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KUHUSU MAADILI YA WATUMISHI WA UMMA KATIKA
MFUMO WA VYAMA VINGI VYA SIASA

1.0 UTANGULIZI:

1.1 Kuanzia mwaka 1965 hadi 1992 Tanzania ilipokuwa na Mfumo
wa Siasa wa Chama Kimoja Watumishi wote wa Serikali na
Vyombo vyake siyo tu waliruhusiwa bali ilionekana ni wajibu
wao kushiriki katika mambo ya kisiasa. Shughuli nyingi za
kiserikali na za kisiasa zilikwenda kwa pamoja na palikuwepo na
maingiliano makubwa kati ya sehemu hizi mbili katika shughuli
zote za kiutendaji, kivongozi na kiitikadi.

1.2 Kufuatia mabadiliko ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania yaliyofanyika Julai, 1992 na kuruhusu mfumo wa vyama
vingi vya siasa, Serikali ilitoa maelekezo ya jinsi watumishi
watakavyoshiriki katika mambo ya Siasa kupitia Waraka wa Mkuu
wa Utumishi wa Umma Na. 1 wa Mwaka 1992.



2.0 UTARATIBU ULIOTOLEWA KATIKA WARAKA WA
MKUU WA UTUMISHI WA UMMA NA.1 WA MWAKA 1992:

Utaratibu uliotolewa katika Waraka wa Mkuu wa Utumishi wa
Umma Na. 1 wa Mwaka 1992 uliwagawa watumishi wa umma
katika makundi mawili na kuweka Masharti ya namna
watakavyoshiriki katika Siasa,

2.1 Watumishi wa Kundi "A" walijjumuisha Watumishi wa ngazi za juu
Serikalini, Serikali za Mitaa na katika Mashirika ya Umma
wanaoshughulikia vandaaji na usimamizi wa sera. Hawa ni
watumishi waandamizi wenye Madaraka kuanzia ngazi ya
Mkurugenzi na kuendelea juu, Meneja Msaidizi na kuendelea juu
na ngazi ya Mkurugenzi Mtendaji.

2.2 Watumishi wa Kundi "B" walijjumuisha watumishi wa ngazi za chini
na kati ambao hawahusiki na maandalizi ya sera mbalimbali.

2.3 Chini ya Waraka Na. 1 wa Mwaka 1992 watumishi katika Kundi
"A"na "B"walipewa masharti kuhusu mambo wanayoruhusiwa
na wasiyoruhusiwa kufanya.

3.0 KASORO ZILIZOJITOKEZA

3.1 Uzoefuambao Serikali imeupata, kupitia Uchaguzi Mkuu wa mwaka
1995 na pia uchaguzi wa Serikali za Mitaa uliofanyika katika ngazi
ya Mtaa, Kitongoji na Kijiji mwaka 1994 na 1999 umebainisha kuwa
uhuru uliotolewa kwa watumishi wa umma kushiriki katika masuala
ya siasa umeathiri Maadili ya msingi ya utendaji kazi Serikalini na
vyombo vyake. Miongoni mwa athari hizo ni pamoja na tabia na
vitendo vifuatavyo vya baadhi ya Watumishi wa Umma:

3.1.1 Kutotekeleza kwa dhati sera za Chama Tawala.




3.1.2 Kuikashifu Serikali kufuatana na msimamo wa kisiasa.

3.1.3 Kujihusisha na masuala ya siasa mahali pa kazi.

3.1.4 Kutoa huduma za kiutumishi kwa upendeleo unaotokana na
msimamo wa kisiasa.

3.1.5 Kufanya shughuli za kisiasa wakati wa saa za kazi.

3.1.6 Watumishi wa Serikali Kuu kugombea nafasi za uongozi/
siasa katika Serikali za Mitaa jambo ambalo linakwenda
kinyume na dhana ya kutenganisha Madaraka kati ya
watungaji wa sera ambao ni viongozi wenye mwelekeo wa
kisiasa na wale watekelezaji wa sera ambao kwa kawaida
wanatakiwa kuwa watendaji.

3.2 Aidha, pamekuwepo utata kuhusu mgawanyo wa Watumishi katika

makundi 'A' na 'B' kutokana na vigezo vyake kutoeleweka vizuri
na hivyo wakati mwingine kusababisha mkanganyiko juu ya
mtumishi yupi yuko katika kundi lipi.

3.3 Mbali ya makundi yaliyotajwa katika aya ya 2 hapa jun kuna makundi

ya watumishi wa umma ambao hawakuorodheshwa katika Waraka
huo lakini kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
‘Tanzania, hawaruhusiwi kuwa wanachama wa chama chochote cha
siasa wala kujihusisha na shughuli zozote za kisiasa isipokuwa
kupiga kura tu. Watumishi hao ni:-

3.3.1 Askari wa Jeshi la Wanachi wa Tanzania (JWTZ) na Jeshi la
Kujenga Taifa (JKT), Polisi na Magereza (kwa mujibu wa
Ibaraya 147(3) na (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania).

3.3.2 Majaji na Mahakimu wa ngazi zote (kwa mujibu wa Ibara
ya 113A) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia).

3.3.3 Wajumbe na Watumishi wa Tume ya Uchaguzi na Wasima-
mizi wa Uchaguzi (kwa mujibu wa Ibara ya 74(14) na (15)
ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania).
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Mbali ya makundi yaliyoorodheshwa katika Katiba kutoshiriki katika
siasa yapo makundi mengine ambayo kwa mujibu wa kazi zao
hayapaswi kushiriki katika siasa, lakini hayakutajwa katika Waraka
wa Mkuu wa Utumishi wa Umma Na.1 wa Mwaka 1992, mathalani,
watumishi wa Idara ya Usalama wa Taifa, Taasisi yaKuzuia Rushwa,
Msajili wa Vyama vya Siasa, watumishi wa Ofisi ya Bunge, na
Mawakili wa Serikali.

UAMUZI WA SERIKALI:

Kutokana na kasoro hizi zilizosababisha kumomonyoka kwa Maadili
yamsingi ya Utumishi wa Umma Serikali imeamua kuhuisha Waraka
wa Mkuu wa Utumishi wa Umma Na.1 wa Mwaka 1992 kwa
lengo la kudhibiti tabia na vitendo vinavyokiuka Maadili ya
watumishi wa umma kwa kutumia kisingizio cha uhuru uliotolewa
kushiriki katika mambo ya siasa.

Serikali imeamua kwamba hakutakuwa na makundi mawili ya
watumishi kama ilivyokuwa hapo awali, bali watumishi wote wa
umma sasa watatawaliwa na masharti yanayofanana.

Serikali pia imeamua kuainisha utaratibu utakaozingatiwa na
watumishi wa umma watakaoamua kugombea ubunge kupitia viti
maalumu, pamoja na wale watakaoteuliwa na Rais kwa mujibu wa
Katiba kuwa Wabunge.

TAFSIRI YA MTUMISHI WA UMMA

Kwa madhumuni ya Waraka huu neno Mtumishi wa Umma lina
maana iliyoainishwa katika Kanuni za Kudumu za utumishi wa umma
toleo la 1994 kifungu Na.A.1(66). Nanukuu

"Public officer or officers extends to and includes every person
holding a public office invested with or performing duties of a
public nature, whether under the immediate control of the Presi-
dent or not, and includes an officer under the control of a Local
Government Authority or a Parastatal Organization, but does not
include a person holding such an office only on part-time basis"
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6.0 UTARATIBU MPYA:

6.1 Madhumuni ya Utaratibu Mpya:

Madhumuni ya Waraka huu ni kuweka utaratibu mpya ambao pamoja
na masharti yake, unazingatia umuhimu wa kuendelea kuwapa watumishi
nafasi ya kutumia haki hii ya kikatiba kwa kuweka mipaka ili kuepuka
madhara yanayoweza kuathiri utendaji wa shughuli za umma. Kwa
hiyo lengo la Waraka huu ni kuonyesha mipaka na nafasi ya watumishi
wa umma katika kushiriki katika mambo ya siasa na kuweka bayana

mipaka ambayo haina budi kuzingatiwa kwa ukamilifu na kila mtumishi
wa umma.

6.2 Maadili ya Msingi:

Watumishi wote wa umma wanapaswa kutambua na kuzingatia
Maadili ya msingi ya utumishi wa umma yafuatayo:

6.2.1 Kutekeleza wajibu wao kama watumishi wa umma bila
upendeleo wala ubaguzi kwa chama chochote cha Siasa
(Political Neutrali@/]mpartiahfty).

6.2.2 Kuwa na utii kwa Serikali ya chama kinachotawala
(Loyalty) kwa kutekeleza kwa dhati na kwa ufanisi Sera
za Serikali.

6.2.3 Kutoshiriki katika mambo ya siasa yanayozuia utendaji mzuri
katika vyombo vya umma.
6.2.4 Kutoa huduma kwa misingi ya haki (fairness).

6.2.5 Kufanya kazi kwa hekima na uadilifu (integrity).

6.2.6 Kutunza siri za Serikali, Serikali za Mitaa, Taasisi na
Mashirika ya Umma (confidentiality/secrecy).

6.2.7 Kuheshimu maadili ya taaluma (professional ethics).
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6.3 Ushiriki wa Watumishi wa Umma katika Siasa:

6.3.1 Watumishi wa umma wanaruhusiwa kushiriki katika mambo

6.3.2

ya siasa kama wakipenda. Hata hivyo, kwa kuwa hakuna
haki isiyokuwa na wajibu wala uhuru usiokuwa na
mipaka, watumishi wa Umma wanaruhusiwa kushiriki
katika mambo ya siasa kwa utaratibu maalum ili kuhakikisha
kwamba wanazingatia- Maadili ya msingi yaliyoainishwa
katika ayaya 5.2 hapa juuna kama yalivyofafanuliwa katika
kijitabu cha Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa
Umma, Tanzania kilichotolewa na Idara Kuu ya Utumishi
Serikalini, mwaka 1998.

Mambo Yanayoruhusiwa kwa Watumishi wa Umma:

Watumishi wote wa umma wanaoruhusiwa kushiriki katika
mambo ya siasa wanaweza kushiriki katika shughuli
zifuatazo: -

6.3.2.1 Kuanzia sasa hadi hapo itakapoamuliwa vinginevyo
Mtumishi wa Umma anaruhusiwa kuwa
mwanachama wa chama cha siasa anachokipenda,
isipokuwa watumishi wale walioainishwa kwenye
aya ya 8 ya Waraka huu.

6.3.2.2 Kupiga kura kwenye uchaguzi wa Rais, Wabunge
na uchaguzi wa Serikali za Mitaa.

6.3.2.3 Kuhudhuria mikutano halali ya kisiasa nje ya saa za
kazi kama msikilizaji.
6.5.2.4 Kutoa michango yake binafsi kwa ajili ya chama

chake akiwa nje ya mahali pa kazi na nje ya saa za
kazi.



6.3.3 Mambo Yasiyoruhusiwa kwa Watumishi wa Umma:

Watumishi wote wa Umma wanaoruhusiwa kushiriki katika
Siasa hawapaswi kushiriki katika shughuli zifuatazo:-

6.3.3.1 Kuajiriwa katika chama cha siasa wakati akiwa
bado ni mtumishi wa umma

6.3.3.2 Kujishughulisha na shughuli za kisiasa wakati wa
kazi na akiwa katika mahali pa kazi.

6.3.3.3 Kuvaa sare ya chama chochote cha siasa wakati
wa kazi na mahali pa kazi.

6.3.3.4 Kutoa matamshi yanayoweza kuathiri hadhi ya
Serikali kutokana na msimamo wake na imani
yake yaKkisiasa.

6.3.3.5 Kutoa huduma kwa ubaguzi kwa misingi ya imani
yakisiasa.

6.3.3.6 Kutoa siri za Serikali au Taasisi anayoitumikia.

6.3.3.7 Kutoa maoni katika mikutano ya hadhara ya kisiasa
atakayohudhuria inayofanyika nje ya saa za kazi

6.3.3.8 Kugombea nafasi yoyote chini ya Katiba au uongozi
wa ngazi yoyote katika chama cha siasa, akiwa
mtumishi wa umma. .

6.3.3.9 Kumpigia kampeni mgombea yeyote wa nafasi ya
uongozi chini ya Katiba au uongozi wowote katika
chama cha siasa akiwa mtumishi wa umma.




6.3.4 Utaratibu wa Kukoma Utumishi wa Ummas:

6.3.4.1 Iwapo Mtumishi wa umma ataamua:

(a) Kugombea nafasi yoyote chini ya Katiba, au

(b) Kugombea uongozi wa ngazi yoyote katika
Chama cha Siasa,

Utumishi wa mtumishi huyo utahesabiwa kuwa
umekoma tangu tarehe Tume ya Taifa ya Uchaguzi
itakapo-mtangaza kuwa mgombea uchaguzi au
tarehe yake ya kujiandikisha kugombea uongozi
katika chama cha siasa au siku Tume ya Taifa ya
Uchaguzi itakapomtangaza kuwa Mbunge/Diwani
wa viti maalum.

6.3.4.2 Siku ya kukoma kwa mgombea uchaguzi anayeta-
jwakatika aya 6.3.4.1(a) hapa juu ni siku Tume ya
Uchaguzi inapotangaza majina ya wagombea
(nomination day) au siku Tume ya Taifa ya
Uchaguzi itakapomtangaza rasmi kuwa Diwani/
Mbunge wa viti maalum.

6.3.4.3 Sikuyakukoma utumishi wa Mtumishi anayetajwa
katika aya ya 5.3.4.1(b) ni siku anayoamua

kujiandikisha kuwa mgombea Uongozi wa chama
kinachohusika.

 6.3.4.4 Mtumishi ambaye utumishi wake umekoma chini
ya utaratibu ulioainishwa katika ayaya 6.3.4.2 na
6.3.4.3 atalipwa stahili zake zote za utumishi
kulingana na Sheria za mafao nchini.

Endapo mtumishi wa umma atashindwa katika
Uchaguzi na akataka kurejea katika utumishi wa
umma hana budi kuomba ajira upya kwa Mamlaka
zinazohusika.




6.4 Utaratibu wa Utumishi kwa Mtumishi wa Umma Anayeteuliwa
na Rais kuwa Mbunge:

6.4.1 Mtumishi wa umma anayeteuliwa na Rais kuwa Mbunge
kwa mujibu wa Ibara ya 66(1)(e) ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kama ilivyorekebishwa na Sheria
Na.3 ya Mwaka 2000 atahiari kuchagua moja kati ya
mambo yafuatayo:-

(a) Kuchukua likizo bila malipo hadi atakapomaliza
kipindi chake cha uteuzi, au.

(b) Kujiuzulu katika utumishi wa umma na kulipwa mafao
yake kulingana na sheria za mafao nchini.

6.4.2 Hata hivyo atakapomaliza likizo yake baada ya kipindi
chake cha uteuzi, kurejea kwake kazini kutategemea
kuwepo kwa nafasi ya kazi ya kuweza kumuajiri katika
utumishi wa umma.

6.4.3 Iwapo mtumishi wa umma atasita kupokea uteuzi wa Rais
ataruhusiwa kuendelea kuwa mtumishi wa umma.

6.5 Watumishi wa Umma Waliokwishachaguliwa Uongozi wa
Vyama na Serikali za Mitaa:

Watumishi wa Umma waliokwishachaguliwa katika ngazi za
uongozi wa vyama na Serikali za Mitaa kabla ya Waraka huu
wanaruhusiwa kuendelea katika nafasi zao hadi vipindi vyao
vya uongozi vitakapomalizika.




7.0 WAKATI WA KUJITAYARISHAH{UHANDIKISHA KUWA
MGOMBEA

Mtumishi atakayeamua kugombea atatakiwa kutoa taarifa rasmij
kwa Mamlaka iliyomuajiri na kisha ataomba na atapewa likizo
bila malipo ili akashughulikie taratibu zake za kugombea nafasi
aliyoomba. Aidha, utaratibu utakuwa kama ifuatavyo:-

7.1 Kwa Wagombea Ubunge wa Majimbo ya Uchaguzi na
Madiwani Likizo hiyo itaanzia tangu siku ya kuvunjwa
Bunge na itakoma tarehe ya kuteuliwa na Tume ya Uchaguzi
kuwa mgombea (Nomination day).

7.2 Kwa upande wa viti maalum likizo hiyo itaanzia tangusikuya
kuvunjwa Bunge hadi tarehe Tume ya Uchaguzi
itakapomtangaza kuwa Diwani au Mbunge.

8.0 WATUMISHI WA UMMA WASIORUHUSIWA KUSHIRIKI
KATTKA SIASA:

8.1 Kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia makundi ya Watumishi wasioruhusiwa kuwa Wanachama
wa Chama chochote cha Siasa wala kujihusisha na shughuli
za kisiasa isipokuwa kupiga kura ni kama ifuatavyo:-

8.1.1 Askari wote wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania JWTZ)
na Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), Polisi na Magereza
(kwa mujibu wa Ibara ya 147(3) na (4) ya Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania).

8.1.2. Majaji na Mahakimu wa ngazi zote (kwa mujibu wa

Ibaraya 113A yaKatiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania).
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8.1.3 Wajumbe na Watumishi wote wa Tume ya Uchaguzi na
Wasimamizi wa Uchaguzi (kwa mujibu wa Ibara ya

74(14) na (15) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania).

8.2 Vyombo vingine vya utendaji Serikalini ambavyo kwa hulka

yake na kwa mujibu wa utendaji wake wa kazi Watumishi
wake hawaruhusiwi kuwa Wanachama wa chama chochote
cha siasana kushiriki katika mambo ya Siasa ni pamoja na
Watumishi wote wa Ofisi ya Bunge, Taasisi ya Kuzuia
Rushwa, Idara ya Usalama wa Taifa, Mawakili wa Serikali,
na watumishi wa Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa.

9.0 NIDHAMU:

9.1. Maadili haya yatakuwa sehemu ya Kanuni za Kudumu za

Utumishi wa Umma (Standing Orders for the Public
Service) na kanuni nyingine mbalimbali za Utumishi wa
Umma (Service Regulations) ambazo zitarekebishwa
ipasavyo.

9.2. Masuala ya nidhamu yanahitaji usimamizi wa karibu, hivyo

kila Mtendaji Mkuu, Kiongozi wa Idara na Sehemu katika
Serikali Kuu, Serikali za Mitaa, Mashirika ya Umma na
Taasisi nyingine za umma anaagizwa kuhakikisha kwamba
Watumishi walio chini yake wanagawiwa Waraka huu na
wanaelimishwa ipasavyo kuhusu masharti ya Waraka huu ili
hatimaye wayazingatie kwa ukamilifu bila visingizio vya aina
yoyote ile.

9.3. Aidha, ni muhimu kila Mtumishi wa Umma kujua na kuelewa

nafasi, haki na wajibu wake katika utaratibu wa Mfumo wa
Demokrasia ya vyama vingi vya siasa ili ushiriki wake katika
siasa usiathiri vibaya HIARI yake ya kuwa mtumishi wa
umma na utendaji wake wa kazi katika sehemu yake ya
kazi.
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9.4. Mtumishi wa umma atak?yekiuka masharti ya waraka huu
atachukuliwa hatua za kinidhamuy ikiwa ni pamoja na
kufukuzwa kazi kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratiby
zilizopo katika chombo anachokitumikia. Aidha, anaweza
kuchukuliwa hatua za kisheria kulingana na kosa
atakalobainika kulitenda, -

10.0  TAMATI

Waraka huu unatolewa chini ya Sheria ya Utumishi Serikalini Na.
16 ya mwaka 1989 Kifungu 4(1) na unaanza kutumika tarehe
1 Julai, 2000. Aidha, Waraka wa Mkuu wa Utumishi wa Umma
Na. 1 wa Mwaka 1992 unafutwa.

M.Y.C. LuMBANGA
Katibu Mkuu Kiongozi na
Mbkuu wa Utumishi wa Umma

Imepigwa Chapa na Mpigachapa wa Serikali— Dar os Salaam, Tanzania
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1.0 Waraka wa Mkuu wa L urmsum Umma Na.1 wa Mwaka 2000 uliweka Masharti
vanayowaongoza Watumishi wa Umma kushiriki katika shughuli za Kisiasa nchinl.

Baada ya Masharti hayo kutum ika kwa muda wa takriban mwaka mmoje na
nusu, Serikall imeamua K ufa 5 marekebish l'“'tka Waraka huo kwa lengo Ia
kuboresha Masharti hayo kwe Watumishi wa Umma W9ta;<aoa'nua Kugombea

au Wmfmaotﬂuhv\/aiaukanma zilizotajwa hapo inu kama-ifuatavyo:

2 1 Watumishi wa Umma wanacamua kugombea Udiwan
Watamishi wa Umma watakaoamua kugombea Udiwani wanaruhusiwa
kufenya hivyo naendepo watabahatika kushinda wataendelea na ajira
250 kwani Udiwani sio ajira.
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Watumishi wa Umma watakaoamua kugcrn ca
wanaruhusiwa kufanya hivyo na endapo watd
kuacha kazi na kulipwa mafao yao au kusht
kipindi chote cha uhai wa Bunge tangu "L
itakapowatangaza kuwa Wabunge.

2.3 Watumishi wa Umina Wanaotsuiiwa na Rale K
Mujibu wa iuma va 66(1)(e) ya Katiba ya Jarl
e Taﬁzmw;u Mwaka 1877 {Toleo ia Hwa!

Watumishi wa Umma walak 33teuiiw' m Rac Kuwa Wabunge we
Bunbeiad thuri ya Muungano wa Tanzania K ,va.uwu\l wa iba *dya
66(1) e} va <aub ya Jamhuri ya Muunga no wa | L ya mwaka

1977 ’Toiw la iwaka 2‘000) wana hlanyu dmdi\uSCﬂdkd_ na Kulipwa
mafa vao au kuchukua likizo bila malipe kwe kipindi chote cha thai
wa Bunge kuanzia siku we tamyﬂw!awcs.

2. 4 Watumishi wa Umma Watakacgombea Ubungs Kadla B unge la
Jumuya ya Abrika xﬂﬁShﬁn!Ex -

Watumishiwa ummawataf\aof iaguhv}.amwa /‘w. pun A(m} Bun

la Jumuiya ya Afrika Mashariki wanaweza kuendelsz na kuél Katika
Utumishi wa Umma au kuchukua likizo bila maiipo. ohu, ?t* wa
kuhudhuria Vikao vya Bunge la Jumuiya va Afrika Mashariki
watalazimika kutoa taarifa kwa Wacjir wao na watapewa ruhusa
maa\umu ya kuhudhuria Vikao hivye.
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REKEBISHO NA. 2

KUHUSU WATUMISHI WA UMMA KUGOMBEA NAFASI ZA
UONGOZ! KATIKA SERIKAL] ZA MITAA

Waraka wa Mkuu wa Utumishi wa Umma Na. 1 wa MWaka 2000

uliweka masharti yanayowaongoza Watumishi wa Umma kUShlI’lkl
katika shughuli za kisiasa nchini.

Baada ya Masharti hayo kutumika kwa muda wa takriban mwaka
mmoja na nusu yaani Aprili, 2002,. Serikali iliamua kufanya
marekebisho katika Waraka huo kupitia REKEBISHO NA. 1 kwa
lengo la kuboresha Masharti hayo kwa Watumishi wa Umma
watakacamua kugombea au watakaoteuliwa katika nafasi za Udiwani,
Ubunge wa Viti maalum,Ubunge wa Kuteuliwa na Rais katika Bunge

la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Wagombea Ubunge katika
Bunge la Afrika Mashariki.



3.0 Waraka huo wa Mkuu wa Utumishi wa Umma sasa umetumika kwa

4.0

takriban miaka tisa (9) na Serikali imeamua kuufanyia marekebisho
kwa lengo la kuboresha mashar’ti hayo, hususan kUhUbU Watumishi

Kitongoji au Mjumbe wa Halmashaurl ya Kijiji kwa upande vva
Halmashauri za Wilaya au Mwenygkiti wa Mtaa au Mjumbe wa Kamati
ya Mtaa kwa upande wa Halmashauri za Miji kama ifuatavyo:

3.1 Watumishi wa Umma ambao ni Waajiriwa katika Harmaﬁhauri
Kitongoji au Mtaa katlka Halmashauri Wanazofany|a kazi.

3.2 Masharti mengine kuhusu ushiriki wa Watumishi wa Umma katika
shughuli za siasa yanabaki kama vyalivyo.

MWISHO.

Marekebisho haya yatatumika kuanzia tarehe 16 Septemba, 2009.
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Phll!emon L. Luhanj
KATIBU MKUU KIONGOZI NA
MKUU WA UTUMISHI WA UMMA
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