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WARAKA WA UTUMISHI WA UMMA NA 3  
WA MWAKA 2007 KUHUSU MAVAZI KWA 

WATUMISHI WA UMMA 
 
Utangulizi: 
     Waraka wa Utumishi Na. 1 wa mwaka 1971 unaohusu 
mavazi ulitokana na mwongozo uliotolewa na Chama cha 
TANU  kuhusu mavazi. 
     Madhumuni ya waraka huo ilikuwa kuimarisha heshima 
ya Taifa kwa kuhakikisha kuwa watumishi wa Serikali 
wanavaa mavazi ya heshima wanapowahudumia wananchi. 
Waraka huo uliainisha baadhi ya mifano ya mavazi ambayo 
yalionekana hayafai na yale yanayofaa kwa wanawake na 
wanaume, utengenezaji wa nywele  unaofaa na usiofaa na 
vipodozi visivyokubalika. 
 
Hali ilivyo sasa: 
     2. Tangu waraka huo ulipotolewa kumekuwepo na 
mabadiliko makubwa ya mitindo ya mavazi, nywele na 
vipodozi.  Mabadiliko ya mitindo ya mavazi ni jambo 
lisiloepukika.   Hata  hivyo  baadhi ya  mitindo hiyo ya mavazi 
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inashusha heshima na hadhi ya utumishi wa umma kama 
itaendelea kuvaliwa na ni kinyume na kifungu cha 2 (e) 
cha kanuni za Maadili ya utendaji katika utumishi wa 
umma za mwaka 2005. 
      
     Hata hivyo kumekuwepo na tatizo la kutokuwepo na 
tafsiri inayoeleweka juu ya mavazi  ula ni ya heshima au 
yanayokubalika na yasiyokubalika mahali pa kazi. 

 

  

Uamuzi wa Serikali: 
  
     Tafsiri ya mavazi ya heshima hutegemea mila na 
desturi ya jamii husika.  Katika  utumishi wa umma 
mavazi ya heshima kwa mtumishi wa umma ni yale 
ambayo yanazingatia mila na desturi za taifa letu ambayo 
yanapovaliwa hayaonyeshi sehemu ya maungo ya mwili 
ambayo hayakuzoeleka kuachwa wazi, hayabani na 
ambayo hayana michoro au maandishi ya kudhalilisha 
wengine au yanayoonyesha ushabiki wa kitu fulani. 
 
     Kwa hiyo waraka huu unatoa ufafanuzi kuhusu mavazi  
nadhifu yanayopaswa kuvaliwa kazini kwa kutoa mifano 
michache ya mavazi ambayo siyo ya heshima na ambayo 
hayakubaliki katika utumishi wa umma kwa jinsi zote 
mbili. 

 
Utekelezaji: 
 

3. Ufuatao ni ufafanuzi wa mavazi yasiyokubalika 
mahali pa kazi ambayo pia yameonyeshwa kwa picha 
kwenye kiambatisho A na B.  Nguo kama “Jeans” na 
fulana zinaweza kuvaliwa na watumishi ambao 
wanalazimika kufanya kazi za nje ya ofisi. 
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  3.1 Kwa Wanawake: 

 
(i)        Baadhi ya mavazi yasiyofaa: 
 

 Nguo zinazobana, 

 Nguo fupi ambazo zinaacha  magoti wazi, 

 Nguo ambazo zinaacha sehemu ya mwili 
wazi kama vile kitovu na kifua, 

 Nguo ambazo zina picha, michoro, na 
maandishi ambayo  hayaendani na 
shughuli za serikali, 

 Kaptura aina yoyote ile kama vile pedo na 
pensi, 

 Nguo zinazoonyesha maungo ya mwili 
(transparent), 

 Suruali za “Jeans”, 

 Suruali yoyote iliyoachwa bila kupindwa, 

 Fulana – “T-Shirts” (Hizi zivaliwe tu wakati 
wa shughuli maalum inayotambulika), 

 Nguo ambazo ni za kazi maalum – 
michezo, kazi za nje au burudani.  Hizi 
zivaliwe mahususi wakati wa utekelezaji 
wa shughuli hizo, 

 Nguo yenye maandishi ya chama 
chochote cha siasa au ushabiki wa kitu 
fulani, 

 Nguo yeyote inayopingana na maadili ya 
utumishi wa umma. 
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(ii) Nywele  zisizofaa: 

 Nywele chafu na ambazo hazikutengenezwa 
vizuri. 

 
(iv) Viatu visivyofaa 

 Kandambili, 

 Viatu vya michezo (isipokuwa wakati wa 
shughuli maalum za michezo). 

 

 (iii) Nywele zisizofaa: 

 Nywele chafu na ambazo hazikutengenezwa vizuri. 

 Nywele zilizosukwa mitindo ya aina yoyote ile  

 Ndevu zisizotunzwa vizuri. 
 

(iv) Viatu visivyofaa: 

 Kandambili, 

 Viatu vya michezo (Labda wakati wa shughuli 
maalum za michezo). 

 
3.2 Kwa Wanaume:  Mwisho: 
(i) Baadhi ya mavazi yasiyofaa: 

 Nguo ambazo ni za kazi maalum kama vile 
michezo (Hizi zivaliwe wakati wa shughuli hiyo 
tu). 

 Nguo ambazo zina michoro, maandishi na 
picha ambazo haziendani na shughuli za 
serikali. 

 Nguo zinazobana. 

 Kaptura ya aina yoyote. 

 Suruali yoyote inayoachwa bila kupindwa. 

 Suruali za “Jeans” na Fulana “T-shirts” (Hizi 
zivaliwe tu wakati wa shughuli maalum 
inayotambulika). 

 Kikoi au msuli. 

 Nguo zenye maandishi ya chama chochote 
cha siasa na yenye kuonyesha ushabiki wa 
kitu fulani. 

 Nguo yeyote inayopingana na maadili ya 
utumishi wa umma. 

 

  
     4.  Kwa waraka huu waajiri wote wanapaswa kuwaelimisha 
watumishi kuhusu mavazi yasiyokubalika na kusimamia 
kikamilifu suala la mavazi kwa watumishi wa umma . 
 
     5.  Waraka huu unafuta Waraka wa Utumishi Na.1 wa 
mwaka 1971 na unaanza kutumika mara moja. 
 
 
 

 
 

George D. Yambesi 
KATIBU MKUU 

(MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA) 
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