

Telegrams "CABINET"
DAR ES SALAAM
Simu Na: 2116898, 2116900/6
Barua pepe: chief@ikulu.go.tz
Barua pepe: ikulu@ikulu.go.tz
Fax: 2113425/2116914/2117272
Unapojibu tafadhali taja:



OFISI YA RAIS
IKULU,
1 BARABARA YA BARACK OBAMA
11400 DAR ES SALAAM

Kumb. Na: CAB 157/433/1/27

01 Agosti, 2015

**WARAKA WA MKUU WA UTUMISHI WA UMMA
NA. 2 WA MWAKA 2015**

**KUHUSU UTEKELEZAJI WA AHADI YA UADILIFU KWA
VIONGOZI, WATUMISHI WA UMMA NA SEKTA BINAFSI**

1.0 UTANGULIZI

- 1.1 Misingi ya maadili nchini ina historia ya siku nyingi ambapo baada ya Uhuru, kuliwekwa ahadi zilizosaidia kuhamasisha wananchi kujenga ari ya uzalendo, uadilifu, na kuchukua rushwa na unyonyaji. Misingi hii iliwaongoza wananchi katika kufikia malengo yao ya maendeleo. Baada ya kurejeshwa kwa mfumo wa vyama vingi vya siasa nchini mwaka 1992, ahadi hizo hazikupewa msukumo mkubwa kutokana na kuhusishwa na mfumo wa chama kimoja cha siasa.
- 1.2 Ili kuziba pengo hilo, ilitungwa Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma, sura ya 398, ili kuweka misingi ya kisheria kuhusu maadili ya uongozi na utumishi wa umma. Aidha, Serikali iliunda Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi ambayo, pamoja na kusimamia utekelezaji wa Sheria hii, ilipewa pia jukumu la kukuza maadili ya uongozi nchini.
- 1.3 Kwa kuwa maadili ni jambo mtambuka linalowahusu wananchi wote, Serikali pamoja na hatua nyingine, iliunda vyombo mbalimbali vya kueneza na kuimarisha maadili ya Viongozi na Watumishi wa Umma, pamoja na wananchi kwa ujumla. Hatua hizo ni pamoja na kuhusishwa kwa Kanuni za Maadili ya Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma za mwaka 2005, na kutungwa upya kwa Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa ya mwaka 2007. Aidha, Serikali pia imeendelea kutekeleza Mkakati wa Kuzuia na Kupambana na Rushwa.

- 1.4 Pamoja na juhudi hizi, upo umuhimu wa kuendelea kubuni mikakati mingine na kuimarisha mikakati iliyopo. Hivyo, Serikali imeanzisha utaratibu wa kuhamasisha uadilifu kwa Viongozi, Watumishi wa Umma na Sekta Binafsi kupitia Ahadi za Uadilifu (*Integrity Pledges*).

2.0 MADHUMUNI YA WARAKA

Madhumuni ya Waraka huu ni kuweka utaratibu wa utekelezaji wa Ahadi za Uadilifu kwa Viongozi na Watumishi wa Umma na wale wa Sekta Binafsi. Waraka huu unawahamasisha kuwa waadilifu, wawazi, wawajibikaji, wenye kuzingatia weledi katika kuhudumia umma. Waraka pia unahimiza ari ya kupambana na rushwa na maovu mengine, pamoja na kuwashirikisha wananchi katika kufuatilia ukiukwaji wa maadili miongoni mwa Viongozi, Watumishi wa Umma na Sekta Binafsi na kutoa taarifa kwa mamlaka husika.

3.0 MISINGI YA WARAKA

- 3.1 Ahadi ya Uadilifu ni tamko rasmi na bayana la dhamira ya kuwa mwadilifu na kuunga mkono Kampeni ya Kitaifa kuhusu Maadili na Mapambano dhidi ya Rushwa. Ahadi ya Uadilifu ni tamko la dhamira ya uongozi na watumishi kwenye sekta ya umma na ya binafsi kuzingatia kanuni za maadili ya umma.
- 3.2 Pamoja na kuwepo Sheria, Kanuni, Miongozo na Mikakati ya Kukuza Maadili na Kupambana na Rushwa, bado rushwa ipo na lazima iendeleo kupigwa vita. Wananchi nao wameendelea kusumbuliwa na urasimu usio wa lazima na utoaji wa huduma usioridhisha unaotengeneza mazingira ya rushwa.
- 3.3 Kwa upande mwingine, huko nyuma, sekta binafsi haikushirikishwa vya kutosha katika Mikakati wa Kupambana na Rushwa. Rushwa inaonekana ni tatizo la sekta za umma wakati ambapo wanaotoa na kupokea rushwa wako pia katika sekta binafsi. Hivyo Sheria, Kanuni, Miongozo na Mikakati iliyopo haiwezi peke yake kupunguza au kumaliza kabisa tatizo la rushwa na utovu wa maadili nchini. Lazima wadau wote washirikishwe na wakaribishwe kutoa Ahadi ya Uadilifu. Hii ni fursa kwa Sekta Binafsi kuonesha utayari wao kushiriki mapambano haya.

4.0 UTEKELEZAJI WA AHADI YA UADILIFU

4.1 Utekelezaji wa Ahadi ya Uadilifu utakuwa kama ifuatavyo:-

- (a) Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma itasimamia utekelezaji wa jumla wa Ahadi ya Uadilifu kwa Viongozi wa Umma na kutoa Hati ya Ahadi ya Uadilifu kwa Viongozi wa Umma;
- (b) Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma itaratibu utekelezaji wa Ahadi ya Uadilifu na kutoa Hati ya Ahadi ya Uadilifu kwa Watumishi wa Umma kwa kuwashirikisha Watendaji Wakuu wa Wizara, Idara Zinazojitegemea, Sekretarieti za Mikoa, Wakala za Serikali, Taasisi za Serikali, Mashirika ya Umma na Mamlaka za Serikali za Mitaa; na
- (c) Wakala ya Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA) itasimamia utekelezaji wa Ahadi ya Uadilifu na kutoa Hati ya Ahadi ya Uadilifu kwa makampuni binafsi.

4.2 Sekretarieti ya Maadili na Mamlaka zilizotajwa zina wajibu wa kuandaa orodha ya Viongozi, Watumishi wa Umma na Makampuni yanayotakiwa kusaini Ahadi ya Uadilifu.

4.3 Kamishna wa Maadili, Watendaji Wakuu wa Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mashirika ya Umma na Mtendaji Mkuu wa BRELA, wataweka saina Hati hizo kama wasimamizi wa utekelezaji, kila mmoja kwa mamlaka aliyonayo.

4.4 Kutokana na maelekezo haya, Viongozi wote wa Umma waliotajwa katika Sheria ya Maadili ya Viongozi, Watumishi wote wa Umma, na Makampuni yaliyosajiliwa Tanzania, yataapaswa Kujaza Hati ya Ahadi ya Uadilifu na kuwasilisha kwa Mamlaka inayohusika. Aidha, wahusika wanapaswa kushiriki kikamilifu katika Kampeni ya Kitaifa ya kuhamasisha maadili na elimu kuhusu umuhimu wa Ahadi ya Uadilifu katika mapambano dhidi ya rushwa na utovu wa maadili.

4.5 Mamlaka zote za ajira zinaelekezwa kuhakikisha kuwa Ahadi ya Uadilifu inakuwa sehemu ya barua ya ajira na uteuzi wa Viongozi na Watumishi wa Umma kama zilivyoambatishwa na Waraka huu.

5.0 **WANAOHUSIKA NA WARAKA**

Waraka huu unawahusu Viongozi na Watumishi wote wa Umma katika Utumishi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na Makampuni Binafsi yanayoendesha shughuli zake ndani ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

6. **MATARAJIO YA UTEKELEZAJI WA WARAKA**

Inategemewa kuwa, utekelezaji wa Waraka huu utajenga mwitikio na dhamira ya uadilifu, uwazi, uwajibikaji, ari ya kupambana na rushwa na utoaji wa huduma bora katika Sekta ya Umma na Binafsi.

7. **UTEKELEZAJI WA WARAKA**

7.1 Usimamizi na utekelezaji wa Waraka huu utakuwa kama ilivyofafanuliwa katika aya ya 4 ya waraka kuhusu Utekelezaji wa Ahadi za Uadilifu.

7.2 Waraka huu unaanza kutumika leo tarehe 01 Agosti, 2015.



Balozzi Ombeni Y. Sefue
KATIBU MKUU KIONGOZI NA
MKUU WA UTUMISHI WA UMMA