kuruhusu wahusika kufanya kazi kwa kupokezana kwa zamu, utaratibu huu utawezesha kuendesha  kituo cha kukabili dharura  kwa muda wa masaa 24 kwa siku.
KIAMBATISHO B: UHAMISHWAJI.
Wakala Ongozi: Wajibu wa msingi katika kazi hii umelekezwa kwa Mkuu wa Wilaya, Jeshi la Zima Moto na Uokoaji kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi.
Wakala Saidizi: Wakala saidizi katika kazi hii ni pamoja na Chama Cha Msalaba mwekundu Tanzania,  Idara Ya Ardhi na Mali Asili,Idara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika, Idara ya Maji, Idara ya Elimu,  Idara ya Uratibu wa maafa – OWM, Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania, Taasisi zisizo za kiserikali, Shirika la Umeme, Taasisi za Kikanda na Kimataifa, Sungusungu na  Chama cha Skauti Tanzania. 

A. Lengo

Lengo la kazi hii ni kuainisha opereheni za Uhamishwaji wakati wa dharura.
B. Hali na Matarajio.
I. Hali:
Kama ilivyoainishwa katika uchambuzi wa hali hatarishi, Halmashauri ya Wilaya ya Meatu iko katika hali ya kuathiriwa na majanga mbalimbali ambayo yanaweza kuleta maafa mfano mafuriko. Katika hali ya dharura, uhamishwaji wa watu waweza kuhitajika. Katika hali hii, vituo vya uhamishwaji vitaanzishwa na kutumika ipasavyo kama ilivyoonyeshwa katika jedwali Na 7.

II. Matarajio:

(i) Katika hali ya kawaida, watu watahama wenyewe mpaka pale msaada kutoka nje ya jamii husika hususani ndani ya Wilaya utakapowasili. 
(ii) Uwezo wa Wilaya kuwahamisha watu na mali zao waweza kushindwa hususani pale maafa makubwa yanapotokea mfano, tetemeko la ardhi na mafuriko.  Katika hali hii, vyombo vya usafiri wa watu binafsi na vile vya usafiri wa umma vitatumika katika zoezi hilo.
(iii) Wahanga walio wengi katika eneo lililoathirika watafuata maelekezo za uhamishwaji.
(iv) Njia maalumu za kupitia zitabainishwa wakati wa tukio la dharura au maafa.
(v) Wataalamu watakaotekeleza jukumu la Utafutaji na Uokoaji watakuwa mamepata mafunzo maalumu.
C.  Dhana ya Kukabili.

(i) Jukumu lote la Uhamishwaji litakuwa chini ya usimamizi wa Mkuu wa Wilaya ambaye ataelekeza Jeshi la Polisi na Jeshi la Zima Moto na Uokoaji kuratibu zoezi la uhamishwaji.

(ii) Waratibu wa kazi za uhamishwaji watatumia Kituo cha kukabili dharura kuwasiliana na Ofisi ya Afya ya Wilaya kuwa tayari kuwapokea majeruhi na kuandaa gari la wagonjwa katika eneo lililoathiriwa kama ilivyo onyeshwa kwenye jedwali Na. 4.

(iii) Waratibu wa Uhamishwaji kwa kushirikiana na wakala saidizi, watahakikisha kuwa wahanga wa makundi maalumu kama vile watoto, wazee, watu wenye magonjwa ya muda mrefu na walio na ulemavu wa aina mbalimbali wanahamiswa.
(iv) Taasisi binafsi kama vile, makampuni ya ulinzi, wasambazaji wa mafuta na makampuni ya usafirishaji watawezesha zoezi la uhamishwaji. Hivyo Mkataba wa makubaliano utaandaliwa ili kuonyesha aina za huduma zinazokubalika watakazotoa ikiwa ni pamoja ya marejesho ya gharama zitakazotumika.
D. Muundo na Majukumu

Mpangilio na Majukumu ya Idara Mbalimbali yameonyeshwa katika jedwali Na 13 hapa chini.
Jedwali Na. 13: Muhtasari wa Majukumu ya Uhamishaji.
	Watumishi
	Majukumu.

	Mkuu wa Wilaya
	(i) Atatoa amri ya kuhamishwa ambapo waratibu wa zoezi la kuhamisha watu watakuwa na majukumu ya kuthibiti zoezi hilo kutoka katika kito cha dharura mara baada ya kuhuishwa.

(ii) Kuthibitisha na kutoa taarifa mbalimbali kwa jamii kuhusu zoezi la kuhamishwa.

	Waratibu wa Uhamishaji (Jeshi la Zima Moto na Uokoaji na Jeshi la Polisi) Mkuu wa Wilaya.
	(i) Kuunda na kutunza taarifa za mpango wa uhamishaji kwa maeneo hatarishi yanayofahamika, ikiwa ni pamoja na idadi ya watu katika eneo na barabara za kutumia wakati wa uhamishaji.

(ii) Kufanya mapitio ya Mipango ya uhamishaji ya mahitaji ya huduma maalumu katika maeneo hatarishi yanayofahamika na kuamua mahitaji ya msaada wakati wa uhamishaji.

(iii) Kuratibu Mipango ya uhamishaji ikijumuisha, Kuchagua njia zinazofaa kwa uhamishaji kufuatana na mapendekezo toka kwa Jeshi la polisi, Upangiliaji wa usafiri, Upangiliaji wa malazi na uhifadhi wa makundi ya watu na Mahitaji maalumu ya misaada wakati wa uhamishaji.

	Usalama na Utekelezaji wa Sheria (Jeshi la Polisi)
	(i) Kuhakikisha kuwa usalama wa msingi na mipango ya uhamishwaji inaboreshwa na kutekelezwa.

(ii) Kupendekeza barabara za uhamishaji kwa waratibu wa zoezi la uhamishaji.
(iii) Kufanya ukaguzi wa barababra za kupitia wakati wa uhamishwaji na kuondoa vizuizi na msongamano ambavyo vinaweza kuleta usumbufu wakati kuleta msaada maeneo mengine ambayo uingiaji hupaswa kudhibitiwa.
(iv) Kuhakikikisha kuwa usalama wa raia unazingatiwa.

	Mratibu wa Makazi na Uhifadhi wa Makundi ya Watu
	(i) Kuratibu na kuhakikisha kuwa sehemu za uhamishwaji zinapatikana kwa kusirikiana na Taasisi husika kama zilivyoelezewa katika jedwali Na. 10.
(ii) Kushirikiana na Idara ya Afya, na taasisi nyingine zenye kutoa huduma za wakimbizi na huduma za afya na uhifadhi wa makundi ya watu wanafungua vituo vya huduma ya kwanza katika vituo vya uhamishwaji.

	Mratibu wa Usafiri
	(i) Kuratibu msaada wa usafiri kwa uhamishaji wa vifaa na makundi ya watu wenye mahitaji maalumu.

(ii) Kuhakikisha vyombo vya usafiri vinapatikana, mfano magari na pikipiki na kuanzisha vituo vya kuchukulia watu.


D. Maelekezo na Udhibiti.

(i) Shughuli zote za uhamishaji zinapaswa kuratibiwa kupitia Kituo cha Kukabili Dharura pale kitakapoanzishwa.
(ii) Iwapo itaonekana kuwa Kituo cha Kukabili dharura kipo katika eneo hatarishi kutokea maafa, kituo kingine cha muda kitaanzishwa.
E. Utawala na Ugavi

(i)  Shughuli za uhamishwaji zitahusisha utumiaji wa vyombo vya usafiri wa umma iwapo litatokea hitaji vyombo vya usafiri binafsi vitatumika. Rejea jedwali Na.9.

(ii) Jukumu la Jeshi la Polisi litakuwa ni kuhakikisha usalama wa uhamishaji wa watu na mali zao.

KIAMBATISHO C: AFYA NA HUDUMA ZA MATIBABU.

Wakala Ongozi: Jukumu la msingi la huduma za afya litasimamiwa Mganga Mkuu wa Wilaya.

Wakala saidizi: Wakala saidizi watakuwa ni pamoja na Idara ya Maji, Idara ya Maendeleo ya Jamii, Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika, Idara ya Mifugo na Uvuvi, Taasisi zisizo za kiserikali, Asasi za kiraia, Watoa huduma za matibabu toka sekta binafsi na Chama cha Skauti Tanzania.
A. Lengo

Sehemu hii inaelezea jinsi msaada wa Matibabu utakavyoratibiwa katika kukabiliana na mahitaji ya huduma ya afya kwa umma kufuatia kutokea dharura na maafa makubwa.
B. Hali na Matarajio
I. Hali:  
Mpango wa Wilaya wa Kujiandaa na Kukabili dharura unatambua kuwa:

(i) Maafa makubwa ya asili na yale yanayosababishwa na binadamu yatakapotokea yatahitaji huduma za kiafya. Hivyo lengo kuu la Idara ya Afya na washirika wake toka wakala na taasisi nyingine litakuwa; 

a) Kuzuia kutokea magonjwa ya mlipuko.

b) Kusimamia na kudhibiti mlipuko wa magonjwa. 

(ii) Mpango huu unatambua pia kuwa wakati wa dharura na maafa, huduma za afya (hospitali, vituo vya afya, maduka ya dawa na huduma nyingine) zaweza kuharibiwa sana kutokana na madhara ya maafa.

(iii) Idadi kubwa ya majeruhi inaweza kuzidi uwezo wa huduma za afya zilizopo kwa ajili ya kuwahudumia wahanga ipasavyo.
II. Matarajio: 
(i) Huduma za afya katika Wilaya zitakuwa hazitoshi kumudu madhara ya maafa na dharura hivyo msaada zaidi wa vifaa vya ziada utahitajika haraka.

(ii) Kwamba kuna hospitali ya rufaa ambayo inaweza kushughulikia majeruhi ndani ya Wilaya au kutoka katika Wilaya zilizo jirani.

(iii) Kwamba uokoaji wa watu wengi na mkusanyiko wa majeruhi katika vituo vya uokoaji vitaongeza hatari ya mgonjwa na majeruhi.
(iv) Kuzuka na kusambaa kwa visababishi vya magonjwa ya kuambukiza kunaweza kusababisha janga/dharura kiafya.
(v) Vifaa vya mawasiliano vitakuwa vinapatikana kwa maofisa katika idara ya afya kwa ajili  ya kuwasiliana na mashirika mengine  ya misaada na hospitali kwa ajili ya  misaada na  matibabu ya majeruhi.
(vi) Itakuwa  umuhimu sana kuhakikisha kuwa mfumo wa huduma ya afya unapata tarifa za tahadhari juu ya tukio la dharura la huduma za afya kwa  wakati muafaka ili watoa huduma wanaweze kuchukua hatua muafaka kwa haraka katika kuwabaini na kuwapatia matibabu wagonjwa  na kupunguza uwezekano kwa wengine kuathirika. Hatua muhimu ni pamoja na kuondoa uchafu, kuwatibu, kutoa, chanjo na kutenga katika eneo maalumu.

(vii) Kama ilivyo kwa matukio ya  majeruhi wengi, uwezekano wa kupoteza maisha ni mkubwa na hali ya kusalimika inategemeana  ufanisi wa  upatikanaji wa rasilimali.
(viii) Rasilimali kutoka serikali kuu, Wakala wa Serikali na mashirika binafsi zitapatikana pale zitakapoombwa.
(ix) Kufuatia dharura/maafa, Idara ya Afya itachukua hatua za kuzuia kuenea kwa magonjwa ya mlipuko kutokana na utumiaji vifaa vichafu vya maji, matumizi mengi ya wakati mmoja wa mabomba ya maji machafu, kuongezeka kwa idadi ya wadudu wanaosambaza magonjwa (vekta) kuharibiwa au kuchafuliwa vifaa vya chakula na ukosefu wa vifaa vya usafi.
(x) Vifaa vinavyopatikana ndani ya Wilaya vinatosha kushughulikia dharura/maafa.
(xi) Kuna hospitali za rufaa za kutosha zenye uwezo wa kupokea majeruhi wengi.

(xii) Ikiwa rasilimali za ndani ya Wilaya hazitaweza kuhudumia mahitaji ya wakati huo, rasilimali za ziada zitaombwa kupitia kituo cha kukabili dharura.
C. Dhana ya Kukabili.

(i) Uamshwaji: Katika tukio la dharura katika huduma za afya Wilaya nzima, Mkuu wa Wilaya anaweza kumuamuru Mganga Mkuu wa Wilaya kutekeleza Mpango wote au sehemu ya Mpango wa huduma za afya za kukabili dharura.

(ii) Wakala zote Saidizi (Kama vile Idara ya Kilimo na Mifugo, Idara ya Maendeleo ya Jamii, Chama cha Msalaba Mwekundu) watajulishwa na kupewa majukumu ya kutoa huduma zinazoendana na afya kwa masaa 24. Kila idara husika itawajibika kuhakikisha kuna watumishi wa kutosha kusaidia kutekeleza kazi za wakala wake kwa misingi ya endelevu

(iii) Kulingana na taarifa zilizopokelewa (taarifa za tahadhari au ripoti za raia) Mkuu wa Wilaya akishirikiana na Ofisi ya Mganga Mkuu wa Wilaya, wataangalia iwapo taarifa za tishio la tahadhari za afya linahitaji tahadhari za dharura kwa umma.

(iv) Kamati ya Maafa ya Wilaya itaamua aidha kuamshwa kwa Mpango wa kukabili dharura kwa mujibu wa viwango vya ngazi za uamshwaji zilizopo. Hii itakuwa kwa mujibu wa taarifa ya Mganga Mkuu wa Wilaya kwa kamati ya maafa ya Wilaya. Yaani Ngazi ya 1 (Tukio la dharura linaweza kushughulikiwa katika utaratibu wa kawaida na Idara moja au zaidi na wakala za Serikali ndani ya Wilaya), Ngazi ya 2 (Huwa ina tabia ya kuhitaji rasilimali za ziada zaidi ya zile zilizopo kurudisha hali kuwa ya kawaida) na Level 3 (Tukio la dharura huhitaji uratibu na mwitikio mkubwa na matumizi ya rasilimali) Idara ya afya itaratibu huduma za afya na kuhakikisha kunapatikana huduma za makazi.
(v) Ukaguzi wa mara kwa mara katika  maeneo yaliyoharibiwa na makazi ya dharura utakuwa wa muhimu ili  kufahamu kama kuna umuhimu wa kudhibiti wadudu, usafi wa mazingira au hatua nyingine  za kujikinga.
(vi) Mganga Mkuu wa Wilaya  kwa kushirikiana na maofisa wengine wa afya watasaidiana  kuanzisha chumba cha muda cha kuhifadhia miili ya watu waliopoteza maisha  na kuratibu pamoja na maofisa wa tabibu katika kitambua na kutunza  mabaki ya miili ya waliopoteza maisha. 
(vii) Ni lazima Mganga Mkuu wa Wilaya  kuratibu kazi zake kwa kushirikiana na  na Mkuu wa Wilaya akiwa na jukumu la  kukaimu kama msemaji rasmi kwa ajili ya Wilaya, kuhusu utoaji na usambazaji wa taarifa  kwa umma  juu ya maafa yanayohusiana masuala ya afya.
(viii) Idara ya Afya ya Wilaya itaratibu harakati za mahitaji maalumu ya wakazi; Kwa mfano, wagonjwa walioko majumbani na watu wenye ulemavu mbalimbali na watoto.
D.  Muundo na Majukumu 

 Mganga Mkuu wa Wilaya atakuwa na majukumu yafuatayo.

(i) Kushauriana na Maofisa Afya wa Wilaya  wa hospitali za umma,  nyumba za uuguzi na wahudumu wengine waanaohusika na afya na  kuangalia ukubwa wa  viwango vya vya matatizo ya afya na namna vinavyohusiana na hali ya dharura  au maafa Ili kuweza kusaidiana maafisa wa hospitali za umma kuweka mikakati ya kushughulikia  matatizo hayo.

(ii) Kutoa ufafanuzi wa aina na kiasi cha huduma za afya kinachohitajika katika hospitali za umma na vituo vya afya vya watu binafsi.

(iii) Kutoa maombi ya msaada maalumu ikiwa ni pamoja na wafanyakazi wa afya na vitendea kazi.

(iv) Kuandaa, kuendesha, na kusimamia timu kwa ajili ya chanjo kwa umma au sehemu ya jamii iliyochaguliwa.

(v) Kuelekeza mpangilio wa wafanyakazi katika idara kwa ajili ya kukabili hali ya dharura kama ilivyoelekezwa katika Mpango wa kujiandaa na kukabili dharura.
(vi) Kutoa taarifa kwa umma  juu ya usafi na usalama wa chakula majumbani mwa watu na sehemu za biashara kama vile kwenye migahawa na hoteli na kwenye maduka ya rejareja.
E. Maelekezo na Udhibiti

Operesheni zote za dharura zinazohusu Afya na uhifadhi wa Makundi ya watu zitakuwa chini ya usimamizi wa Mganga Mkuu wa Wilaya.

F. Utawala na Ugavi

(i) Kila mtoa huduma wa afya atahifadhi kumbukumbu za wagonjwa na huduma zote (makarani, dawa, vifaa na rasilimali nyingine zinazohitajika katika kujiandaa na dharura).

(ii) Iwapo rasilimali za  Wilaya zitaonekana kutokukidhi mahitaji wakati wa kukabili dharura, yapaswa kufanya maombi ya msaada kutoka mamlaka za ngazi za juu za serikali na taasisi nyingine kwa mujibu wa mikataba ya makubaliano iliyopo.
KIAMBATISHO D: MALAZI NA UHIFADHI WA MAKUNDI YA WATU.
Wakala Ongozi: Jukumu la Msingi kwa kazi ya wakala ongozi litatekelezwa na Mkuu wa Wilaya.
 Wakala Saidizi.: Wakala saidizi kwa kutekeleza kazi hii ni pamoja na, Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya, Idara ya Afya, Idara ya Ardhi na Mali Asili, Idara ya Elimu, Maendeleo ya jamii, Idara ya kilimo, Umwagiliaji na ushirika, Jeshi la Polisi, Idara ya maji, Shirika la Umeme Tanzania, Wasambazaji na wauzaji vifaa vya Ujenzi, Sungusungu, Taasisi za Kifedha, Magereza, Ofisa usalama wa wilaya, Mhandisi wa Wilaya, Taasisi zizizo za Kiserikali na Chama cha Skauti Tanzania.

A. Lengo

Sehemu hii inatoa maelekezo juu ya ulinzi wa jamii dhidi ya athari za janga kwa kuainisha sehemu za kuhifadhi makundi ya watu ambapo zinapatikana huduma za malazi na huduma nyingine za kijamii katika makazi hayo.
B. Hali na Matarajio

I. Hali: 

(i) Vifaa muhimu vyaweza kuhitajika katika Wilaya kwa ajili ya kukabili athari za   moja kwa moja   au zisizo za moja kwa moja zilnazotokana na hali ya maafa au dharura.

(ii) Vifaa vya kuhudumia Makundi ya watu ni hitaji msingi la maisha ya binadamu. Hivyo vifaa vinahitajika kwa ajili ya kukabiliana na madhara ya maafa kama, mafuriko, magonjwa ya mlipuko, ajali za moto na aina nyingine za majanga yanayosababishwa na nguvu za Asili na yale yanayo sababishwa na binadamu.

II. Matarajio.

(i) Pamoja na kwamba Mkuu wa Wilaya na Kamati ya maafa ya Wilaya wanawajibika katika kushughulikia dharura na maafa, Chama cha Msalaba Mwekundu na wakala nyingine Saidizi wataratibu operesheni za kutafuta makazi na Uhifadhi wa Makundi ya watu kulingana na uwezo walio nao.

(ii) Taasisi nyingine za Kujitolea zenye utaalamu katika kukabili dharura na maafa zitashiriki pia katika zoezi hili. 

(iii) Katika hali ya madhara makubwa, huduma ya uhamishaji wa makundi ya watu yaweza kuhitajika.

(iv) Ni mpaka pale tu Chama cha Msalaba Mwekundu watakapokuwa wamewasili kwenye eneo la tukio, Mkuu wa Wilaya na Kamati ya Maafa ya Wilaya watakuwa wanaratibu kazi ya malazi na Uhifadhi wa makundi ya watu.

(v) Katika hali za kawaida za dharura, asilimia kubwa ya watu waliokosa makazi wataomba uhifadhi wa muda kwa jamaa na marafiki zao waishio jirani badala ya kwenda kwenye vituo vya uhifadhi wa makundi ya watu.

(vi) Misaada kutoka nje ywa Wilaya itapatikana baada ya kuingia makubaliano ya kimkataba na taasisi za Kitamataifa na Kikanda.

(vii) Huduma muhimu za Serikali na Sekta binafsi zitaendelea kama kawaida katika kipindi cha uhifadhi wa makundi ya watu, japo shughuli za kawaida kwa baadhi ya shule, majengo ya jamii, na makanisa zinaweza kusitishwa kwa muda.

C. Dhana ya Kukabili

(i) Kwa kupitia Kamati ya Maafa ya Wilaya, Mkuu wa Wilaya, atakuwa jukumu kuu la kutoa Malazi na Uhifadhi wa Makundi ya watu katika tukio la dharura au maafa. Hata hivyo, Chama cha Msalaba Mwekundu kimepewa jukumu la kutoa huduma za makazi na Uhifadi wa Makundi ya Watu katika tukio la dharura au maafa.

(ii) Chama cha Msalaba Mwekundu kitafanya kazi kwa ukaribu na Idara za Serikali kama vile Afya, Maendeleo ya Jamii, maji na Usafirishaji katika kutoa huduma za Uhifadhi wa Makundi ya watu.

(iii) Taasisi zisizo za Kiserikali na Taasisi za kujitolea na vyombo vingine vinavyotoa huduma kwa wagonjwa wa akili, ushauri nasaha na huduma za afya wanaweza kusaidia katika kusimamia na kufanya uchunguzi  katika menejimenti za Malazi na Uhifadhi wa Makundi ya Watu.

(iv) Wasimamizi/Mameneja wa malazi wanatarajiwa kutoa taarifa za vipindi kwa Mkuu wa Wilaya juu ya hali halisi na idadi ya wakazi, rasilimali zinazohitajika, matatizo yaliyopo, na idadi ya milo inayotolewa kwa siku. Vikundi vya kujitolea vinavyohusika na malazi vitahitajika kutoa taarifa kwa taasisi zao kufuata taratibu za taasisi wanazotoka.

(v) Huduma za malazi zitatolewa au kufungwa kulingana na mahitaji. Iwapo wakazi katika makazi yaliyopo watafikia asilimia 75 mpaka 80 ya wakazi wote kutakuwa na hitaji la kutafuta makazi ya nyongeza. 

D. Muundo na Majukumu.
I. Muundo
Uhifadhi wa Makundi ya watu utaratibiwa na Kamati ya Maafa ya Wilaya wakishirikiana na Chama Cha Msalaba Mwekundu. Pamoja na majukumu mengine watajishughulisha na:

(i) Kuomba kibali maalumu cha kutumia vifaa vya uhifadhi makundi ya watu kwa malazi.
(ii) Kutoa taarifa kwa umma kupitia vyombo vya habari juu ya uhamishwaji na mpangilio wa malazi.
(iii) Kutoa amari juu ya kufungua au kufungwa kwa makazi ya kuhifadhi makundi ya watu.
(iv) Kuruhusu matumizi pesa za Serikali kwa ajili ya kununulia chakula kama itakavyoonekana inafaa.
(v) Kufuatilia waliopozezana na familia zao na kuwaunganisha na familia zao. 
Ofisi ya Utelekezaji wa Sheria (Polisi) watakuwa na majukumu yafuatayo.

(i) Kutoa ulinzi na Utekelezaji wa Sheria kwa vituo vya kupokea makundi ya watu.
(ii)  Kudhibiti msongamano wa watu katika harakati za kutoka na kuingia katika vituo vya uokoaji.
(iii) Kuweka mawasiliano katika vituo vya kupokea makundi ya watu kupiatia njia zinazohamishika.

Idara ya Afya itawajibika katika kutekeleza majukumu yafuatayo:

(i) Kuhakikisha kuwa kuna mazingira masafi ikiwa ni pamoja na chakula, vifaa vya kuhifadhia maji na sehemu za kutupa takakata.

(ii) Kuratibu utoaji huduma za afya miongoni mwa vituo vyote na kutoa ushauri juu ya mahitaji ya huduma za pekee katika vituo.

Idara ya Elimu itawajibika katika kutekeleza majukumu yafuatayo;

(i) Kupangilia matumizi ya majengo ya shule.
(ii) Kutoa wahudumu hususani waalimu kama itawezekana, watakao saidia katika kazi ya mapokezi na huduma za makazi.
(iii) Kutoa ushirikiano wa karibu kwa mameneja/wasimamizi wa makazi katika kazi ya uratibu.

E. Utawala na Ugavi

(i) Kila Idara au Taasisi inayohuka katika Mpango huu inawajibika katika masuala ya kiutawala wa watumishi wao wakati wa operesheni za maafa.

(ii) Huduma za malazi zitafuata sera zisizo za kibaguzi, hata hivyo huduma maalumu za makazi zitatolewa kwa watu wenye mahitaji maalumu.

(iii) Watu wote walipokelewa katika kambi za kuhifadhi makundi ya watu watasajiliwa katika kitabu cha orodha ya majina.

(iv) Wahudumu/Mameneja wa malazi na makundi ya watu wataweka kumbukumbu za vifaa vinavyoingia na vinavyotumika na matukio ya kila siku. Taarifa hizo zitawasilishwa kila siku kwa Mkuu wa Wilaya kupitia kituo cha kukabili dharura.
(v) Taasisi nyingine na zile za kujitolea zitatoa tarifa kuhusu upatikanaji wa vyakula na malazi kupitia mfumo wa mashirika/taasisi zao.

KIAMBATISHO E: UTEKELEZAJI WA SHERIA.

Wakala Ongozi: Jeshi la Polisi litatekeleza jukumu la wakala ongozi katika kazi ya Utekelezaji wa Sheria.

Wakala Saidizi: Wakala saidizi katika kazi ya Utekelezaji wa Sheria watakuwa ni pamoja na Mkuu wa Wilaya, Mkuu wa Polisi wa Wilaya, Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya, Polisi Jamii, Jeshi la mgambo na Makampuni ya ulinzi. 

A. Lengo:
 Lengo la kiambatisho hiki ni kutoa maelekezo ya Kiusalama na Utekalezaji wa Sheria katika hali ya tukio la dharura au maafa katika Halmashauri ya Wilaya ya Meatu.

B. Hali na Matarajio

I. Hali: Jeshi la Polisi Tanzania husimamia Utekelezaji wa Sheria nchini.
II. Matarajio:

(i) Wakati wa dharura au maafa makubwa watumishi wa Jeshi la Polisi Tanzania watakabiliana kama ilivyoelekezwa katika Mpango huu.

(ii) Kama itahitajika idadi zaidi ya watumishi wa utekelezaji wa sheria, vifaa au mbinu maalumu, rasilimali za nje zitatumika pale zitakapohitajika kufanya hivyo.

C. Dhana ya Kukabili.

(i) Shughuli za Utekelezaji wa Sheria zinazoelezewa katika Kiambatisho hiki ni mwendelezo wa kazi na majukumu ya kawaida ya kila siku. Majukumu haya ni pamoja na ufuatwaji wa utekelezaji wa sheria, kudhibiti misongamano ya umati wa watu ili kuleta utulivu katika eneo la dharura na vituo za uokoaji.

(ii) Kazi ya Utekelezaji wa sheria itakuwa chini ya uthibiti wa Mkuu wa Polisi wa Wilaya.

(iii) Wakala zingine za Utakelezaji wa Sheria watakuwa na jukumu la kutoa taarifa tahadhari kwa umma na kudhibiti msongamano wa katika maeneo waliyohama na sehemu nyingine zenye operesheni za dharura au maafa katika Wilaya. 

(iv) Wakati wa kipindi cha dharura au maafa, Mkuu wa Polisi wa Wilaya au ofisa aliye chini yake ataratibu Utekelezaji wa Sheria kutoka katika kituo cha kukabili dharura kitakachoanzishwa.

(v) Mkuu wa Polisi wa Wilaya atakuwa daima akitoa usalama kwa Kituo cha kukabili dharura ikiwa kimeanzishwa wakati wa operesheni za dharura au maafa ya aina yeyote. Ofisa wa Utekelezaji wa Sheria hataruhusu mtu yeyeyote kuingia katika kituo cha kukabili dharura bila kitambulisho sahihi au idhini ya kumruhusu kuingia.
D. Muundo na Majukumu.

(i) Mkuu wa Polisi wa Wilaya anawajibika katika operesheni za kuratibu Utekelezaji wa Sheria katika Wilaya.

(ii) Makampuni binafsi ya ulinzi yatatoa ushirikiano wa Utekelezaji wa Sheria na ulinzi wakati wa dharura. 

(iii) Miongozo ya Utekelezaji wa Sheria itafuatwa wakati wa hali za dharura. Hata hivyo, ili kuokoa maisha, mali na Usalama wa uhakika, miongozo ya Utekelezaji wa Sheria inaweza kusimamishwa kama kutakuwa na hitaji la kufanya hivyo.

E. Maelekezo na Udhibiti

(i) Mkuu wa Polisi wa Wilaya atawajibila na shughuli za maelekezo na Udhibiti wa utelekezaji wa sheria zinazohusiana na dharura au maafa katika ngazi ya Wilaya.
(iii)  Iwapo kutakuwa na mahitaji ya rasilimali za utekelezaji wa sheria kutoka nje, mahitaji hayo yatabakia chini ya usimamizi wa mratibu wao.
KIAMBATISHO F: TATHMINI ZA UHARIBIFU.
Wakala Ongozi: Mkuu wa Wilaya anawajibika na jukumu la Msingi la kazi ya Tathmini ya Uharibifu.

Wakala Saidizi: Wakala Saidizi kwa kazi hii ni pamoja na Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya, Idara ya Kilimo, Idara ya Kazi, Umwagiliaji na Ushirika, Idara ya Mipango, Ardhi na Mali Asili, Idara ya Maendeleo ya Jamii, Idara ya Maji, Idara ya Afya, Idara ya Mifugo, Ofisi ya Waziri Mkuu - Idara ya Uratibu wa Maafa, Umoja wa Mataifa, Taasisi za Kikanda na Kimataifa, Taasisi zisizo za kiserikali na vyombo vingine vya kitaalamu kulingana na asili ya dharura.

A. Lengo.

(i) Kiambatisho hiki kinatoa mfumo wa kuratibu tathmini ya Uharibifu na taarifa ya kazi, kutoa makadirio ya chanzo na kiwango cha uharibifu na kutoa msaada wa kurejesha hali. Tathmini ya uharibifu inahusika na kutoa ufahamu juu ya nini kilichotokea, sababu za kutokea, wapi, lini, Imetokeaje na ni nani walioathirika.
(ii) Tathmini za uharibifu zitasaidia katika kuweka vipaumbele katika mgawanyo wa rasilimali na kutambua mahitaji ya utekelezaji wa shughuli za kurejesha hali na zitasaidia katika kutambua iwapo madhara ya tukio hilo ni makubwa kiasi cha kuhitaji msaada kutoka nje.
B. Hali na Matarajio

1. Hali: 

(i) Matukio hatarishi, ambayo yanaweza kuathiri Halmashauri ya Wilaya ya Meatu yana uwezo wa kusababisha uharibifu. Mipango ya tathmini za uharibifu ni muhimu katika ufanisi wa shughuli za kukabiliana na kurejesha hali katika kipindi cha Maafa.
(ii) Baada ya maafa/dharura kubwa, tathmini za Uharibifu zinaweza kufanywa na taasisi mbalimbali.  Kamati ya maafa ya Wilaya itaunda timu ya wataalamu kutoka sekta mbalimbali ambao watatambua chanzo na kiwango cha uharibifu uliosababishwa na dharura au maafa yaliyotokea. 
2. Matarajio

(i) Hali hatarishi zitaendlea kuwepo katika Wilaya na kusababisha uharibifu wa mali na miundombinu ya umma na zile ya watu binafsi.
(ii) Tathmini za uharibifu zilizo makini na sahihi ni za muhimu sana kwa matumizi ya maofisa.
(iii) Ngazi za juu za serikali zitatoa ushirikiano katika kuandaa taarifa za uharibifu na kuomba kutangazwa tukio la maafa makubwa.
(iv) Mrejesho mkubwa wa rasilimali zilizopatikana na ambazo hazijapatikana nje ya eneo lililoathirika utatarajiwa, hivyo ni lazima kufanya maandalizi ya namna ya kusimamia misaada hiyo.
(v) Uharibifu katika njia za usafirishaji na mawasiliano unaweza kuwa kikwazo katika shughuli za kurejesha hali.
(vi) Shughuli za kawaida za Idara za Serikali kama vile utoaji wa huduma za jamii, taratibu za kisheria, na matukio ya kiutamaduni yanaweza kuahirishwa kutokana na matokeo ya maafa.
(vii) Maafa makubwa yanaweza kuwa na athari za muda mrefu za kijamii na kiuchumi katika Wilaya.
(viii) Magari na vifaa vingine vitakuwa katika hali nzuri ya kufanya kazi hivyo kuwa tayari kwa kutumika kwenye kufanya tathmini.
C.  Dhana ya Kukabili

I. Hali ya Ujumla: Kazi za msingi za kuratibu Tathmini za Uharibifu na kurejesha hali ziko chini ya uangalizi wa Kamati ya Maafa ya Wilaya.
II.  Hali Mahususi:

(i) Timu ya Wilaya ya kufanya tathmini za uharibifu itaratibu na kukusanya takwimu za uharibifu kisha kuandaa taarifa ya tathmini za uharibifu na kuziwasilisha kwa Kamati ya Maafa ya Wilaya.

(ii) Kamati ya maafa ya Wilaya itafanya mapitio ya taarifa za tathmini za uharibifu ili kubaini kama kuna umuhimu wa hitaji la misaada ya maafa kutoka nje. 

(iii) Mkuu wa Wilaya atatuma taarifa za tahmini za uharibifu kwa Ofisi ya Waziri Mkuu- Idara ya Uratibu wa Maafa kupitia Ofisi ya Mkuu wa Mkoa kwa njia ya haraka itakavyowezekana.

(iv) Kulingana na taarifa za tahmini za uharibifu, timu ya tathmini ya Wilaya itakadiria mahitaji yanayotarajiwa na uwezo walio nao katika kukabili hali. Kama uwezo wa Wilaya utaonekana ni mdogo basi kutakuwa na umuhimu wa kufanya maombi ya kupata msaada wa kufanya tathmini ya pamoja na ngazi za mkoa na taifa.

D. Muundo na Majukumu

1. Muundo.

(i) Kamati ya Maafa ya Wilaya itakuwa na jukumu la wakala ongozi wa menejimenti ya tathmini za Uharibifu na Urejeshaji hali katika Wilaya.

(ii) Timu ya kufanya tathmini za uharibifu itateuliwa ili kuratibu kazi za kufanya tathmini.

(iii) Timu za kufanya tathmini zitapewa mafunzo juu ya namna ya kukagua uharibifu ikiwa ni pamoja na mbinu zinazotumika, aina ya takwimu zilizokusanywa, namna ya kujaza takwimu kwenye daftari na kuundika taarifa.

2. Majukumu

a) Kamati ya Maafa ya Wilaya
(i) Kuhakikisha wanaandikisha timu zenye watu wenye utaalamu wa aina mbalimbali kulingana na aina ya maafa, ufahamu utajumuisha watoa taaarifa, wakadiriaji majengo, maofisa mipango, maofisa ugavi wa kilimo na mifugo, maofisa wa afya, na maofisa wa kodi.
(ii) Kuandaa warsha ya mafunzo elekezi kwa timu za tathmini za uharibifu.
(iii)  Kupitisha programu za elimu juu ya taarifa kwa umma zinazohusiana na Tathmini za Uharibifu.

b) )Timu za Kufanya Tathmini za Uharibifu

(i) Kwa kushauriana na Kamati ya Maafa ya Wilaya, timu itabaini na kuelezea mbinu zitakazotumika katika kufanya tathmini.
(ii) Kusaidia Kamati ya Maafa ya Wilaya katika kudumisha utayari kwa kuhudhuria mafunzo elekezi ya kufanya tathmini na kutoa taarifa kuhusu mabadiliko yoyote ya mahudhurio ya wafanyakazi.
(iii) Katika tukio la kupokea taarifa rasmi, watatoa taarifa kwa kituo cha kukabili dharura mapema iwezekanavyo na kupokea majukumu na kuchukua vifaa na kuanza utekelezaji.
(iv) Kukagua maeneo, kuweka kumbukumbu katika kitabu cha kumbukumbu za tathmini za uharibifu kisha kuzituma haraka iwezekanavyo katika Kituo cha Kukabili dharura.
(v) Timu itarudi katika Kituo cha Kukabili dharura pale watakapoelekezwa kukabidhi taarifa za tahmini za uharibifu.

E. Maelekezo na Udhibiti

(i)  Mkuu wa Wilaya atatoa maelekezo na udhibiti wa kazi za Tathmini za Uharibifu kutoka katikika Kituo cha Kukabili dharura iwapo kitakuwa kimeanzishwa.

(ii)  Idara zote za Wilaya zitatoa watumishi na rasilimali nyingine ili kusaidia katika jitihada za kufanya Tathmini za uharibifu kama zitakavyoombwa.

F. Utawala na Ugavi
(i) Ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya itatoa fomu za taarifa za tafiti na fomu za miongozo kwa ajili ya kusambazwa ikiwa ni muhimu, nakala za nyaraka zitawekwa kwa ajili ya kumbukumbu.

(ii) Timu za kufanya tathmini za uharibifu zitajumuisha Maofisa Msingi wa Wilaya ikiwa muhimu, maofisa toka Serikali kuu, taasisi za elimu ya juu, sekta binafsi na watumishi toka taasisi zisizo za kiserikali ili kuiongezea timu nguvu.

KIAMBATISHO G: TAARIFA ZA DHARURA KWA UMMA

Wakala Ongozi.:  Jukumu la msingi katika kutoa taarifa rasmi kwa umma litatekelezwa na Mkuu wa Wilaya ambaye atatekeleza jukumu hili kama Ofisa Habari wa Wilaya wakati wa tukio la dharura.

Wakala Saidizi: Jukumu hili litatakelezwa na wakala zifuatazo; Jeshi a Polisi, Vyombo vya habari (magazeti redio na vituo vya runinga, Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika, Idara ya Afya, Idara ya Maendeleo ya jamii, Taasisi zisizo za kiserikali na Chama cha Skauti Tanzania.
A. Lengo.

Lengo la Kiambatisho hiki ni kuelezea mpango kazi, jinsi ya kutoa taarifa zenye mamlaka na zinazoeleweka kuhusu Taarifa za Tahadhari kwa Umma wakati wa dharura na Maafa katika Halmashauri ya Wilaya ya Meatu.

B. Hali na Matarajio

1. Hali.

(i) Wilaya ya Meatu inapata huduma za vyombo vya habari kama redio, Magazeti, Runinga na Intaneti. Rejea jedwali Na.11. Wilaya inatumia vyombo hivi kupata na kutoa taarifa kwa umma wakati panapotokea dharura au maafa. 
(ii) Tukio kubwa litahitaji uwezo mkubwa wa taarifa kwa umma.
2. Matarajio.

(i)  Taarifa kwa umma zilizoratibiwa, zilizo sahihi na kwa wakati zitahitajika ili kuuwezesha umma kuchukua tahadhari ya kujilinda na kujikinga. 
(ii) Taarifa sahihi zitatolewa kwa wakati kwa na kusambazwa katika jamii iliyoathirika  kila  baada ya muda ili kudhibiti uvumi na kupunguza athari za kisaikolojia wakati wa hali ya dharura na maafa.
(iii) Vyombo vya habari vitashirikiana na maofisa wa Serikali kutoa taarifa sahihi zilizoratibiwa kwa umma kwa wakati japo mbinu za utoaji tarifa zaweza kuwa tofauti.
C. Dhana ya Kukabili.

1. Majukumu ya  Jumla.
(i) Mkuu wa Wilaya atafanya kazi za Ofisa habari katika kutoa taarifa za dharura na maafa kwa umma.
(ii) Ofisa habari atalenga matukio maalumu yanayohusiana na taarifa za dharura.
(iii) Habari hizi izitakuwa za asili ya maelekezo zikilenga maelekezo kuhusu tahadhari, kuhama na makazi. 
(iv) Ni muhimu pia kuufahamisha umma juu ya taarifa ya maendeleo ya matukio. Juhudi maalumu zitafanywa kutoa taarifa za usahihi kadri itakavyowezekana na kutoa ushauri kuhusu hatua muhimu za kujikinga.

2. Majukumu Mahususi.
(i)  Mkuu wa Wilaya akiwa anatekeleza majukumu kama Ofisa Habari, ataratibu taarifa zote kwa umma Katika Halmashauri ya Wilaya ya Meatu wakati wa dharura na maafa.

(ii) Mipango endelevu ya elimu kwa umma itatekelezwa ili kuongeza ufahamu juu ya majanga hatarishi na umuhimu ya kukabiliana nayo.

(iii) Ofisa habari kwa kushirikiana na vyombo vya habari wataratibu utoaji wa habari na programu za elimu zinazohusiana na tukio la dharura au maafa.

(iv) Nyaraka za taarifa kwa umma zinazohusu majanga makubwa zitaandaliwa na kuhifadhiwa wakati wa majira ya vipindi vya kawaida ili kujiweka tayari. Wakati wa kuhama utakapowadia taarifa kwa umma zitapanua wigo na uwezo kujibu mahitaji ya umma na kuuanda matangazo yaliyoboreshwa zaidi.

(v) Mkuu wa Wilaya ataratibu maeneo na muda wa kutoa taarifa fupi kwa umma.  Eneo hilo hususani litakuwa ndani ya Kituo cha kukabili dharura. 
E. Muundo na Majukumu.

(i) Wilaya itaanzisha Kituo cha dharura cha kutolea taarifa ndani ya Kituo cha kukabili dharura kama sehemu ya kuwasiliana na vyombo vya habari wakati wa dharura au maafa hivyo Wilaya itatoa watumishi na vifaa muhimu kusaidia hali za kukabili.

F. Maelekezo na Udhibiti.

(i) Mkuu wa Wilaya akiwa kama Ofisa habari wa Wilaya atawajibika kutoa taarifa za dharura kwa umma katika ngazi ya Wilaya. 

(ii) Wakati wa dharura, Ofisa habari atatekeleza majukumu yake kutoka katika wa Kituo cha dharura kama itakavyoonekana muhimu.
(iii) Ofisa habari ataoa taarifa kwa vyombo vya habari juu ya maendeleo mapya yanavyoathiri shughuli za menejimenti ya dharura.

KIAMBATISHO H: MAWASILIANO NA TAHADHARI.
Wakala Ongozi: Majukumu ya Msingi yatatekelezwa na Mkuu wa Wilaya akishirikiana na Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya.

Wakala Saidizi: Wakala saidizi katika kutekeleza kazi hii ni pamoja na Idara ya Kilimo, umwagiliaji na ushirika, Idara ya Uratibu wa Maafa-OWM, taasisi za mifumo ya tahadhari, vyombo vya habari, Idara ya Afya kitengo cha Udhibiti (epidemiolojia), Idara ya maendeleo ya Jamii, Idara ya Elimu, Taasisi za kujitolea, Taasisi zisizo za kiserikali, Umoja wa Mataifa na Taasisi za kikanda na Kimataifa.

A. Lengo.

Kiambatisho hiki kinaelezea shughuli za Mawasiliano za dharura na Mfumo wa kutoa na tahadhari katika Wilaya. 

B.  Hali na Matarajio.
1. Hali.
Utumaji/Upelekeji wa Taarifa.
(i) Wakabilianaji wa dharura wa Wilaya wanategemea zaidi mtandao wa mawasiliano wa umma/ kibiashara.
(ii) Njia za Mawasiliano wakati wa dharura zitajumuisha mawasiliano ya ana kwa ana, redio, simu (za mezani na za viganjani) runinga, magazeti, mtandao wa intaneti na njia za mawasiliano za asili kama zilivyoonyeshwa (Jedwali Na.11)
(iii) Makundi maalumu yatahitaji taarifa za maalumu za tahadhari kama vile, shule, nyumba za malezi, hospitali, shule za awali nk.
a) Tahadhari.

(i) Madhumuni ya mchakato wa kutoa taarifa za tahadhari ni kutoa ufanisi  kwa maofisa wa Wilaya waliochaguliwa, Wakuu wa Idara,  wafanyakazi na wananchi wa kukabili dharura katika hali halisi au hali zinazoweza kutokea.

2.  Matarajio

(i) Mfumo wa kibiashara wa mawasiliano kwa njia ya simu katika Wilaya ya Meatu uko katika hali hatarishi dhidi ya janga na kuzidiwa nguvu kwa mitambo kwa sababu ya kuongezeka kwa watumiaji.
(ii) Kutokea kwa Dharura na majanga kunaweza kukusabishia hasara katika mfumo wa mawasiliano katika Wilaya ya Meatu.

(iii) Matumizi ya mifumo na njia za kutolea taarifa za tahadhari hazitoshi kuufikia umma na makundi yenye uhitaji maalumu. Mfumo wa kupitia nyumba kwa nyumba unaweza kutumika.

(iv) Uwezo wa kukarabati mfumo wa mawasiliano katika Wilaya unategemea kwa kubahatisha uwepo wa mafundi/wataalamuu kutoka sekta binafsi.

(v) Msaada toka serikali kuu utahitaji idadi ya wataalamu wa kufanya ukarabati wakati wa tukio kubwa la maafa au dharura.

C. Dhana ya Kukabili.

(i) Uendeshaji wa mawasiliano na utoaji wa tahadhari utaratibiwa na Kamati ya Maafa ya Wilaya.

(ii) Kamati ya Maafa ya Wilaya itatoa taarifa za tahadhari kwa watumishi sahihi wa mawasiliano kwa njia ya simu na matangazo redioni au njia nyingine yenye kufikisha ujumbe haraka zinaweza kutumika kutoa tahadhari kwa umma na maofisa wanaoshughulikia dharura na wengine kama itakavyohitajika.
(iii) Mawasiliano ya ziada yataongezwa wakati wa dharura kwa kusisitiza kutumia simu na uendeshaji wa redio za ndani (Local Amateur Radio Operators) Kamati ya maafa ya Wilaya itaanzisha taarifa za tahadhari kwa wahusika muhimu. 
(iv) Taarifa za tahadhari zinaweza kuanzia ngazi ya taifa au hata ngazi za chini za serikali. Tahadhari za mara kwa mara zinahitajika kutolewa kwa njia yeyote ile itakayowezekana kutumika. Mfano;
· Vituo vya ndani vya redio na runinga.

·  Mamlaka ya Hali ya Hewa.

·   Ving’ora, baragumu, mikutano ya hadhara nk.

·  Simu

·  Masafa mafupi na marefu ya redio yanayopatikana.

·  Magazeti

· Mitandao ya jamii (whatsapp, Facebook, twitter nk.)

D. Muundo na Majukumu
(i) Jukumu la msingi la mawasiliano na taarifa za tahadhari litakuwa likitekeleza na Mkuu wa Wilaya ikiwa ni pamoja na:

a) Kukagua mifumo ya kutuma na kupokea taarifa ili kuhakikisha kuwa mawasiliano kati ya kituo cha kukabili dharura na eneo la tukio yanafanya kazi.

b) Kuhakikisha kuwa Kazi za msingi za Idara zinaendelea mfano kupokea na kupiga simu za huduma za dharura.

c) Kupeleka maombi kama itakavyooneka na inafaa kupitia Kituo cha Kukabili dharura.

(ii) Idara yoyote iinayohusika katika kutekeleza jukumu hili ina wajibu wa kutoa mafunzo ya kutosha kuhusu Mawasiliano na Taarifa za tahadhari.
KIAMBATISHO I: UTAFUTAJI NA UOKOAJI.

Wakala Ongozi: Majukumu ya msingi yatatekelezwa na Jeshi la Zima Moto na Uokoaji. 

Wakala Saidizi: Wakala saidizi ni pamoja na Jeshi la Ulinzi wa Wananchi wa Tanzania, Idara ya Afya, Idara ya Maendeleo ya Jamii, Idara ya Maji, Jeshi la Polisi, Jeshi la mgambo, Sungusungu, Chama Cha Msalaba Mwekundu Tanzania, Chama Cha Skauti Tanzania, Shirika la Umeme Tanzania, taasisi za kikanda na za Kimataifa.

A.  Lengo.

Kiambatisho hiki kinaonyesha Mpango mahususi wa Utafutaji na Uokoaji unaotumika kutafuta katika tukio la maafa makubwa au dharura kwa watu waliopotea. Shughuli za utafutaji na uokoaji zinajumuisha kutambua eneo, kutoa huduma za afya kwa waathirika walionaswa katika eneo lolote au majengo yaliyoanguka.

B. Hali na Matarajio.

1. Hali

(i) Majengo ya zamani katika Halmashauri ya Wilaya ya Meatu yako katika hatari ya kuharibiwa na mafuriko, upepo mkali hali itakayosababisha watu kuumia, aidha kwa kufukiwa na vifusi vya majengo hayo yatakapoanguka.

(ii) Katika hali ya dharura inayohusisha kuanguka majengo, italazimu kufanya uokoaji wa idadi kubwa ya watu. 
(iii) Idadi ya vifo vinanvyotokana na dharura ya aina hii huwa inaongezeka baada ya muda wa masaa 72 hivyo ni lazima shughuli za Utafutaji na uokoaji zifanyike mapema kubaini walioathirika mapema.

(iv) Janga la ujio wa pili laweza kutokea na kusababisha madhara miongoni mwa waathirika na watumishi wa uokoaji.

(v) Hali ya hewa:  Mfano; joto kali, mvua, upepo mkali vinaweza kusababisha majanga zaidi kwa waathirika na waokoaji.
(vi) Viwango vikubwa vya dharura na maafa vinaweza kusababisha madhara miongoni mwa Watumishi wa Utafutaji na Uokoaji, vifaa na Mfumo wa mawasiliano. 

2. Matarajio

(i) Inaweza kuwa vigumu kufika katika eneo la maafa kutokana na uharibifu wa Miundombinu ya barabara.
(ii) Msaada zaidi wa rasilimali unaweza kuombwa kutoka Serikali kuu, sekta binafsi au mashirika ya misaada pale rasilimali za Wilaya zitakapokuwa hazitoshelezi mahitaji. 
(iii) Katika tukio la dharura, shughuli za uokoaji zitaanzishwa na watu wa dharura wa eneo linalohusika kama watumishi, jamii husika,au watu wa kujitolea, hata hivyo wamekuwa wakipata tatizo la uhaba wa vifaa maalumu vya uokoaji na mafunzo. 
(iv) Katika matukio makubwa ya dharura, rasilimali kwa ajili ya Utafutaji na Uokoaji zimekuwa hazitoshelezi mahitaji.
C. Dhana ya Kukabili

(i) Jeshi la Zima Moto na Uokoaji, Jeshi la Polisi, Jeshi la Wananchi wa Tanzania na Idara ya Kazi kama asasi ongozi zinawajibika kutoa huduma ya shughuli za Utafutaji na uokoaji katika Halmashauri ya Wilaya.

(ii)  Katika tukio la viwango vikubwa ambavyo vinazidi uwezo wa Jeshi la Ulinzi wa wananchi na Jeshi la kuzima Moto na Uokoaji katika ngazi ya Wilaya, msaada wa ziada kutoka taasisi binafsi zinazotoa huduma ya utafutaji na Uokoaji vinaweza kuombwa. 
D. Muundo wa Majukumu.

(i) Timu za Utafutaji na Uokoaji katiika Wilaya zinawajibika katika kutekeleza majukumu yafuatayo:

a) Ndio Msimamizi Mkuu wa kazi za Utafutaji na Uokoaji katika Wilaya.

b) Timu zinawajibika kubaini na kutoa mafunzo juu ya rasilimali za Uokoaji na Utafutaji, mfano Idara ya Zima Moto, wakala za utekelazaji wa sheria, na timu za menejimenti ya maafa.

c) Kuhamasisha upatikanaji na utunzaji wa vifaa sahihi kwa ajili ya operesheni za utafutaji na uokoaji.

(ii) Wakala za utekelezaji wa Sheria katika Wilaya (Jeshi la Polisi) watakuwa na jukumu la masuala yote upelelezi na inayohusiana na taarifa za watu waliopotea katika Wilaya kisha kuzitaarifu timu za Utafutaji na Uokoaji kwa ajili ya kazi za Utafutaji na Uokoaji.

(iii) Idara ya Kazi na Ujenzi itatoa vifaa kwa ajili ya shughuli za utafutaji na Uokoaji baada ya kupata maombi ya msaada kutoka timu za utafutaji na uokoaji.

E.  Maelekezo na Udhibiti.

Shughuli za Maelekezo na Udhibiti zitatekelezwa na Mratibu wa shughuli za utafutaji na Uokoaji kwa akutumia Kituo cha kukabili dharura au sehemu nyingine inayofaa ambayo itakuwa na alama zitakazoonekana kwa urahisi mfano, bendera, magari au alama nyingine.

F. Utawala na Ugavi.

Kumbukumbu na fomu za Utafutaji na Uokoaji zitapatikana na kuhifadhiwa na wakala wa Utekelezaji wa Sheria
 KIAMBATISHO J: USIMAMIZI WA RASILIMALI NA USAMBAZAJI.
Wakala Ongozi: Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya atatekeleza jukumu la msingi katika kazi hii.

Wakala Saidizi: Wakala Saidizi watakuwa, Idara na wakala zote za Serikali katika ngazi ya Wilaya, Taasisi za Kifedha, Taasisi zisizo za kiserikali, Chama cha Skauti Tanzania, Sekta binafsi, Taaisisi za Kimataifa na Umoja wa mataifa.

A. Lengo

Kiambatisho hiki kinaelezea Mfumo wa kutambua na kusimamia rasilimali katika tukio la dharura au maafa katika Halmashauri ya Wilaya ya Meatu.
B. Hali na Matarajio
1. Hali

(i) Baadhi ya rasilimali zitakuwa zimebainishwa na kutambuliwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Meatu ikiwa ni pamoja na wafanyakazi, vifaa, na mawasiliano / taarifa.

(ii) Rasilimali nyingi kati ya hizo zitakuwa muhimu kwa kukabili haraka tukio la dharura na nyingine zitaweza kutumika kwa ajili ya shughuli za muda mrefu katika kukabili.

2. Matarajio

(i) Kituo cha Msingi cha kupokea na kusambaza misaada kitaanzishwa katika Wilaya.

(ii) Rasilimali zote kutoka Serikaini na taasisi nyingine zitasafirishwa moja kwa moja mpaka kwenye Kituo cha Msingi cha kupokea na kusambaza rasilimali isipokuwa kama imeelekezwa vinginevyo.

(iii) Wilaya itatumia orodha ya rasilimali zilizobainishwa katika mahitaji ya matukio mbalimbali na orodha hii itaboreshwa mara kwa mara.

(iv) Wakati wa dharura shughuli za msingi za kukabili dharura zitatekelezwa kwa kutumia rasilimali za ndani ya Wilaya.

(v) Rasilimali za kutosha hazitakuwepo kukabilli shughuli za dharura na maafa.

(vi) Rasilimali za umma na taasisi binafsi zinapatikana pale zitakapohitajika kwa ajili ya shughuli za kukabili dharura na maafa.

(vii) Wafanyakazi na vifaa muhimu vitapatikana katika kusaidia rasilimali za kukabili maafa.

C. Dhana ya Kukabili
(i) Idara za Halmashauri ya Wilaya ya Meatu na taasisi nyingine watatumia rasilimali zao wenyewe na vifaa wakati wa hali ya dharura au maafa na watakuwa na udhibiti wa usimamizi wa rasilimali kama zinavyohitajika katika kukabiliana na hali hiyo.
(ii) Mweka Hazina  wa Wilaya na Kitengo cha Ugavi wataandaa  utaratibu kwa ajili ya manunuzi na  uingizwaji wa rasilimali za operesheni za kila siku  na kuandaa mfumo wa manunuzi ili kupata matumizi ya vifaa  wakati wa dharura au majanga.
(iii)  Mkuu wa Wilaya kwa kupitia Kamati ya Maafa ya Wilaya watabaini na kuzitambua rasilimali  na uwezo wa wafanyabishara wa ndani na taasisi nyingine kisha kutengeneza mikataba ya makubaliano kwa ajili ya kupata misaada rasilimali katika hali ya dharura au maafa.
D. Kazi na Majukumu.

(i) Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya atakuwa na jukumu la kuratibu shughuli za rasilimali.

(ii) Kwamba, Idara au wakala zenye jukumu la msingi la udhibiti wa rasilimali zinazohitajika wakati wa kukabili, zitaendelea kudhibiti rasilimali hizo hata wakati wa operesheni za dharura na maafa.

(iii) Wakati wa maafa au dharura Mweka Hazina na Mkuu wa kitengo cha Ugavi wa Halmashauri ya Wilaya watatengeneza uwezekano wa Mamlaka utakaowezesha ununuzi wa haraka wa vifaaa vitakavyotumika.

E. Utawala na Ugavi.

(i) Taarifa za kumbukumbu zinazohusu usimamizi wa rasilimali litakuwa jukumu la Mkurugeni wa Halmashauri ya Wilaya kupitia Mweka Hazina wa Halmashauri ya Wilaya.
(ii) Mweka Hazina na Mkuu wa Kitengo cha Ugavi wataweka kumbukumbu za matumizi ya vifaa na usambazaji wa mahitaji kutoka kitengo cha kuweka kumbukumbu za matumizi ya rasilimali wakati wa kukabili dharura au maafa.

(iii) Mweka Hazina na Mkuu wa Kitengo cha Ugavi wa Halmashauri ya Wilaya watatengeneza mwongozo wa kuweza kuharakisha taratibu za kushughulikia ugawaji wa rasililamli wakati wa dharura au maafa. Watawajibika kutoa taarifa za matumizi ya fedha wakati wa operesheni za kujiandaa kukabili na kurejesha hali.
SEHEMU YA IV: MKAKATI WA MAWASILANO WA WILAYA WAKATI WA DHARURA:
1. Utangulizi:

Ufanisi katika jitihada za kukabili hali ya dharura na maafa umeweka msisitizo katika ufanisi kwa ajili ya mawasiliano miongoni mwa wahusika wa shughuli za kukabili dharura katika ngazi zote za Serikali, Mashirika yasiyo ya kiserikali na sekta binafsi. Uwezo wa kuwasiliana kwa ufanisi ni muhimu ili kuweka mfumo wa kuamrisha na kudhibiti, kuelewa hali iliyopo na kufanya kazi kwa uelewano, katika matukio yote. Ili kuweza kutekeleza shughuli za kukabili kwa ufanisi, ni muhimu kuwa na Mkakati wa Mawasiliano ambao utatumika katika shughuli za kukabili dharura na maafa. 

Kwa kutambua umuhimu wa kuwa na Mkakati Madhubuti wa Mawasiliano, Halmashauri ya  Wilaya ya Meatu kupitia Mchakato wa Mashauriano, imetengeneza  Mkakati huu wa Mawasiliano ili kusaidia utekelezaji wa Mpango wa Kujiandaa na Kukabili Dharura wa Halmashauri ya Wilaya.

Mkakati wa Mawasiliano wa Wilaya una sifa kuu tatu:

a) Kuwezesha watoa huduma kuwa na mawasiliano thabiti na endelevu katika kipindi hicho cha dharura ili kufikia malengo ya operesheni.
b) Kuwezesha watoa huduma wakati wa dharura kutoka ngazi zote za Serikali kuwasiliana kwa kutumia masafa ya mawimbi mbalimbali pindi inapobidi kama itakavyoruhusiwa. Mfumo wa kutumia njia za hizi za mawasiliano unawazesha watoa huduma kukabili tukio la dharura kwa ufanisi na kwa ushirikiano.
c) Kuwezesha watoa huduma kuwa na mwendelezo wa mawasiliano pindi miundombinu muhimu ya mawasiliano itakapoharibiwa katika kipindi cha dharura. 

2. UFAFANUZI WA MISAMIATI ILIYOTUMIKA:

(i) Mfumo wa Kutoa Tahadhari: Ni mfumo unotumika kutoa tahadhari sahihi kwa umma ikiwa ni pamoja na mahitaji maalumu ya wananchi na hatari katika mamlaka za kisheria.

(ii) Kituo cha Mawasiliano ya Dharura Ni sehemu iliyoteuliwa na kuandaliwa kwa shughuli za mawasiliano wakati wa dharura au maafa makubwa. 
(iii) Mawasiliano ya Dharura Ni uwezo wa Maofisa wa wanaoendesha shughuli za kukabili dharura kubadilishana taarifa kwa kutumia takwimu, sauti zilizorekodiwa na picha za video zilizoruhusiwa ili kuwawezesha kutekeleza kazi zao.
(iv) Kutaarifiwa Ni utaratibu wowote ambapo Taifa, Wilaya, Kata, Vijiji na Mashirika yasiyo ya kiserikali, Idara, Wakala na Wafanyakazi wanapata taarifa juu ya hali ya dharura ambayo inaweza kuhitaji ushiriki katika kuikabili kutoka kwa wale waliotaarifiwa.

(v)  Taarifa kwa Umma:  Ni taarifa inayotolewa na Serikali kwa wananchi kupitia vyombo vya habari kabla, wakati na baada ya dharura au maafa makubwa ikiwa ni pamoja na maelekezo ya namna ya kukinga afya binafsi, usalama na mali au namna ya kupata msaada.

(vi) Taarifa za Tahadhari zinamaanisha ujumbe rasmi wa maandishi , sauti, video, au taarifa nyingine unaotolewa na maofisa wenye  mamlaka ya kutoa hali ufahamu kwa  umma  au sekta binafsi kuhusu kuwepo kwa uwezekano wa kutokea au hali ya dharura iliyopo na  inayoendelea  ambayo inaweza kuhitaji hatua za kuchululiwa ili kulinda maisha yao, afya na mali. Tahadhari hizo zaweza zisihitaji kuchukua hatua za haraka bali uwezekano wake wa kutokea unahusiana na hatari zinazoweza kutokea ghafla.
A.  Lengo

Madhumuni ya Mkakati wa Mawasiliano wa Wilaya Wakati wa Dharura ni kutoa miongozo na taarifa kwa umma kulingana na Mpango wa Wilaya wa Kujiandaa na kukabili dharura na kutoa utaratibu wa mawasiliano ya uhakika na kwa haraka katika operesheni ya dharura.

Mkakati huu pia unaelezea mfumo wa namna Wilaya inavyotoa taarifa za haraka na sahihi kwa wakati. Hivyo kazi kubwa ya Mkakati wa mawasiliano wa Wilaya ni kuhakikisha kuwa taarifa sahihi zinazohusiana na kutokea kwa janga zinatolewa kwa wakati kwa vyombo vya habari na kuufikia umma mara baada ya kutokea hali ya dharuda au maafa.

B. Hali na Matarajio

1. Hali.
(i) Tukio la maafa linaweza kutokana na janga la kiasili au lililosababishwa na binadamu/kiteknolojia. Janga hili linaweza kusababisha madhara makubwa yatakayohitaji mahitaji makubwa ya misaada toka ngazi zote za mamlaka za Wilaya ili kuokoa maisha na kupunguza madhara. 
(ii) Katika hali ya tukio la dharura au maafa uwezo wa mamlaka za Wilaya kupata taarifa sahihi na kwa wakati unaweza kuathiriwa hivyo usipatikane Katika hali kama hiyo, vifaa vyote vya mawasiliano vilivyonusurika kuathiriwa na maafa katika ngazi tofauti za Serikali vitahitajika haraka ili kusaidia waathirika.
(iii) Halmashauri ya Wilaya itaanzisha Kituo cha Dharura cha Mawasiliano baada ya kuanzisha Kituo cha Kukabil Dharura. Kituo cha mawasiliano kitakuwa sehemu yeyote karibu na Kituo cha kukabili dharura ila sio ndani ya kituo cha kukabili dharura. Kituo hiki kitakuwa mara nyingi ndio sehemu ya kuu ya kufanya mawasiliano na kutoa taarifa kwa umma. 
(iv) Mfumo wa mawasiliano ya dharura wa Wilaya unategemea sana mtandao wa mawasiliano waumma na makampuni ya kibiashara.
(v) Uwezo wa vifaa vya kutosha kwa ajili ya mawasiliano vitahitajika ili kutoa taarifa muhimu za katika hali ya tukio la dharura zaidi. Katika tukio kubwa la dharura taarifa za kukuza tishio zinaweza kuwepo.
2. Matarajio.
(i) Tukio la dharura na maafa linaweza kusababisha madhara makubwa katika Mfumo wa Mawasiliano ya Wilaya.
(ii) Mfumo wa mawasiliano wa kibiashara katika Wilaya uko katika hali hatarishi dhidi ya dharura na maafa na kuna uwezekano wa kuzidiwa uwezo kutokana na kuongezeka kwa watumiaji.
(iii) Nishati ya umeme inaweza kukatika wakati wa matukio ya dharura.
(iv) Kuna uwezekano wakati wa tukio la dharura jamii katika Wilaya ikakosa huduma ya mawasiliano kwa muda mrefu.
(v) Msaada kutoka Serikali kuu unaweza kuhitajika ili kutoa vifaa mbadala vya mawasiliano au kutoa wataalamu wa kukarabati miundombinu ya mawasiliano wakati wa dharura au maafa.
(vi) Kituo cha Mawasiliano cha Dharura kinajumuisha vifaa vyote muhimu katika Wilaya vinavyotumiwa na taasisi mbalimbali katika kukabili dharura.

F. Dhana ya Kukabili.

1. Kwa Ujumla
(i) Lengo la msingi la Mfumo wa Mawasiliano ya dharura ni kusambaza taarifa na maagizo sahihi kwa wakati kwa jamii zote zilizo katika hatari ya kutokea tishio au matukio ya hali ya dharura.
(ii) Katika tukio ambapo Kituo cha Mawasiliano ya Dharura kitaamshwa, Mkuu wa Wilaya au mtu mwingine anayekaimu nafasi yake, ataratibu taarifa za tahadhari kwa umma kulingana na Mkakati wa Mawasiliano wa Wilaya na hatua za kutoa tahadhari kama zilivyoonyeshwa kwenye Kiambatisho H cha Mpango wa Wilaya wa Kukabili dharura. Mawasiliano kwa njia ya simu na redio yatatumika ili kutoa taarifa kwa umma, watumishi wa kituo cha Mawasiliano na watumishi wanaoshughulikia dharura kama itakavyo lazimu. 
(iii) Taarifa za tahadhari zinaweza kupatikana kutoka vyanzo mbalimbali ikiwa ni pamoja na serikali za mitaa, taasisi binafsi, taasisi za kujitolea, vyombo vya habari na kutoka katika jamii. Tahadhari za mara kwa mara zinahitajika kutolewa kwa njia yeyote ile itakayowezekana kutumika. Mfano;
· Vituo vya ndani vya redio na runinga.

·  Mamlaka ya Hali ya Hewa.

·   Ving’ora, baragumu, mikutano ya hadhara nk

·  Simu

·  Masafa mafupi na marefu ya redio yanayopatikana.

·  Magazeti

· Mitandao ya jamii (whatsapp, Facebook, twitter nk.)

(i) Mkuu wa Wilaya au mtu yeyote anayekaimu nafasi yake atapanga watumishi na vifaa vinavyohitajika kwenye Kituo cha Mawasiliano ya dharura.

(ii) Kituo cha Mawasiliano ya dharura kitafanya kazi masaa 24 kwa siku na kitatumika kama eneo la kutoa tahadhari katika Wilaya. Taarifa za tahadhari juu ya hali mbaya ya hewa zitapokelewa kutoka Mamlaka ya Hali ya Hewa na kutangazwa kwa wakala zote za Serikali, taasisi zisizo za Serikali, shule nk. Kwa mujibu wa taratibu zilizoidhinishwa kutimiza au kufanikisha jukumu au majukumu mbalimbali.

(iii) Mipango endelevu ya elimu kwa umma itetekelezwa ili kuhamasisha jamii katika maeneo yafuatayo:

·  Hali hatarishi katika Wilaya.

·  Namna ya kujiandaa katika ngazi ya familia.

·  Maeneo ya makazi. 

· Maeneo yanayokumbwa na mafuriko mara kwa mara.

·  Njia za kupitia wakati wa janga.

·  Hatua muhimu za kuchukuliwa na umma.

(iv)  Hatua za haraka zitachukuliwa kusahihisha makosa katika taarifa zilizotolewa kupitia vyombo vya habari au tetesi kuhusu kutokea hali ya dharura.

(v) Taasisi za Idara zilizopo katika Wilaya hazitaruhusiwa kutoa tamko kuhusu hali iliyopo ikiwa hawana wataalamu katika tukio hilo badala yake taaisisi zenye wataalamu wenye uzoefu watachukua jukumu hilo.

(vi) Ofisi ya Mkuu wa Wilaya itakuwa na orodha yenye majina, namba za simu na anuani za barua pepe kwa kila chombo cha habari mfano, vituo vya runinga, redio na magazeti.

2. Utoajiwa Taarifa za Tahadhari kwa Umma

Mfumo ufuatao utatumika kutoa tahadhari na maelekezo kwa umma wakati wa tukio la dharura au maafa.
(i) Mfumo wa tahadhari kwa njia ya ving’ora;

Ving’ora ni vifaa vya kutoa tahadhari, lakini haviwezi kutoa maelekezo. Wananchi wanategemewa kufungua redio na runinga zao pindi wasikiapo ving’ora hivyo kwa lengo la kupata taarifa zaidi.
(ii) Mfumo wa Ilani za dharura.
Katika jitihada za kusaidia taasisi husika, vituo vya kibiashara vya matangazo, mfano redio na runinga zinahitajika kutumiwa katika mfumo wa ilani za dharura kwa kutumia vifaa vyao kutoa tahadari na maelekezo kutoka kwa Mkuu wa Wilaya. Mkuu wa Wilaya kwa kushirikiana na vituo hivyo ataanzisha taratibu za namna ya kupata mfumo wa ilani za dharura. Mbinu zifuatazo zitaanzishwa na kutumika katika mfumo wa ilani za tahadhari katika vituo vya kurushia matangazo.

a) Matumizi ya simu; stesheni za kurekodi taarifa za maneno na baadaye kuzitangaza.
b) Matumizi ya nukushi; Stesheni za kupokea taarifa za maandishi na kusoma hewani.

III. Mifumo ya mawasiliano kwa njia redio na runinga zinazoshiriki kwa kujitolea zitakatisha matangazo yao ya kawaida ili kutangaza taarifa za dharura kutoka kwa Mkuu wa Wilaya katika tukio la dharura au maafa. Ifuatayo ni mifano ya mifumo ya ilani za tahadhari;

(a) Tahadhari inahusu janga gani.
(b) Eneo lililo na janga.
(c) Hali hatarishi itakuwa katika maeneo gani kwa kipindi kijacho.
(d) Ni zipi hali hatarishi kwa usalama na afya kwa umma.
(e) Jamii inatakiwa ifanye nini kwa haraka ili kujilinda dhidi ya hali hatarishi.
(f) Muda unaohitajika kwa jamii kukamilisha kujilinda.

IV. Tahadhari Kupitia Njia Maalumu Ya Nyumba Kwa Nyumba.

Umma unaweza kutahadharishwa kupitia njia maalumu kwa kutumia magari yaliyofungwa ving’ora (sauti maalumu tu) au vipaaza sauti (taarifa za sauti).  Tahadhari kupitia njia maalumu huenda zisifanye kazi katika baadhi ya maeneo, yakiwemo maeneo ambayo nyumba za wananchi ziko mbali na barabara.  Watumishi wa kukabili maafa wanaweza kupeleka ujumbe nyumba kwa nyumba.  Njia zote hizi zina ufanisi kuwasilisha tahadhari, lakini zinatumia nguvu na muda mwingi na zinaweza zisifae kwenye maeneo makubwa.

V. Taarifa Za Kielektroni Kupitia Simu Za Mkononi.

Taarifa za tahadhari zinaweza kutumwa kupitia mtandao au simu za mkononi.  Wananchi wanaweza kupata taarifa kupitia mtandano au taarifa za maandishi.  Simu za mkononi zilizoenea maeneo mengi katika Wilaya zinaifanya njia hii kuwa nzuri zaidi kupeleka taarifa za tahadhari kwa watu wengi na kwa muda mfupi.

G. Muundo na Majukumu
1. Wakala Ongozi

Wakala Ongozi katika kutekeleza Mkakati wa Mawasiliano atakuwa Mkuu wa Wilaya. Mkuu wa Wilaya kama Ofisa wa mawasiliano na Habari wa Wilaya na mratibu wa kazi hii wakati wa dharura au maafa atatekeleza majukumu yafuatayo;
(i) Kuanzisha na kuuendeleza mpango wa kutoa tahadhari kwa umma na kushirikiana na idara za serikali, sekta binafsi, na taasisi zisizo za Kiserikali katika kuanzisha na kuendeleza Mpango huu.
(ii) Kukagua mifumo ya kuingiza na kutoa mawasiliano ili kuhakikisha kuwa mawasiliano kati ya Kituo cha Kukabili dharura na eneo la tukio yanafanya kazi.
(iii) Kutoa taarifa kwa ufupi kuhusu hali ya dharura miongoni mwa wafanyakazi wa mawasiliano.

(iv) Kuhakikisha kuwa Kazi za msingi za Idara zinaendelea mfano, kupokea na kupiga simu za huduma za dharura.
(v) Kutoa vifaa muhimu vya mawasiliano kwa wafanyakazi wa mawasiliano na wale walioko katika eneo la tukio.
(vi) Kufuatilia huduma za rasilimali za dharura mfano, Utekelezaji wa Sheria Zima Moto n.k na kufahamu sehemu mahali zilnapopatikana ikiwa ni pamoja na idadi ya wafanyakazi.
(vii) Kuomba kuongezewa wafanyakazi kama wanavyohitajika.
(viii) Kuomba misaada muhimu kupitia Kituo cha Mawasiliano ya Dharura.
2. Wakala Saidizi

(i) Wakala saidizi za kazi za mawasiliano zitakuwa ni pamoja na: Kamati za maafa za kata na vijiji, Mamlaka ya Mawasiliano, Ofisi ya Waziri Mkuu-Idara ya Uratibu wa Maafa, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Wizara ya Afya kitengo cha epidemolojia, Kampuni za Simu za Mikononi: ZANTEL, AIRTEL, VODACOM, TIGO, TTCL n.k. Vyombo vya Habari (Televisheni, redio na magazeti).

(ii) Wakala zote saidizi zitambue uwezo wa taasisi zao katika kutoa misaada. Hivyo, wanapaswa kuwa tayari kutekeleza jukumu la kukabili kama watakavyoelekeza na Mkuu wa Wilaya katika kutoa msaada wa mali ambazo taasisi zao zinaweza kusaidia katika juhudi za kukabili na kurejesha hali. 

H. Maelekezo na Udhibiti. 

(i) Mkuu wa Wilaya ya Meatu atajulishwa kuwa dharura au maafa makubwa yatakapotokea na kwa haraka atawaeleza maofisa wa Wilaya kwa mujibu wa taratibu za miongozo iliyopo.  Mkuu wa Wilaya kama Ofisa Habari na Mawasiliano wa Wilaya, atawajibika kutoa taarifa  na kusambaza  habari kwa umma  katika ngazi ya Wilaya.

(ii) Wakati wa tukio la dharura, Ofisa habari wa Wilaya atatekeleza majukumu yake kutoka katika Kituo cha Kukabili dharura kwa mujibu wa taratibu zilizoainishwa.

I. Utawala na Ugavi.

1. Njia  za Mwasiliano na Vifaa vya Mawasiliano.

(i) Kituo cha Mawasiliano ya Dharura: Kituo cha Mawasiliano ya Dharura kitatumika kama kituo msingi cha kupokea na kutoa taarifa za mawasiliano na tahadhari kutoka vyanzo mbalimbali nje na ndani ya Wilaya.
(ii) Simu na Nukushi:  Kuhakikisha kuwa mawasiliano kwa njia ya simu na nukushi ya Kituo cha Mawasiliano ya dharura na zile za wakala saidizi wa mawasiliano na tahadhari zinapatikana. Maofisa wote wanatakiwa kuwa na mawasiliano kwa njia ya simu (simu za mezani na kiganjani) na nukushi zitakazowawezesha kuwa na utendaji mzuri kupokea na kutuma taarifa.
(iii) Redio: Vituo mbalimbali vya redio zinazopatikana katika Wilaya vinaweza kutumika katika kutoa ujumbe wa mawasiliano ya tahadari wakati wa dharura na Maafa. Mkuu wa Wilaya atakuwa na orodha ya vyombo vya habari zikiwa na majina, namba za simu na anuani za barua pepe kwa mujibu wa Dhana ya kukabili kulingana na Mpango huu.
a. Mawimbi ya Mawasiliano ya Juu sana (VHF) na Mawimbi ya Mawasiliano Kupita kiasi (UHF).

Redio za mawimbi ya juu sana na zile za mawimbi ya kupita kiasi hutoa mawasiliano ya masafa mafupi, ya hali ya juu na ya uhakika, yanayosaidia watumishi kuwasiliana kwa ufanisi kwa simu za mkononi au chumba cha redio.  Mitandao hii hutumiwa na taasisi/wakala/idara zinazotoa usalama wa pamoja na shughuli za programu.  Mifumo ya mawasiliano inatokana na redio, vituo vya chini, redio zilizofungwa kwenye magari na vituo vya kupokea.  Mifumo ya mawasiliano ya redio hutoa vifaa vinavyofanana na vyenye faida moja. Ni aina gani itumiwe katika kila tukio itaamuliwa na mamlaka za Serikali za Mitaa kulingana na aina ya vifaa ambavyo tayari vinatumiwa na taasisi/wakala/idara nyingine.
b. Masafa ya Juu (HF) 
Masafa ya Juu au masafa mafupi ya redio hutoa mawasiliano ya umbali mrefu, toka kilomita chache hadi kilomita elfu kadhaa baina ya ofisi za mbali na magari yaliyomo kazini na Kituo cha Dharura cha Mawasiliano.  Redio ya masafa ya juu ni chombo muhimu cha usalama na dharura ya mawasiliano. Mifumo ya mitandao ya masafa ya juu mara nyingi ni kwa matumizi shirikishi baina ya taasisi/wakala.  Vifaa vya msingi vinajumuisha vituo vya chini vilivyowekwa kwenye chumba cha redio na vituo vinavyotembea vilivyowekwa kwenye magari.

(iv) Mawasiliano ya Satelaiti:
Mfumo wa Kituo Kidogo cha Satelaiti hutoa sauti, nukushi na huduma za takwimu.  Huduma ya sauti hutolewa kutumia taratibu za intaneti na inawezekana pia kutumika kuunganisha takwimu.  Kituo kidogo cha satelaiti ni mfumo wenye changamoto na unaohitaji msaada wa kitaalamu kutathmini mahitaji mahususi na kuisimika na kutunza.  Ujenzi wa Kituo cha Satelaiti unahitaji ukaguzi wa eneo na mara nyingi leseni na kibali cha Serikali.

(v) Tovuti ya Wilaya:
 Inasisitizwa Wilaya kufungua tovuti yake ambayo inafanya kazi hivyo inaweza kutumika kupata taarifa kutoka Kituo cha Mawasiliano ya dharura.

2. Fedha

(i)  Taratibu za ufuatiliaji wa gharama zote zilizotumika wakati wa shughuli za dharura au maafa lazima uimarishwe na taasisi zote zilizoshiriki katika shughuli za kukabili, mara nyingi suala hili limekuwa likifuatiliwa sana na Vyombo vya habari.
SEHEMU YA V: VIAMBATISHO

KIAMBATISHO A: MAKUBALIANO YA KUTOA HUDUMA WAKATI WA KUKABILI DHARURA KATIKA HALMASHAURI YA WILAYA YA MEATU.

Mkataba huu unathibitisha: 
Kwamba Idara/Taasisi________________________ [Jeshi la Zimamoto, Jeshi la Polisi, Wahudumu wa dharura wa Afya n.k. ] Taasisi inayotoa huduma ya kukabili katika eneo la tukio Ilipokea na kufanya mapitio Mpango wa dharura wa kukabili maafa na dharura_____________________ [Uhamishwaji, Makazi na Huduma kwa makundi ya watu, Huduma za Afya, Utafutaji na Uokoaji. nk] Eneo lipo____________________________.

Kwamba Tarehe_____________, Mwakilishi toka Taasisi ya __________________ [Idara/Taasisi] Alishiriki katika__________________ [Kutembelea eneo, aliitisha mkutano, alitoa mafunzo nk]. Wakati wa ___________________[ kutembelea,, mkutano n.k] Mkurugenzi wa Wilaya [Au kwa niaba yake],Ambaye katika mkataba huu anaitwa “Kontrakta”  Alitoa maelezo kwa kina ya Mpango wa Wilaya wa kukabili dharura ikiwa ni pamoja na barabara, Njia za kupitia wakati wa uhamishaji, Sehemu ambapo maofisa watakuwa wakitoa huduma. [Unaweza kuongeza kulingana na huduma za Taasisi]. Na matarajio ya msaada wa uhamishwaji, makazi na Huduma kwa makundi ya watu, huduma za Afya, utafutaji na Uokoaji nk. 

Mwajiri atatoa taarifa kwa maandishi kuhusu maboresho au mabadiliko katika Mpango wa kujiandaa na kukabili dharura [Idara/Taasisi]. 

Kwamba kutokana na aina ya huduma iliyotolewa kama ilivyotajwa hapo juu na Mtoa huduma atakayejulikana kama “Kontrakta” (Idara/Taasisi] wanakubali kutoa ____________________________ [taja aina ya huduma] katika tukio la dharura au hali inayoweza kuleta dharura katika________________ (mahali). Mkataba huu utadumu kwa muda wa ……………………… [Mwaka, miezi, siku] siku 90 baada ya kutolewa taarifa za zinazoelezea kukatishwa kwake. 

Imesainiwa na :

________________________




_____________________

Idara/Shirika





                 Mkurugenzi wa H/W

Tarehe:




                                  Tarehe:
KIAMBATISHO B: MFUMO WA WILAYA WA MENEJIMENTI YA MAAFA
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