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DIBAJI I
Matarajio ya wananchi kwa Serikali ni kupata huduma bora kutoka kwa Viongozi na 

wote kulazimika kubuni na kuibua mikakati mbalimbali ili kuongeza tija na ufanisi wa 
kazi. 

Ufanisi na tija haviwezi kupatikana kama Taasisi za Umma hazikuzingatia masuala 
muhimu likiwemo suala la maadili ya utendaji katika Utumishi wa Umma. Uzingatiaji 
wa maadili ni muhimu kwa ajili kupatikana tija na ufanisi kutokana na kuhimiza 
watumishi wa Umma kutumia utaalam kwa kiwango cha hali ya juu, kuwa waaminifu 
na hivyo kutumia Rasilimali za Umma kwa manufaa ya Umma na kuwajibika kwa 

Maadili imepewa jukumu la kuandaa miongozo ya maadili na kufuatilia utekelezaji 

imeandaa Mwongozo wa Ufuatiliaji wa Uzingatiaji wa Maadili ili utumike katika Taasisi 
za Umma kufanikisha ufuatiliaji wa uzingatiaji wa maadili sehemu za kazi. 

Ufuatiliaji wa karibu na wa mara kwa mara utaziwezesha Taasisi za Umma kubaini 
viwango vya uzingatiaji wa maadili kwa watumishi wake. Mrejesho unaopatikana 
kutokana na ufuatiliaji huo, unapaswa kuzisaidia Taasisi kubuni mikakati ya kuboresha 
huduma zinazotolewa kwa wananchi ili zipatikane haraka, kwa ubora na bila 
usumbufu au urasimu usiokuwa na sababu na vile vile kuchukua hatua zitakazoongeza 
uadilifu.   

Wito kwa waajiri ni kutumia mwongozo huu kikamilifu kwa kuweka mazingira 
yanayochochea uadilifu sehemu za kazi kwa mujibu wa maelekezo yaliyomo katika 
mwongozo huu na kufuatilia uzingatiaji wa maadili kwa watumishi wao.  Kadri ambavyo 
Serikali inafanikiwa kupunguza malalamiko ya wananchi yanayosababishwa na vitendo 
vya ukiukwaji wa maadili, imani ya wananchi kwa Serikali yao itaongezeka, jambo 
ambalo ni muhimu kwa uendeshaji wa Serikali. Mwongozo huu usaidie kumwezesha 
kila mwajiri, mtumishi wa Umma na Taasisi Simamizi za Maadili kutoa mchango wao ili 
tujenge Utumishi wa Umma ambao ni adilifu, unaowajibika na ni sikivu kwa wananchi. 

Nawatakia utekelezaji mwema.
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DIBAJI II

Moja ya majukumu ya Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
(OR-MUU) ni kuandaa miongozo ya maadili katika Utumishi wa Umma na 
kuhakikisha kuwa miongozo hiyo inazingatiwa.

Katika kutekeleza jukumu hilo, OR-MUU iliandaa na kutoa Kanuni za Maadili 
ya Utendaji katika Utumishi wa Umma tangu mwaka 1998 na kuzihuisha mwaka 
2005 wakati zilipotolewa kanuni nyingine ambazo zinaendelea kutumika hadi 
sasa.

Pamoja na  kutoa Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma, 
OR-MUU imetoa machapisho mbalimbali na kuandaa vipindi vya kuelimisha 
na kuhamasisha uzingatiaji wa maadili kwenye Utumishi wa Umma. Njia 
nyingine zilizotumika ni kufanya tafiti ili kubaini kiwango cha uadilifu wa 
watumishi wa Umma. Maoni ya wadau na ya watumishi wa Umma kwenye 
tafiti hizi yameonyesha kuwa katika maeneo machache uzingatiaji wa maadili 
unaridhisha lakini maeneo mengi yana udhaifu katika uzingatiaji hivyo  hatua za 
kuleta mabadiliko zinahitajika.   

Pamoja na jitihada hizi za kukuza maadili kupata mwitikio kutoka kwenye Taasisi 
za Umma, bado kuna ukosefu wa mfumo mahsusi wa kufahamu kiwango halisi 
cha jinsi Taasisi za Umma zinavyosimamia na kuweka mazingira ya kuwezesha 
uzingatiaji wa maadili na jinsi watumishi wa Umma wanavyozingatia maadili.

Kutokana na hali hiyo, OR-MUU imeandaa mwongozo utakaosaidia Taasisi za 
Umma kujipima zenyewe jinsi zilivyotengeneza mazingira ya kuwahamasisha 
watumishi wao kuzingatia maadili, kufuatilia na kupima viwango vya uzingatiaji 
wa maadili kwa watumishi wakati wote na kuiwezesha OR-MUU kupata taarifa 
ya hali ya uzingatiaji wa maadili katika Utumishi wa Umma. 

Mwongozo huu ambao una lengo la kusaidia ukuzaji na usimamizi wa maadili 
sehemu za kazi, umetolewa kwa mujibu wa Kifungu 35 (2)(b) cha Sheria ya 
Utumishi wa Umma Sura 298 inayoipa OR-MUU mamlaka ya kuendeleza na 
kufuatilia masuala yanayohusu maadili ya watumishi wa Umma.  

Ufuatiliaji wa uzingatiaji wa maadili kwa  kutumia mwongozo huu utafanywa 
na Taasisi za Umma na pia OR-MUU kama Taasisi Simamizi.  Ufuatiliaji huo 
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utafanyika katika maeneo makuu mawili. Eneo la kwanza litapima jinsi Taasisi 
inavyowezesha kuwepo kwa miundombinu ya maadili ambayo inatengeneza 
mazingira ya kukuza maadili na uzingatiaji wake. Eneo la pili litapima namna 
watumishi wanavyozingatia kanuni za maadili ya Utumishi wa Umma.   

Kutokana na umuhimu wa maadili kwa Taasisi, mwongozo huu unapaswa 
kutumiwa na Taasisi za Umma kwa ukamilifu kwa kufanya ufuatiliaji wa  mara 
kwa mara.  Ufuatiliaji huo utasaidia kupima ni kwa kiasi gani  maadili ya Utumishi 
wa Umma yanazingatiwa na watumishi. Matokeo ya ufuatiliaji  wa uzingatiaji 
wa maadili yatatumika kuchukua hatua  kwa kufanya marekebisho ili kuongeza 
viwango vya uzingatiaji maadili na viwango vya huduma zinazotolewa kwa 
wananchi. Kwa upande mwingine, ufuatiliaji wa mara kwa mara utakaofanywa 
na Taasisi utaiwezesha OR – MUU kutekeleza jukumu lake kikamilifu kama 
Taasisi Simamizi ya Maadili katika Utumishi wa Umma.

Matumaini ya Serikali ni kuwa Mwongozo huu utatumiwa kikamilifu na kwamba 
hautachukuliwa tu kuwa ni nyenzo ya kuhakiki tabia na mienendo ya watumishi 
wa Umma bali pia utatambuliwa kuwa ni nyenzo ya kuongeza tija, kuokoa 
Rasilimali za Umma zinazopotea kutokana na ukosefu wa maadili na kuongeza 
ari ya watumishi kufanya kazi kwa ufanisi. Hivyo hii ni nyenzo muhimu ya 
kuboresha utoaji wa huduma kwa wananchi.

Mwongozo huu utatumika kwa Taasisi zote za Serikali.
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VIFUPISHO

ACS  - “Access Control System”

AZAKI - Asasi Za Kiraia

CCTV  - “Closed-circuit Television”

NAO  - “National Audit Office”

OPRAS - “Open Performance Review and Appraisal System”

OR - MUU - Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma

TAKUKURU - Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
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1.0   UTANGULIZI
Miongoni mwa masuala yanayozikabili Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala, 
Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi nyingine za 
Umma ni suala la kuhakikisha kuwa watumishi wake wanafanya kazi kwa tija na 
kuzingatia sera, sheria, kanuni na taratibu zinazoongoza Utumishi wa Umma.  
Jambo hili ni muhimu kutokana na maadili kugusa nyanja zote za utendaji 
katika Utumishi wa Umma, hali ambayo inafanya liwekewe msukumo mkubwa 
na Serikali. Katika kuweka msukumo huo, Serikali imeandaa Mwongozo 
wa Kufuatilia Uzingatiaji wa Maadili katika Utumishi wa Umma kwa lengo 
la kuzisaidia Taasisi za Umma kufuatilia, kujitathmini na kuchukua hatua 
zinazostahili katika kuimarisha maadili sehemu za kazi. 

1.1   Madhumuni ya Mwongozo

Mwongozo huu unatoa maelekezo ya jinsi Taasisi za Umma zitakavyofanya  
ufuatiliaji wa uzingatiaji wa maadili kwenye Utumishi wa Umma.  Ufuatiliaji 
huo wa uzingatiaji wa maadili utaziwezesha Taasisi za Umma kusimamia 
maadili kwa ukamilifu zaidi na hivyo kuboresha utoaji wa huduma. 
Ufuatiliaji utafanyika kwa kukusanya taarifa zinazohusiana na namna 
masuala ya maadili yanavyoonekana kwenye Taasisi husika. Kupitia taarifa 
hizo, Taasisi itapata mrejesho ambao utaisaidia kujiimarisha zaidi kama 
inafanya vizuri au kujirekebisha kama inafanya vibaya katika masuala ya 
uzingatiaji wa maadili.

1.2 Mamlaka ya Kisheria na Uhalali wa kufanya Ufuatiliaji 

Kifungu 35(2)(b) cha Sheria ya Utumishi wa Umma Sura 298 kimetoa 
mamlaka kwa OR-MUU kuainisha Kanuni za Maadili katika Utumishi 
wa Umma. OR-MUU imeandaa na kuchapisha Kanuni za Maadili katika 
Utumishi wa Umma na kutoa ufafanuzi wa kanuni hizo kwenye “Kitabu 
cha Kufanya Kilicho Sahihi”. Kwa upande mwingine, Mamlaka za ajira 
zimepewa jukumu la kusimamia nidhamu ya watumishi ikiwa ni pamoja na 
uzingatiaji wa sheria, kanuni, taratibu na maadili ya Utumishi wa Umma. 
Hivyo, Taasisi za Umma zinatakiwa kuwa na usimamizi madhubuti ili 
kuhakikisha kuwa sheria, kanuni, taratibu na maadili ya Utumishi wa 
Umma yanazingatiwa  ipasavyo.
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1.3   Mambo ya Msingi katika Ufuatiliaji wa Uzingatiaji wa Maadili

Ufanisi katika kufanya ufuatiliaji wa uzingatiaji wa maadili kwenye Taasisi 
za Umma utatokana na nia thabiti na dhamira ya uongozi kwenye suala la 
maadili. 

Ili kufanikisha ufuatiliaji wa uzingatiaji wa maadili ni muhimu kuzingatia 
mambo yafuatayo: 

(i) Uelewa wa watumishi kuhusu Maadili ya Utumishi wa Umma

 Kwa kuwa upimaji wa uzingatiaji utaangalia ni jinsi gani watumishi 
wanavyozingatia maadili ya Utumishi wa Umma ni lazima watumishi 
wawe na uelewa wa maadili hayo.  Uelewa huo utatokana na  kupatiwa 
mafunzo ya awali mara wanapoanza kazi, kupatiwa kanuni za maadili 
na kusaini fomu ya kiapo cha kuzingatia maadili (Kiambatisho 1) na 
kukumbushwa mara kwa mara kwa njia mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
mafunzo angalau mara moja kwa mwaka.  Njia nyingine ya kuimarisha 
uelewa na uzingatiaji wa maadili kwa watumishi ni kuwapatia ushauri 
wa kimaadili.

(ii) Kuwa na watumishi watakaowajibika Kusimamia Utaratibu huu

 Kazi ya kusimamia maadili ya watumishi wa Umma ni jukumu la msingi 
la kila Taasisi ya Umma. Uratibu wa usimamizi huu unafanywa na Idara 
ya Utawala na Rasilimali watu. Ili kazi hii iweze kufanywa kwa ufanisi, 
ni muhimu suala la nidhamu na maadili likaingizwa kwenye orodha ya 
kazi kwa watumishi wa sehemu ya Rasilimali watu. Afisa atakayepewa 
kazi hiyo chini ya Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali watu atahusika 
moja kwa moja kutekeleza jukumu hilo.

1.4   Faida za Uzingatiaji wa Maadili

Uzingatiaji wa maadili unawezesha Taasisi kufikia malengo yake ikiwa 
ni pamoja na kufanikisha Dira na Dhima yake. Hii inatokana na kuwa 
watumishi waadilifu, wawajibikaji, wanaofanya kazi kwa uwazi na  
wanaotumia vizuri Rasilimali fedha, Rasilimali vitu na Rasilimali watu. 
Mambo yote  haya ni muhimu kwa ajili ya kuleta tija na ufanisi wa kazi. 
Faida mahsusi zinazopatikana ni pamoja na :-
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(i) Kuongezeka kwa imani ya wananchi kwa Taasisi za Umma na Serikali 
kwa jumla.

(ii) Kuongezeka kwa viwango vya huduma na uzalishaji kutokana na 
watumishi kufanya kazi kwa kuzingatia malengo, kutumia ujuzi 
kikamilifu na kuwa na ari ya kufanya vizuri zaidi.

(iii)   Kuongezeka kwa tija kutokana na watumishi kuwahi kazini na kutumia 
vizuri muda wa kufanya kazi. 

(iv)  Utumishi wa Umma kutopoteza muda mwingi kwenye utatuzi wa 
migogoro kutokana na watumishi wa Umma kuwa na nidhamu na 
maelewano mazuri.

(v)   Kuwepo kwa mahusiano na mazingira mazuri  ya kufanyia kazi ambayo 
yanaondoa vitendo vya unyanyasaji ikiwa ni pamoja na unyanyasaji wa 
kijinsia, matumizi ya lugha isiyo na staha, vitendo  vya wizi, ubadhirifu 
na rushwa na kuwepo kwa mfumo mzuri wa kufanya maamuzi.

(vi) Mazoea ya kufanya ufuatiliaji wa uzingatiaji wa maadili huzisaidia 
Taasisi za Umma kuyafanya maadili kuwa sehemu ya utamaduni wake. 

2.0  MAENEO YANAYOPIMWA KUANGALIA UZINGATIAJI WA   
       MAADILI

Utaratibu wa kupima uzingatiaji wa maadili utafanywa kwenye maeneo makuu 
mawili ambayo ni jinsi Taasisi inavyowezesha watumishi wake kuzingatia maadili 
na uzingatiaji wa maadili kwa maana ya mwenendo wa mtumishi mmoja mmoja.

2.1  Upimaji wa uzingatiaji wa maadili unaofanywa  katika ngazi ya 
taasisi 

 Chini ya Sheria ya Utumishi wa Umma Sura 298  kupitia Watendaji  Wakuu, 
Taasisi za Umma zimepewa jukumu la kusimamia  na kufanya ufuatiliaji 
wa uzingatiaji wa maadili ya utendaji wa  watumishi wao. Taasisi zote zina 
wajibu wa kusimamia  maadili ya utendaji kazi katika Utumishi wa Umma 
kulingana na Sheria, Kanuni na Taratibu za uendeshaji wa shughuli za 
Serikali na za Taasisi husika. Pamoja na kusimamia maadili, pia Taasisi  zina 
wajibu wa  kujitathmini mara kwa mara ili kupima uzingatiaji wa maadili ya 
utendaji kama inavyoelekezwa katika mwongozo huu. Maeneo ya kupima 
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kama Taasisi imetengeneza mazingira ya kuwezesha uzingatiaji wa maadili 
kwa watumishi ni pamoja na kupima ubora wa miundombinu  ya kimaadili 
katika Taasisi na jinsi inavyosaidia uzingatiaji wa maadili.

 Upimaji katika eneo hili utaangalia kuwepo kwa miundombinu au mifumo 
inayowezesha usimamizi mzuri wa maadili. Kwa hiyo kiwango cha kufanya 
vizuri katika uzingatiaji wa maadili kwenye eneo hili, kitapatikana kwa 
kuangalia miundombinu ya maadili iliyopo na jinsi inavyotumika.

 Maeneo makuu yatakayoangaliwa katika upimaji wa ubora wa miundombinu 
ya maadili ya Taasisi ni haya yafuatayo:

2.1.1   Uongozi wa Taasisi kuwa na nia Thabiti ya Kutetea na   
Kusimamia Maadili

 Viongozi wanao wajibu wa kuzingatia sheria, kanuni, taratibu 
na maadili ya Utumishi wa Umma; kusimamia na kuhimiza 
uzingatiaji wa maadili kwa watumishi na kuwa mfano wa kuigwa 
kwa maelekezo yao kuambatana na matendo yao. Uongozi pia una 
wajibu wa kutambua na kutafutia ufumbuzi matatizo na mitanziko  
na changamoto za kimaadili zinazowakabili watumishi kwenye 
Taasisi zao.

2.1.2  Maadili kuzingatiwa katika Kufanya Maamuzi 

          Utamaduni wa Taasisi  kutumia na kuzingatia maadili katika kufanya 
maamuzi unaiwezesha Taasisi kufanikisha uzingatiaji wa maadili. 
Utamaduni huo huwafanya watumishi watilie maanani maadili badala 
ya kuyaona kama kitu kinachohimizwa kwa matakwa ya kisheria bila 
kuungwa mkono kwa dhati au kutumiwa na menejimenti.

2.1.3 Watumishi Kuelimishwa kuhusu Maadili ya Utumishi wa  
Umma  na  Maadili ya Kitaaluma

 Sheria za maadili, Kanuni za Maadili ya Utumishi wa Umma, 
na kanuni za maadili ya kitaaluma zinasaidia kutoa maelekezo 
kwa watumishi. Kwa hiyo ufuatiliaji utaangalia iwapo watumishi 
wameelimishwa juu ya Kanuni za Maadili ya utendaji katika 
Utumishi wa Umma  na maadili ya kitaaluma.
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2.1.4   Watumishi  kuzielewa Sheria, Kanuni na Taratibu

 Kwa kuwa Sheria, Kanuni na Taratibu ndizo zinatoa maelekezo 
ya msingi ya utekelezaji wa majukumu, ni lazima watumishi 
wazielewe ipasavyo. Hivyo, ufuatiliaji utaangalia iwapo watumishi 
wameelimishwa kuhusu sheria, wajibu na majukumu yao ya msingi. 

2.1.5   Upatikanaji wa Sheria, Kanuni na Taratibu

    Sheria, kanuni na taratibu zinasaidia watumishi wa Umma kufahamu  
majukumu na wajibu wao na viwango vya tabia wanazotakiwa kuwa 
nazo  katika kufikia viwango vya utendaji vinavyokubalika. Sheria 
mbalimbali, Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa 
Umma, Kanuni za Utumishi wa Umma, Kanuni za Kudumu na 
Kanuni nyingine zinapaswa kuwepo mahali pa kazi na kupatikana 
kwa urahisi kwa watumishi  ili wazitumie katika kufanyia maamuzi 
na hasa wakati wanapokabiliwa na mtanziko kwenye kufanya 
maamuzi. 

 Kwa hiyo upimaji utaangalia uwepo na upatikanaji wa Sheria, kanuni, 
na miongozo mbalimbali na urahisi wa watumishi kuzitumia kwa  
rejea  kila inapohitajika.

2.1.6  Kuwepo kwa Mifumo ya Uwajibikaji

 Mifumo ya uwajibikaji inadhibiti uvunjaji wa sheria na ukiukwaji 
wa maadili. Vile vile, pale unapotokea ukiukwaji, mifumo hiyo 
hurahisisha utambuzi wa wakiukaji na kuchukua hatua. Mifumo ya 
uwajibikaji itakayopimwa ni pamoja na:-

a)	 Kuwepo	kwa	Afisa	mahsusi	anayeshughulikia	masuala	ya	
Maadili kwenye Taasisi

 Afisa huyo anapaswa kuwa Afisa Mwandamizi aliyeteuliwa 
na Taasisi kwa ajili ya kuratibu na kusimamia masuala yote 
yanayohusu maadili kwenye Taasisi. 

b) Kuwepo kwa Utaratibu wa kutoa Taarifa za Ukiukwaji wa 
Maadili

 Kuwepo kwa utaratibu wa wazi wa kutoa taarifa za ukiukwaji 
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wa maadili na kuwahakikishia usalama wale wanaotoa taarifa 
ni muhimu. Taarifa za ukiukwaji wa maadili zinaweza kutolewa 
kupitia Sanduku la Maoni, Kamati za Uadilifu, Madawati ya 
Maafisa wanaoshughulikia huduma kwa mteja au  Kiongozi wa 
Taasisi.

c) Kuwepo kwa Ushirikishwaji wa Wananchi na Asasi za 
Kiraia (AZAKI)

 Wananchi na Asasi za Kiraia (AZAKI) wanao wajibu wa 
kushirikiana na Taasisi za Umma na kushauri kuhusu masuala 
ya ukuzaji, uzingatiaji na ukiukwaji wa maadili katika Utumishi 
wa Umma. Jukumu la Taasisi za Umma ni kuweka mazingira 
yanayowezesha wananchi na AZAKI kushirikiana na kutoa 
taarifa za ukiukaji wa maadili unaofanywa na watumishi wa 
Umma au hata uzingatiaji wa mfano unaofanywa na watumishi 
hao. 

 Upimaji katika eneo hili utaangalia uwepo wa nyenzo za 
mawasiliano (simu, barua pepe, tovuti na masanduku ya maoni) 
ambazo zinawawezesha wananchi na AZAKI kupata taarifa 
muhimu wanazostahili na pia kuweza kutoa taarifa za ukiukwaji. 
Upimaji pia utaangalia jinsi AZAKI zilivyoshirikishwa kama 
vile kufanya ufuatiliaji wa huduma yeyote au kushiriki katika 
kutoa huduma na kama kuna taarifa zilizotolewa na AZAKI na 
jinsi zilivyofanyiwa kazi.

d) Kuwepo kwa Nyenzo za Kielektroniki

 Kuwepo kwa nyenzo za kielektroniki kunasaidia kudhibiti 
vitendo vya ukiukwaji wa maadili. Nyenzo hizo ni pamoja na 
matumizi ya kamera za ulinzi ofisini (CCTV) na matumizi ya 
milango inayofunguliwa kwa kadi maalum (ACS). Ufuatiliaji 
utaangalia namna nyenzo hizo za teknolojia zinavyosaidia 
kudhibiti vitendo vya ukiukwaji wa maadili kama vile uchelewaji 
na utoro kazini, wizi, vitendo visivyokubalika kwa wateja, 
rushwa, unyanyasaji na mahusiano ya kingono kazini.
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2.1.7   Kuwepo kwa Chombo Imara cha Kuratibu Maadili

    Taasisi inapaswa kuwa na chombo imara cha kuratibu maadili 
ambacho kitakuwa na jukumu la kuhamasisha  maadili kuzingatiwa 
na pale yanapokiukwa, kuchunguza ukiukwaji huo na kupendekeza  
hatua zinazostahili kuchukuliwa kuweka mazingira ya uadilifu na 
hatua za kuchukua dhidi ya utovu wa maadili. 

 Upimaji katika eneo hili utaangalia kuwepo kwa Kamati ya Uadilifu 
au chombo kingine cha kupokea na kushughulikia masuala ya maadili 
kinachoundwa na Maofisa Waandamizi. Pia upimaji utaangalia jinsi 
kamati inavyofanya kazi kupitia Utendaji na vikao vya mara kwa 
mara ili kujadili na kupata ufumbuzi wa masuala yanayojitokeza 
ndani ya muda mfupi. Kamati inapaswa kufanya vikao angalau 
mara moja kila robo mwaka.

2.1.8   Kuwepo kwa Mazingira Mazuri ya Kazi

 Mazingira mazuri ya kazi ni kichocheo cha uzingatiaji wa maadili. 
Kuwepo kwa mazingira mazuri ya kazi kwa watumishi kunachangia 
kuwafanya wawe waadilifu na kinyume chake huweza kuongeza 
uwezekano wa ukiukwaji wa maadili.  

 Mazingira mazuri ya kazi ambayo pia yatapimwa yanajumuisha 
mambo kama watumishi kuendelezwa kitaaluma, kupandishwa 
vyeo, kutokuwepo kwa ubaguzi katika masuala mbalimbali ya 
kiutumishi, usalama kazini, upatikanaji wa vitendea kazi na malipo 
mazuri. 

 Kuwepo kwa hisia za malipo kidogo, kufanyishwa kazi kupita 
kiwango, kukosekana usalama kazini, watumishi kutothaminiwa 
na ukosefu wa vitendea kazi ni baadhi ya sababu zinazoweza 
kusababisha uvunjaji wa maadili. 

 Baadhi ya hatua zinazoweza kuchukuliwa ili kuboresha mazingira 
ya kazi hususan kwa mambo  yaliyo  ndani ya uwezo wa Taasisi ni 
pamoja na :

• Watumishi kutendewa Haki:  Kuna uhusiano mkubwa kati ya 
kutendewa haki na kuzingatia maadili ya kazi (uadilifu).
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• Watumishi kupata Ushauri wa Mtanziko wa Kimaadili: 
Watumishi ambao wanaona kuwa hakuna namna ya kupata 
ushauri wakati wakikabiliwa na masuala ya kimaadili yanayohitaji 
ushauri, wana nafasi kubwa ya kuishia kufanya isivyo sahihi.

• Watumishi kushiriki katika Vikao/Mikutano: Vikao 
na mikutano inawapa watumishi nafasi ya kujadili masuala 
mbalimbali yakiwemo masuala ya maadili na utendaji  na hivyo 
kusaidia  kuimarisha uadilifu wao na utendaji wao.

• Kasoro Kurekebishwa: Maeneo ya kazi yenye kasoro 
na malalamiko ya watumishi yakifanyiwa kazi kwa wakati 
yanaimarisha mazingira ya uzingatiaji wa maadili.

2.2   Mchakato wa Ufuatiliaji wa Uzingatiaji wa Maadili 

 Ufuatiliaji wa uzingatiaji wa maadili katika ngazi ya Taasisi unajumuisha 
shughuli mbali mbali ikiwa ni pamoja na usimamizi wa maadili, uteuzi wa 
Maafisa wa kuratibu ufuatiliaji wa maadili, kuandaa taarifa, kuwasilisha 
taarifa kwenye vikao vya Menejimenti na Taasisi Simamizi na utunzaji wa 
kumbukumbu.

 Wakati wa kuteua Afisa Mahsusi wa kuratibu ufuatiliaji wa uzingatiaji wa 
maadili, Taasisi za Umma zitapaswa kuteua Afisa Mahsusi kutoka Idara ya 
Utawala na Usimamizi wa Rasilimali watu  au Idara nyingine.

 Afisa atakayeteuliwa anapaswa kuwa na sifa zifuatazo:

(i) Awe mwadilifu kwa matendo (mchapakazi, heshima, nadhifu na aweze 
kutunza siri).

(ii) Awe ni Afisa Mwandamizi au Afisa yeyote mwenye uzoefu wa kutosha 
katika Idara inayoratibu masuala ya nidhamu na maadili. 

(iii) Awe na utendaji mzuri wa kazi.

(iv) Awe na ufahamu mzuri wa majukumu ya Taasisi, Sheria, Kanuni na 
Taratibu.

(v) Awe mwenye kujituma na kujiamini.



9Mwongozo wa Ufuatiliaji wa Uzingatiaji wa Maadili katika Utumishi wa Umma, 2012

Afisa huyu ndiye atakayeiwezesha Taasisi kufanya upimaji wa uzingatiaji wa 
maadili kwa kufanya mambo yafuatayo:

(i)  Kufanya mapitio ya kumbukumbu na majalada yenye taarifa 
mbalimbali za Taasisi kisha kujaza fomu ya Ufuatiliaji wa Uzingatiaji 
Maadili.  Vyanzo vya Taarifa hizo ni pamoja na: 

• Rejesta ya mashauri ya nidhamu yaliyofunguliwa 

• Rejesta ya mahudhurio na ya kutoka nje, wakati wa kazi

• Majalada binafsi ya watumishi

• Majalada yenye fomu za upimaji na tathmini ya utendaji kazi 
(OPRAS)

• Majalada ya muhtasari wa vikao vya Kamati za Uadilifu

• Majalada ya muhtasari wa vikao vya Kamati za Nidhamu

• Majalada ya mafunzo

• Majalada ya malalamiko na huduma kwa mteja

• Vielelezo vinavyopokelewa kutoka kwenye masanduku ya maoni

• Vielelezo vinavyopokelewa kwa njia ya elektroniki

• Taarifa zinazopatikana kwenye Vyombo vya Habari 

• Taarifa za matokeo ya tafiti za uadilifu na utoaji huduma 
zilizofanyika.

• Vielelezo vingine muhimu

(ii) Kuandaa Taarifa za Uzingatiaji wa Maadili kwa kipindi cha mwezi 
mmoja, robo mwaka, nusu mwaka na mwaka kuhusu Ufuatiliaji 
wa Uzingatiaji wa Maadili katika Taasisi. Taarifa za mwezi na robo 
mwaka zitaandaliwa kwa kutumia Fomu Na. 01 na Fomu Na. 02./ 
itatumika kutayarisha taarifa ya Mwaka ambayo pia itawasilishwa 
OR-MUU kwa lengo la kuiwezesha OR-MUU kupata tathmini ya 
jumla ya hali ya uadilifu kwenye Utumishi wa Umma. 

 Hata hivyo ili OR-MUU iweze kuwa na picha kamili ya hali ya 
maadili, itahitaji kupata taarifa ya nusu mwaka. Taarifa hizo zinapaswa 
kujadiliwa na menejimenti ili kubaini  upungufu uliopo na kuchukua 



10 Mwongozo wa Ufuatiliaji wa Uzingatiaji wa Maadili katika Utumishi wa Umma, 2012

hatua kwa lengo la kuzuia matendo yasiyofaa kuendelea kutokea 
sehemu za kazi.  

(iii) Kutunza Takwimu za Maadili za vitendo au matukio yanayohusiana 
na maadili katika Rejesta na  kwa mfumo wa kielektroniki ili kuwa na 
takwimu sahihi na kamili wakati wote.

3.0   UPIMAJI WA UZINGATIAJI WA KANUNI ZA MAADILI KWA             
        WATUMISHI   

Kwa mujibu wa Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2003, Kanuni Na. 
65, 66 na 67, Uongozi wa Taasisi za Umma una wajibu wa kuhakikisha kuwa 
watumishi  wake  wanazingatia Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi 
wa Umma na kuwachukulia hatua wale wote wanaokiuka kanuni hizo.

Kila kanuni na kanuni zake ndogo, zitapimwa kuona ni kwa kiwango gani 
zimezingatiwa na watumishi katika Taasisi kama inavyoonyeshwa katika mifano 
ifuatayo:

(i)  Kanuni ya Kutoa Huduma Bora
• Watumishi kuweka malengo halisi ya kazi (OPRAS).
• Watumishi kufikia malengo ya kazi (OPRAS).
• Watumishi  kupata  tuzo kwa kufikia au kuvuka malengo.

(ii) Kanuni ya Bidii ya Kazi
• Uwepo wa Rejesta ya mahudhurio kazini na usimamizi wake 

(Kiambatisho 2).
• Uwepo wa Rejesta maalum ya kutoka nje ya kituo cha kazi wakati 

wa kazi (Kiambatisho 3 ).
• Watumishi kuwahi kazini (Kiambatisho 4 ).
• Uchukuaji wa hatua dhidi ya watumishi wanaochelewa kazini.

(iii) Kanuni ya Kufanya Kazi kwa Uadilifu
• Watumishi kutotoa, kutoomba au kupokea rushwa.
• Watumishi kutoomba au kutoa zawadi zenye kuathiri uadilifu wao
• Watumishi kulalamikiwa/kushtakiwa mahakamani kwa makosa ya 

rushwa na jinai.

(iv) Kanuni ya Kuwajibika kwa Umma

• Kuwepo kwa Ofisi ya Kushughulikia malalamiko ya wananchi.
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• Mwenendo wa malalamiko ya wananchi dhidi ya Taasisi.

• Kasi ya ushughulikiaji wa malalamiko yaliyowasilishwa kwenye 
Taasisi.

Ufafanuzi wa kina kuhusu maeneo ya upimaji wa kanuni umetolewa katika 
Fomu Namba 01.

4.0 NYENZO ZITAKAZOTUMIWA NA TAASISI ZA UMMA 
KUFANYA UFUATILIAJI WA UZINGATIAJI WA MAADILI 

Nyenzo kuu itakayotumika kufanya ufuatiliaji ni fomu za aina  mbili:

i. Fomu Na. 01: Ufuatiliaji wa Uzingatiaji wa Maadili katika Taasisi 
za Umma:

• Fomu hii itatumika kukusanya takwimu za uzingatiaji wa maadili 
katika Taasisi. Afisa anayeratibu shughuli za maadili katika Taasisi 
atatumia fomu hii kufuatilia mienendo ya watumishi na kupima 
jitihada na shughuli mbali mbali za Menejimenti ya Taasisi kukuza 
na kusimamia uadilifu mahali pa kazi.  

• Ili kurahisisha kazi ya ukusanyaji na uchambuzi wa takwimu na 
taarifa mbali mbali za maadili, fomu hii inaweza kuandaliwa katika 
mfumo wa kielekroniki.  

• Vile vile pale itakapolazimu, fomu hii inaweza kuhuishwa au 
kurekebishwa ili iendane na mahitaji ya Taasisi husika.  

• Ripoti ya kila robo mwaka itaandaliwa katika muundo wa fomu hii 
kwa kujumuisha matokeo yaliyopatikana kila mwezi katika kipindi 
husika.

ii. Fomu Na. 02: Taarifa ya Mwaka ya Ufuatiliaji wa Uzingatiaji wa Maadili:

• Fomu hii itatumika kujumuisha matokeo ya uzingatiaji wa maadili 
yaliyokusanywa katika kipindi cha mwaka mzima.

• Afisa anayeratibu shughuli za maadili katika Taasisi atatumia 
fomu hii kuandaa Taarifa ya Mwaka na kuiwasilisha Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma.

Nyenzo hizo ambazo zitatumiwa na Taasisi za Umma kufanya Ufuatiliaji wa 
Uzingatiaji wa Maadili ni kama zilivyooneshwa hapa chini:
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FOMU NA 01:

UFUATILIAJI WA UZINGATIAJI WA MAADILI KATIKA TAASISI ZA UMMA

SEHEMU A:  MAELEZO KUHUSU  TAASISI

1.  Jina la  Taasisi: _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ __ _ _ _ _ _ _ _ _  

2.  Kipindi cha Ufuatiliaji:   Kuanzia _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _  hadi  _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _  

3.  Jina la Afisa Maadili  _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ 

SEHEMU B:  UFUATILIAJI WA UZINGATIAJI WA KANUNI ZA MAADILI

Kanuni 1:  Kutoa Huduma Bora

  Eneo la Ufuatiliaji Namna ya Kufuatilia Kipimo  Matokeo

   
    
 

  
  

 

UFUATILIAJI WA UZINGATIAJI WA MAADILI KATIKA TAASISI ZA UMMA

  Eneo la Ufuatiliaji Namna ya Kufuatilia Kipimo  Matokeo  Eneo la Ufuatiliaji

Watumishi wa Umma
kuweka malengo halisi 
ya kazi kupitia mfumo 
wa wazi wa tathmini na 
upimaji kazi (OPRAS)

Kagua fomu za OPRAS 
za Watumishi katika Idara 
zote kuainisha idadi ya 
Watumishi waliojaza fomu 
hizo kwa wakati (Kabla ya 
31 Julai kila mwaka).

Asilimia ngapi 
ya Watumishi 
wamejaza Fomu 
za OPRAS kwa 
wakati?

Watumishi wa Umma 
kufikia malengo 
waliyojiwekea 
(OPRAS).

Kagua fomu za OPRAS 
za Watumishi katika Idara 
zote kuainisha idadi ya 
Watumishi waliofikia 
malengo kwa kiwango cha 
Wastani au zaidi.

Asilimia ngapi ya 
Watumishi wamefikia 
malengo kwa 
kiwango cha wastani 
au zaidi?

Uwepo wa Mkataba 
wa Huduma kwa 
Mteja na utekelezaji 
wake katika Taasisi.

Chunguza kama 
Mkataba wa Huduma 
kwa Mteja upo katika 
Taasisi. 

Taasisi inao Mkataba 
wa Huduma kwa 
Mteja uliowekwa wazi 
kwa wadau?

Chunguza majalada ya 
wazi (Subject files) kuona 
kama barua na huduma 
zinatolewa ndani ya 
muda uliokubalika katika 
Mkataba wa Huduma kwa 
Mteja. 

Watumishi 
wanatekeleza kazi zao 
kulingana na Mkataba 
wa Huduma kwa 
Mteja?
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Kanuni 2:  Utii kwa Serikali

Kanuni 3:  Bidii ya Kazi

    

   

   

Chunguza uchukuaji wa 
hatua dhidi ya watumishi 
wanaochelewesha huduma.

Watumishi wangapi 
wamechukuliwa 
hatua za kinidhamu 
kwa kuchelewesha 
huduma?.

Watumishi kutii 
Viongozi wao na 
kutekeleza maelekezo 
halali wanayopewa.

Uwepo wa mgawanyo 
wa kazi katika Idara.

Uwepo wa Rejesta 
mbili (ya mahudhurio 
na ya kutoka kazini saa 
za kazi)

Usimamizi wa Rejesta 

Kagua kumbukumbu 
za mashtaka kuainisha 
idadi ya watumishi 
waliofunguliwa mashtaka 
ya kinidhamu kwa kosa la 
kutotii maelekezo halali ya 
Viongozi wao.

Chunguza kumbukumbu 
za Taasisi kuona kama kila 
Idara ina mgawanyo wa 
kazi kwa watumishi wake.

Kagua Rejesta za kusaini 
watumishi wanapoingia 
kazini na wanapoenda nje 
ya Ofisi wakati wa kazi.

Kagua Rejesta ya 
mahudhurio kuona kama 
Taasisi inasimamia vizuri 
Rejesta hiyo kwa kuchora 
mistari ya ukomo wa 
muda, saa 1:30 na saa 1:40 
asubuhi.

Ni watumishi wangapi 
walifunguliwa 
mashtaka ya 
kinidhamu kwa kosa 
la kutotii maelekezo 
halali ya Viongozi 
wao?

Ni Idara ngapi zenye 
mgawanyo wa kazi kwa 
watumishi wake katika 
Taasisi?

Je, Idara hizo ni asilimia 
ngapi ya Idara zote?

Rejesta zote mbili 
zipo mahali pa kazi?

Je, Taasisi inasimamia 
vizuri Rejesta ya 
mahudhurio kwa 
kuchora mistari ya 
ukomo wa muda 
ipasavyo kwenye 
Rejesta hiyo?

  Eneo la Ufuatiliaji Namna ya Kufuatilia Kipimo     Matokeo

  Eneo la Ufuatiliaji Namna ya Kufuatilia Kipimo     Matokeo

  Eneo la Ufuatiliaji Namna ya Kufuatilia Kipimo     Matokeo



14 Mwongozo wa Ufuatiliaji wa Uzingatiaji wa Maadili katika Utumishi wa Umma, 2012

Kanuni 4:  Kutoa Huduma bila Upendeleo

Kanuni 5:  Kufanya Kazi kwa Uadilifu

   

   

Watumishi kuwahi 
kazini.

Watumishi kutekeleza 
kazi  zao bila upendeleo 
wowote.

Matumizi sahihi na 
usimamizi mzuri wa 
mali na Rasilimali za 
Umma.

Watumishi wa Umma 
kutojihusisha na 
vitendo vinavyovunja 
heshima ya Utumishi 
wao.

Pitia Rejesta ya 
mahudhurio na kujaza 
fomu ya taarifa za 
mahudhurio (Kiambatisho 
01 katika Mwongozo 
wa Ufuatiliaji) kuainisha 
asilimia ya watumishi 
wanaowahi kazini kila 
mwezi. Asilimia ngapi ya 
watumishi huwahi kazini 
kila mwezi?

Kagua Rejesta ya 
malalamiko kuainisha idadi 
ya malalamiko ya wananchi 
dhidi ya vitendo vya 
upendeleo vinavyofanywa 
na Watumishi.

Kagua Rejesta ya makosa 
ya nidhamu kuainisha 
idadi ya vitendo vya 
matumizi mabaya na 
usimamizi mbovu wa mali 
na Rasilimali nyingine za 
Umma.

Kagua Rejesta ya 
malalamiko na sanduku la 
maoni kuainisha idadi ya 
malalamiko ya wananchi 
kuhusu watumishi 
kujihusisha na vitendo 
vinavyovunja heshima ya 
Serikali.

Ni asilimia ngapi 
ya watumishi 
hawakusaini Rejesta 
kwa sababu maalum?

Ni malalamiko 
mangapi ya wananchi 
yamepokelewa 
dhidi ya watumishi 
wanaofanya vitendo 
vya upendeleo?

Je ni watumishi 
wangapi 
wamechukuliwa hatua 
za kinidhamu dhidi 
ya  matumizi mabaya 
na usimamizi mbovu 
wa mali na Rasilimali 
nyingine za Umma?

Malalamiko mangapi 
ya wananchi 
yamepokelewa 
kuhusu watumishi 
kujihusisha na 
vitendo vinavyovunja 
heshima? 

  Eneo la Ufuatiliaji Namna ya Kufuatilia Kipimo     Matokeo

  Eneo la Ufuatiliaji Namna ya Kufuatilia Kipimo     Matokeo

  Eneo la Ufuatiliaji Namna ya Kufuatilia Kipimo     Matokeo
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Kanuni 6:  Kuwajibika kwa Umma

Kanuni 7:  Kuheshimu Sheria

Watumishi wa Umma 
kutowanyanyasa 
wananchi na watumishi 
wengine kwa misingi 
yoyote.

Watumishi wa Umma 
kushughulikia hoja 
na malalamiko ya 
wananchi kwa haraka 
na kwa usahihi.

Watumishi wa Umma 
kutoomba au kupokea 
zawadi au rushwa.

Kagua Rejesta ya 
malalamiko ya watumishi/ 
wananchi kuainisha idadi 
ya vitendo vya unyanyasaji 
vilivyoripotiwa.

Kagua uwepo wa Ofisi ya 
Malalamiko katika Taasisi.

Kagua matumizi ya 
zana za kushughulikia 
malalamiko.

• Kama zana zipo.

• Kama zinatumika 
ipasavyo.

Kagua taarifa ya Ofisi ya 
Malalamiko kuainisha:
• Idadi ya malalamiko 

yaliyopokelewa.
• Idadi ya malamiko 

yaliyoshughulikiwa.

Kagua kumbukumbu 
za mashtaka kuainisha 
idadi ya watumishi 
waliotuhumiwa, shtakiwa 
na kuhukumiwa kwa kesi 
za rushwa.

Malalamiko mangapi 
ya wananchi 
na watumishi 
yamepokelewa 
dhidi ya watumishi 
wanaonyanyasa 
wananchi au 
watumishi wenzao?

Taasisi inayo Ofisi 
ya Malalamiko 
inayofanya kazi?

Zana za kushughulikia 
malalamiko 
zinatumika kikamilifu?

Asilimia ngapi 
ya malalamiko 
ya wananchi 
yameshughulikiwa na 
kupatiwa ufumbuzi?

Watumishi wangapi 
walituhumiwa, 
walishtakiwa na 
kuhukumiwa kwa 
kesi za rushwa katika 
kipindi husika?

  Eneo la Ufuatiliaji Namna ya Kufuatilia Kipimo     Matokeo

  Eneo la Ufuatiliaji Namna ya Kufuatilia Kipimo     Matokeo
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Kanuni 8:  Matumizi Sahihi ya Taarifa

   

 

   

 

Watumishi wa Umma 
kutotuhumiwa, 
kutoshtakiwa 
na kuhukumiwa 
mahakamani kwa 
kuvunja sheria.

Watumishi wa Umma 
kufanyiwa upekuzi 
wanapoajiriwa.

Watumishi kutotoa 
taarifa na siri za Serikali 
kwa watu wasiohusika. 

Kagua kumbukumbu 
za mashtaka kuainisha 
idadi ya watumishi 
waliotuhumiwa, 
walioshtakiwa na 
kuhukumiwa kwa kuvunja 
sheria.

Chunguza Kumbukumbu 
za waajiriwa wapya 
kuainisha idadi ya 
watumishi waliofanyiwa 
upekuzi na wale ambao 
bado.

Kagua Rejesta ya mashauri 
ya nidhamu kuainisha 
idadi ya watumishi 
waliochukuliwa hatua za 
kinidhamu kwa makosa ya 
kuvujisha siri na taarifa za 
Serikali?

Watumishi wangapi 
walituhumiwa, 
walishtakiwa na 
kuhukumiwa 
mahakamani kwa 
kuvunja sheria?

Ni watumishi wapya 
wangapi waliofanyiwa 
upekuzi?

Je watumishi wangapi 
bado hawajafanyiwa 
upekuzi?

Ni watumishi wangapi 
wamechukuliwa hatua 
kwa kuvujisha siri za 
Ofisi?

  Eneo la Ufuatiliaji Namna ya Kufuatilia Kipimo     Matokeo

  Eneo la Ufuatiliaji Namna ya Kufuatilia Kipimo     Matokeo
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SEHEMU C:  UFUATILIAJI WA MIUNDOMBINU YA UADILIFU

1.0  Msukumo wa Uongozi kukuza Uadilifu

2.0   Watumishi kupewa Nyenzo za Uadilifu

   

3.0   Mafunzo ya Maadili kwa Watumishi

  

Watumishi kupewa 
nakala za Vijitabu vya 
Kanuni za Maadili 
ya Utendaji katika 
Utumishi wa Umma.

Watumishi kusaini 
Fomu ya Tamko la 
Kuzingatia Maadili 
ya Utendaji katika 
Utumishi wa Umma.

Taasisi kutenga fedha 
kwenye Bajeti kwa ajili 
ya maadili. 

Mafunzo ya Maadili 
kutolewa kwa 
watumishi kila mwaka 
katika Taasisi?

Pitia taarifa za watumishi 
wapya kuainisha: 

• Idadi ya watumishi 
wapya walioajiriwa.

• Idadi ya watumishi 
wapya waliopewa 
vijitabu vya maadili.

Kagua majalada binafsi ya 
watumishi wapya kwenye 
Taasisi kujua asilimia ya 
waliojaza fomu.

Angalia bajeti ya Taasisi 
kuainisha kifungu cha 
bajeti na kiasi cha fedha 
kilichotengwa. 

Kagua taarifa za mafunzo 
ya mwaka kuainisha 
kama mafunzo ya 
maadili yametolewa kwa 
watumishi.

Asilimia ngapi ya 
watumishi wapya 
wamepewa vijitabu 
vya kanuni za maadili 
ya utumishi wa 
Umma?

Asilimia ngapi ya 
watumishi wamejaza 
Fomu ya Tamko la 
Kuzingatia Maadili 
ya Utendaji katika 
Utumishi wa Umma?

Kifungu gani cha 
bajeti kimetengwa 
kwa shughuli za 
maadili? 

Kiasi gani cha fedha 
kimetengwa katika 
kifungu cha maadili?

Mafunzo ya Maadili 
yametolewa kwa  
Watumishi wa Taasisi 
kwa mwaka?

Asilimia ngapi ya 
watumishi wamepata 
mafunzo ya maadili 
kwa mwaka?

  Eneo la Ufuatiliaji Namna ya Kufuatilia Kipimo     Matokeo

  Eneo la Ufuatiliaji Namna ya Kufuatilia Kipimo     Matokeo

  Eneo la Ufuatiliaji Namna ya Kufuatilia Kipimo     Matokeo
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4.0   Kuwepo kwa Miongozo ya Kisheria

 

  

 

•  Vipimo hivi vinaweza kubadilika kutokana na mabadiliko ya sheria na      
miongozo mingine ya serikali.

 

Sheria, kanuni 
na miongozo 
ya maadili na 
utumishi kuwepo 
mahali pa kazi na 
kupatikana kwa 
urahisi.

Chunguza kama 
sheria, kanuni, 
na miongozo 
ya maadili 
na utumishi 
imewekwa 
sehemu maalumu 
kwa rejea ya 
watumishi.

Ni mahali gani ambapo 
sheria, kanuni na miongozo 
ya utumishi huwekwa kwa 
rejea ya watumishi katika 
Taasisi?

Ipi kati ya miongozo 
ifuatayo imewekwa katika 
sehemu hiyo kwa rejea ya        
watumishi?

Sheria ya Utumishi wa 
Umma Sura 298  

Kanuni za Utumishi wa 
Umma, 2003  

Kanuni za Kudumu za 
Utumishi Umma, 2009 
 

Kanuni za Maadili ya 
Utendaji katika Utumishi wa 
Umma, 2005  

Miundo ya Utumishi 
Sheria ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa Sura 
329  

Sheria ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma Sura 
398

Sheria ya Fedha Sura 348

Sheria ya Ununuzi Sura 410

Sheria za Kisekta, (Mfano 
Sheria ya Ardhi, Madini n.k.)

  Eneo la Ufuatiliaji     Namna ya Kufuatilia        Kipimo     Matokeo

                  NDIYO/

                  HAPANA



19Mwongozo wa Ufuatiliaji wa Uzingatiaji wa Maadili katika Utumishi wa Umma, 2012

5.0  Mifumo ya Uwajibikaji

  

   

 

6.0  Utoaji Taarifa za Ukiukwaji wa Maadili

   

Taasisi kuwa na 
Afisa Maadili ambaye 
anasimamia masuala 
yote ya maadili 

Taasisi kuwa na 
Kamati ya Uadilifu 
inayoshughulikia 
masuala ya maadili.

Kamati ya Uadilifu 
kukutana na kufanya 
shughuli zake 
kikamilifu.

Chunguza taarifa ya 
uteuzi/mgawanyo wa 
majukumu kuthibitisha 
uwepo wa Afisa wa 
Maadili katika Taasisi.

Chunguza barua za uteuzi 
wa Wajumbe wa Kamati 
ya Uadilifu

Chunguza Mihtasari ya 
vikao vya kamati.

Je yupo Afisa mahsusi 
anayeshughulikia 
Maadili katika 
Taasisi? 

Je ipo Kamati ya 
Uadilifu yenye 
wajumbe walio- 
teuliwa kwa barua 
rasmi?

Kamati ya Uadilifu 
imekutana mara 
ngapi katika kipindi 
kilichopita?

  Eneo la Ufuatiliaji Namna ya Kufuatilia Kipimo     Matokeo

Taasisi kuwa na njia 
za kutoa taarifa za 
ukiukwaji wa maadili.

Chunguza njia 
zinazotumika kupokea 
malalamiko na taarifa 
za ukiukwaji wa maadili 
ambazo zimetangazwa kwa 
wateja kuzitumia.

[Mfano: Ofisi ya Malalamiko, 
Sanduku la Maoni, Tovuti/
baruapepe na Namba ya Simu]

Ni njia zipi za 
kupokea malalamiko 
na taarifa za ukiukwaji 
wa maadili zilizopo 
katika Taasisi?

  Eneo la Ufuatiliaji Namna ya Kufuatilia Kipimo     Matokeo
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FOMU NA. 02

TAARIFA YA MWAKA YA UFUATILIAJI WA UZINGATIAJI 

WA MAADILI

SEHEMU A:       MAELEZO KUHUSU TAASISI

Jina la Taasisi _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _  

Idadi ya Watumishi _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _  

Jina la Afisa anayetoa taarifa _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _

Cheo  _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _  

Tarehe ya kuwasilisha taarifa _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _  

SEHEMU B:  UZINGATIAJI WA KANUNI ZA MAADILI NA   
              UTENDAJI

Kanuni 1:  Kutoa Huduma Bora

1. Ni asilimia ngapi ya watumishi wamejaza fomu za OPRAS kuweka malengo 
ya kazi?__________________

2. Ni asilimia ngapi ya watumishi waliofikia malengo ya kazi katika upimaji wa 
utendaji kazi kwa kiwango cha “wastani” au zaidi?__________________

3. Je, Taasisi inao Mkataba wa Huduma kwa Mteja ambao unapatikana kwa 
urahisi kwa mteja? _____________________

4. Je, ni watumishi wangapi wamechukuliwa hatua za kinidhamu kutokana na 
ucheleweshaji wa huduma? _____________________

Kanuni 2:  Utii kwa Serikali

1. Ni watumishi wangapi walifunguliwa mashtaka ya kinidhamu kwa kosa la 
kutotii maelekezo halali ya Viongozi wao? ___________________

TAARIFA YA MWAKA YA UFUATILIAJI WA UZINGATIAJI 

WA MAADILI
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Kanuni 3:  Bidii ya Kazi

1. Je, Taasisi inayo Rejesta ya Mahudhurio na Rejesta Maalumu ya kutoka 
kazini saa za kazi?______________________

2. Je, Taasisi inasimamia vizuri Rejesta ya mahudhurio kwa kuchora mistari 
ya ukomo wa muda ipasavyo kwenye Rejesta hiyo? __________________

3. Ni asilimia ngapi ya watumishi wanawahi kufika 
kazini?_____________________

4. Ni watumishi wangapi wamechukuliwa hatua za kinidhamu kutokana na 
utendaji kazi usioridhisha? ______________________

Kanuni 4:  Kutoa Huduma bila Upendeleo

1. Ni malalamiko mangapi ya wananchi yamepokelewa dhidi ya watumishi 
wanaofanya vitendo vya upendeleo?_____________________

Kanuni 5:  Kufanya Kazi kwa Uadilifu

1. Ni watumishi wangapi wamechukuliwa hatua za kinidhamu kutokana na 
matumizi mabaya au usimamizi mbovu wa mali na Rasilimali za Umma? 
_____________________

2. Ni malalamiko mangapi yamepokelewa kuhusu watumishi kujihusisha na 
vitendo vinavyoivunjia heshima Serikali? ____________________

3. Ni malalamiko mangapi ya wananchi yamepokelewa dhidi ya watumishi 
wanaoomba na kupokea zawadi na rushwa? _____________________

4. Ni watumishi wangapi walituhumiwa, kushtakiwa na kuhukumiwa 
mahakamani kwa kesi za rushwa?_______________________



22 Mwongozo wa Ufuatiliaji wa Uzingatiaji wa Maadili katika Utumishi wa Umma, 2012

Kanuni 6:  Kuwajibika kwa Umma

1. Je, Taasisi inayo Ofisi ya Malalamiko inayofanya 
kazi?_____________________

2. Je, Taasisi inazo zana za kushughulikia 
malalamiko?_______________________

3. Je, kama zipo, zinatumika kikamilifu?____________________

4. Je, ni asilimia ngapi ya malalamiko ya wananchi yameshughulikiwa na 
kupatiwa ufumbuzi? _______________________

Kanuni 7:  Kuheshimu Sheria

1. Ni malalamiko mangapi ya wananchi/ watumishi yamepokelewa 
dhidi ya watumishi wanaonyanyasa wananchi au watumishi 
wenzao?________________________

2. Ni watumishi wangapi walishtakiwa mahakamani kwa uvunjaji wa 
sheria?________________________

Kanuni 8:  Matumizi Sahihi ya Taarifa

1. Ni asilimia ngapi ya watumishi wapya wamefanyiwa 
upekuzi?_____________________

2. Ni watumishi wangapi wamechukuliwa hatua kwa kuvujisha siri za 
Ofisi?_____________________

SEHEMU C:    MIUNDOMBINU YA MAADILI

Msukumo wa Uongozi Kukuza Uadilifu

1. Je, ni mara ngapi kwa mwaka uliopita suala la Maadili lilikuwepo katika 
agenda za Vikao vya Menejimenti?_____________________

2. Je, Taasisi ilitenga kiasi chochote cha fedha katika bajeti ya mwaka 
uliopita kwa ajili ya shughuli za kukuza na kusimamia Maadili mahali pa 
kazi?_____________________

3. Kama jibu ni ndiyo, ni kiasi gani kilitengwa?_____________________
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Kuwepo kwa Miongozo ya Kisheria

1. Ni mahali gani ambapo sheria, kanuni na miongozo ya Utumishi huwekwa 
kwa rejea ya watumishi katika Taasisi?_______________________

2. Je, sheria, kanuni na miongozo ifuatayo imewekwa katika sehemu maalum 
kwa rejea ya watumishi katika Taasisi? (Weka alama ya vema - √ - kwenye 
kisanduku).

 

  Sheria/Kanuni/Mwongozo         NDIYO   HAPANA

Sheria ya Utumishi wa Umma Sura 298  

Kanuni za Utumishi wa Umma, 2003  

Kanuni za Kudumu za Utumishi Umma, 2009  

Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma, 2005  

Miundo ya Utumishi  

Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa Sura 329  

Sheria ya Madili ya Viongozi wa Umma Sura 398  

Sheria ya Fedha Sura 348  

Sheria ya Ununuzi Sura 410  

Sheria za Kisekta, ( Mfano, Sheria ya Ardhi Sura 113)  

Watumishi kupewa Nyenzo za Uadilifu

1. Ni watumishi wapya wangapi wameajiriwa katika mwaka wa fedha 
uliopita?_____________________

2. Watumishi wangapi kati ya hao wamejaza Tamko la Kuzingatia Kanuni za 
Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma?____________________

3. Asilimia ngapi ya watumishi wapya wamepewa vijitabu vya Kanuni za 
Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma?_____________________
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Mifumo ya Uwajibikaji

1. Je, Taasisi inaye Afisa mahsusi anayeshughulikia 
Maadili?_____________________

2. Je, Taasisi inayo Kamati ya Uadilifu yenye wajumbe walioteuliwa rasmi? 
______________________

3. Kamati ya Uadilifu imekutana mara ngapi katika kipindi cha mwaka 
uliopita? _______________________

4. Je, Taasisi inatumia nyenzo za Teknolojia kudhibiti vitendo visivyo vya 
kiadilifu? _______________________

5. Katika Jedwali hili, onyesha aina ya nyenzo za Teknolojia zilizopo na hali 
ya matumizi yake:

   Aina ya Teknolojia    Matokeo ya matumizi yake

   Kamera (CCTV) 

   Kadi maalum za Milango (ACS) 

   Simu maalum (Hotline) 

   Simu 

   Nyingine (Taja) 

Mafunzo ya Maadili kwa Watumishi

1. Je, mafunzo ya Maadili yametolewa kwa watumishi kwa mwaka 
uliopita?_____________________

2. Je, ni asilimia ngapi ya watumishi waliopata mafunzo ya Maadili kwa 
mwaka uliopita? ______________________
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Uboreshaji wa Mazingira ya Kazi na Maslahi ya Watumishi

1. Katika Jedwali lifuatalo ainisha hatua zilizochukuliwa na Uongozi wa 
Taasisi kuboresha mazingira ya kazi katika mwaka uliopita. 

  Eneo husika               Hatua zilizochukuliwa

  Vitendea kazi na vifaa 

  Motisha kwa watumishi 

  Upandishaji vyeo 

  Mafunzo 

  Ushirikishwaji wa watumishi 
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5.0 UFUATILIAJI  WA UZINGATIAJI WA MAADILI    
 UTAKAOFANYWA NA OR – MUU  KWENYE TAASISI ZA   
 UMMA

Sheria ya Utumishi Sura 298  imeipa OR-MUU jukumu la kuwa Taasisi Simamizi 
ya masuala ya maadili kwa watumishi wa Umma. Kutokana na jukumu hilo, 
OR-MUU itafanya ufuatiliaji na tathmini ya uzingatiaji wa maadili kwa Taasisi 
za Umma kwa vipindi tofauti kwa lengo la kupima viwango vya uzingatiaji wa 
maadili katika Utumishi wa Umma.  

Katika kutekeleza jukumu hilo,  zitatumika njia mbalimbali ikiwa ni pamoja na:-

(a)   Kuzitembelea Taasisi kufanya ufuatiliaji na tathmini ili:

• Kufanya ukaguzi wa kushtukiza  kuona hali halisi ya uzingatiaji wa 
maadili.

• Kufuatilia ushughulikiaji wa malalamiko yaliyowasilishwa na 
wananchi/wateja/asasi.  

• Kukusanya maoni ya watumishi na viongozi kwenye Taasisi kuhusu 
masuala ya maadili.

• Kukusanya maoni ya wateja kuhusu hali ya uadilifu kwenye Taasisi.  

 (b)  Kuchambua taarifa za ki-elektroniki zitakazowasilishwa kila mwezi /
robo mwaka ili :-

• Kuhakiki masuala yaliyojitokeza kwenye taarifa za ufuatiliaji.

• Kutoa taarifa ya tathmini ya uzingatiaji wa maadili kila mwaka.

• Kufuatilia na kutathmini hatua zinazochukuliwa na Taasisi dhidi ya 
masuala ya uadilifu yaliyoripotiwa kwenye vyombo vya habari.

5.1 Majukumu ya Msingi ya OR-MUU katika Ufuatiliaji na Tathmini ya 
Uzingatiaji wa Maadili 

 Ili kufanikisha ufuatiliaji wa uzingatiaji wa Maadili, OR–MUU itatekeleza 
majukumu yafuatayo:-  

• Kuandaa na kusambaza nyenzo mbalimbali za kuongeza uelewa na 
kutoa miongozo ya maadili kwa watumishi ikiwa ni pamoja na Kanuni 
za Maadili na nyaraka mbali mbali.
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• Kutoa mrejesho kwa Taasisi husika baada ya kuchambua taarifa za 
Taasisi.

• Kuandaa mikakati ya kukuza uadilifu katika Utumishi wa Umma 
kulingana na matokeo ya tathmini.

• Kutunza takwimu za maadili katika kanzidata na mifumo mingine ya 
utunzaji wa kumbukumbu. 

5.2 Viwango vya Uzingatiaji wa Maadili

 OR-MUU itatoa alama za viwango vya uzingatiaji wa maadili kwa Taasisi za 
Umma zilizofanyiwa Tathmini ili kutoa mrejesho kwa Taasisi kama inafanya 
vizuri au la. Kulingana na viwango hivyo, Taasisi za Umma zitapewa tuzo 
au adhabu.

5.3 Ushirikishwaji wa Wadau na Taasisi nyingine

 Taasisi Simamizi za maadili, rushwa na utawala bora na wadau wengine kila 
inapobidi na inapowezekana watashirikishwa katika kukusanya taarifa za 
ufuatiliaji na tathmini ya uzingatiaji wa maadili katika Utumishi wa Umma. 
Taasisi hizo ni pamoja na: Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU); Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma; Tume ya 
Haki za Binadamu na Utawala Bora; Tume ya Utumishi wa Umma; Kitengo 
cha Kuratibu Utawala Bora - Ikulu; Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(NAO); na Asasi za Kiraia (AZAKI).

5.4 Nyenzo zitakazotumiwa na OR-MUU Kufuatilia na Kutathmini 
Uzingatiaji wa Maadili kwenye Taasisi

 Fomu moja (1) na Hojaji tatu (3) zitatumiwa na OR-MUU kufanya    
ufuatiliaji  na tathmini  ya uzingatiaji wa maadili katika Taasisi za Umma.  
Fomu na hojaji hizo ni:  
(i) Fomu Na.03: itatumika kufanya ufuatiliaji na kupima uzingatiaji wa 

maadili kwa Taasisi za Umma.
(ii) Hojaji Na. 01: itatumika  kukusanya maoni ya viongozi na wasimamizi 

wa Taasisi;
(iii) Hojaji Na. 02: itatumika kukusanya maoni ya watumishi; 
(iv) Hojaji Na. 03: itatumika  kukusanya maoni ya wateja.

Nyenzo hizo  ni kama zilivyooneshwa hapa chini:
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FOMU NA. 03

TATHMINI YA UZINGATIAJI WA MAADILI KATIKA UTUMISHI WA UMMA

SEHEMU A:  TAARIFA ZA UTAMBULISHO WA TAASISI

1.  Jina la  Taasisi:_ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ 

2.  Taarifa ya Kipindi cha  kuanzia _ _ _ _ _ __ _ _ _ _ _ hadi __ _ _ _ _ __ _ _ _ _ _ _ _ _ _

3.  Tarehe ya kutoa Taarifa: _ _ _ _ _ _ _ __ _ _ _ _ _ _ __ _ _ _ _ _ _ __ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _

SEHEMU B:  TATHMINI YA UZINGATIAJI WA KANUNI ZA MAADILI

Kanuni ya Kutoa Huduma Bora

        

        

TATHMINI YA UZINGATIAJI WA MAADILI KATIKA UTUMISHI WA UMMA

Eneo la 
Ufuatiliaji

Watumishi wa 
Umma kuweka 
malengo 
halisi ya kazi 
kupitia mfumo 
wa wazi wa 
Tathmini na 
Upimaji Kazi 
(OPRAS).

Watumishi wa 
Umma kufikia 
malengo 
waliyojiwekea 
(OPRAS).

Namna ya 
kufuatilia

Kagua sampuli 
ya majalada 
binafsi 10 ya 
Watumishi 
kutoka Idara 
zote kuainisha 
idadi ya 
watumishi 
waliojaza Fomu 
za OPRAS kwa 
wakati.

Kagua sampuli 
ya fomu 10 
za Watumishi 
kutoka Idara 
zote kuainisha 
idadi ya 
Watumishi 
waliofikia 
malengo kwa 
kiwango cha 
wastani au 
zaidi.

Kipimo

Asilimia ngapi 
ya watumishi 
wamejaza 
Fomu za 
OPRAS kwa 
wakati?

Asilimia ngapi 
ya watumishi 
wamefikia 
malengo kwa 
kiwango cha 
wastani au 
zaidi?

Matokeo ya 
Tathmini

Alama
*5  = Nzuri sana, 
4  = Nzuri,
3  = Wastani 
2  = Isiyoridhisha,
1  = Isiyoridhisha  
  kabisa
5     4     3     2     1

Eneo la 
Ufuatiliaji

Namna ya 
kufuatilia

Kipimo Matokeo ya 
Tathmini

Alama
*5 = Nzuri sana, 
4 = Nzuri,
3 = Wastani 
2 = Isiyoridhisha,
1 = Isiyoridhisha 

= Isiyoridhisha,
= Isiyoridhisha 
= Isiyoridhisha,

  kabisa
= Isiyoridhisha 

kabisa
= Isiyoridhisha 

5     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     1
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Kanuni ya Bidii ya Kazi

        

         

Kanuni ya Kufanya Kazi kwa Uadilifu

 

      

Eneo la 
Ufuatiliaji

Watumishi 
wa Umma 
kutoomba, 
kupokea 
zawadi au 
rushwa.

Namna ya 
kufuatilia

Kagua Rejesta 
ya malalamiko 
kuainisha idadi 
ya malalamiko 
ya wananchi 
kuhusu watumishi 
wanaoomba na 
kupokea zawadi au 
rushwa.

Kipimo

Malalamiko 
mangapi 
yamepokelewa 
dhidi ya 
watumishi 
wanaoomba 
na kupokea 
zawadi au 
rushwa? 

Matokeo ya 
Tathmini

Alama
*5  = Nzuri sana, 
4  = Nzuri,
3  = Wastani 
2  = Isiyoridhisha,
1  = Isiyoridhisha  
  kabisa

5     4     3     2     1

Eneo la 
Ufuatiliaji

Namna ya 
kufuatilia

Kipimo Matokeo ya 
Tathmini

Alama
*5 = Nzuri sana, 
4 = Nzuri,
3 = Wastani 
2 = Isiyoridhisha,
1 = Isiyoridhisha 

= Isiyoridhisha,
= Isiyoridhisha 
= Isiyoridhisha,

  kabisa
= Isiyoridhisha 

kabisa
= Isiyoridhisha 

5     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     1

Eneo la 
Ufuatiliaji

Uwepo wa 
Rejesta mbili: 
Mahudhurio na 
Kutoka kazini 
saa za kazi.

Usimamizi wa 
Rejesta.

Watumishi 
kuwahi kazini.

Namna ya 
kufuatilia

Kagua Rejesta 
za kusaini 
watumishi 
wanapoingia 
kazini na 
wanapotoka 
nje ya Ofisi 
wakati wa kazi.

Kagua Rejesta 
ya mahudhurio 
kuona kama 
mistari 
inachorwa 
ipasavyo.

Pitia Rejesta ya 
Mahudhurio 
kuainisha 
asilimia ya 
watumishi 
wanaowahi 
kazini kila 
mwezi.

Kipimo

Rejesta ngapi 
za mahudhurio 
zipo mahali pa 
kazi?

Mistari 
inachorwa 
ipasavyo katika 
Rejesta za 
mahudhurio?

Asilimia ngapi 
ya watumishi 
huwahi kazini?

Matokeo ya 
Tathmini

Alama
*5  = Nzuri sana, 
4  = Nzuri,
3  = Wastani 
2  = Isiyoridhisha,
1  = Isiyoridhisha  
  kabisa
5     4     3     2     1

Eneo la 
Ufuatiliaji

Namna ya 
kufuatilia

Kipimo Matokeo ya 
Tathmini

Alama
*5 = Nzuri sana, 
4 = Nzuri,
3 = Wastani 
2 = Isiyoridhisha,
1 = Isiyoridhisha 

= Isiyoridhisha,
= Isiyoridhisha 
= Isiyoridhisha,

  kabisa
= Isiyoridhisha 

kabisa
= Isiyoridhisha 

5     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     1
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Kanuni ya Kuwajibika kwa Umma

a)  Uwepo wa Ofisi ya Malalamiko na Matumizi ya Zana za Kushughulikia Malalamiko

        

Eneo la 
Ufuatiliaji

Namna ya 
kufuatilia

Kagua 
kumbukumbu 
za mashtaka 
kuainisha idadi 
ya watumishi 
walioshtakiwa 
mahakamani kwa 
kesi za rushwa.

Kipimo

Watumishi 
wangapi 
walishtakiwa 
kwa kesi za 
rushwa katika 
kipindi husika? 
 

Matokeo ya 
Tathmini

Alama
*5  = Nzuri sana, 
4  = Nzuri,
3  = Wastani 
2  = Isiyoridhisha,
1  = Isiyoridhisha  
  kabisa
5     4     3     2     1

        

Eneo la 
Ufuatiliaji

Watumishi 
wa Umma 
kushughulikia 
hoja na 
malalamiko 
ya wananchi 
kwa haraka 
na kwa 
usahihi.

Namna ya 
kufuatilia

Kagua uwepo 
wa Ofisi ya 
Malalamiko 
katika Taasisi. 
 
 

Kagua matumizi 
ya zana za 
kushughulikia 
malalamiko. 

Kagua kumbu 
kumbu za 
malalamiko 
kuona kama 
malalamiko 
yanapatiwa 
ufumbuzi kwa 
wakati.

Kipimo

Taasisi inayo 
Ofisi ya 
Malalamiko 
inayofanya 
kazi?

Zana za 
kushughulikia 
malalamiko 
zinatumika 
kikamilifu?

Malalamiko 
yanapatiwa 
ufumbuzi kwa 
wakati? 

Matokeo ya 
Tathmini

Alama
*5  = Nzuri sana, 
4  = Nzuri,
3  = Wastani 
2  = Isiyoridhisha,
1  = Isiyoridhisha  
  kabisa
5     4     3     2     1
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b)   Takwimu za Malalamiko

SEHEMU C:  TATHMINI YA MIUNDO MBINU YA UADILIFU
1.0  Msukumo wa Uongozi kukuza Uadilifu

        

2.0  Watumishi kupewa Nyenzo za Uadilifu

 

Eneo la 
Ufuatiliaji

Taasisi 
kutenga 
fedha 
kwenye 
Bajeti kwa 
ajili ya 
Maadili

Namna ya 
kufuatilia

Kagua bajeti 
ya Taasisi 
kuainisha kifungu 
kilichotengwa kwa 
shughuli za maadili

Kipimo

Kifungu gani 
cha bajeti 
kimetengwa 
kwa 
shughuli za 
maadili? 
Kiasi gani 
cha fedha 
kimetengwa 
katika kifungu 
cha maadili?

Matokeo ya 
Tathmini

Alama
*5  = Nzuri sana, 
4  = Nzuri,
3  = Wastani 
2  = Isiyoridhisha,
1  = Isiyoridhisha  
  kabisa
5     4     3     2     1

Eneo la 
Ufuatiliaji

Watumishi 
kupewa 
nakala za 
Vijitabu vya 
Kanuni za 
Maadili ya 
Utendaji 
katika 
Utumishi 
wa Umma.

Namna ya 
kufuatilia

Hoji sampuli ya 
maafisa 2 kila 
Idara waonyeshe 
nakala zao za 
vijitabu vya 
maadili.

Kipimo

Asilimia ngapi 
ya watumishi 
waliohojiwa 
wana vijitabu 
vya maadili ya 
utumishi wa 
Umma?

Matokeo ya 
Tathmini

Alama
*5  = Nzuri sana, 
4  = Nzuri,
3  = Wastani 
2  = Isiyoridhisha,
1  = Isiyoridhisha  
  kabisa
5     4     3     2     1

Idadi ya 
Malalamiko 
yaliyopokelewa

Idara/Kitengo

Jumla Kuu

Na Idadi ya 
Malalamiko yaliyo
shughulikiwa

Idadi ya Malalamiko 
ambayo hayaja 
shughulikiwa

Jumla
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3.0  Mafunzo ya Maadili kwa Watumishi

        

Eneo la 
Ufuatiliaji

Watumishi 
kusaini 
Fomu ya 
Makubaliano 
ya 
kuzingatia 
Kanuni za 
Maadili ya 
Utendaji 
katika 
Utumishi 
wa Umma.

Namna ya 
kufuatilia

Kagua sampuli  ya 
majalada binafsi 
ya watumishi 10 
kwenye Taasisi 
kujua asilimia ya 
waliojaza.

Kipimo

Asilimia ngapi 
ya watumishi 
wamejaza 
Fomu ya 
Makubaliano 
ya kuzingatia 
Maadili ya 
Utendaji katika 
Utumishi wa 
Umma?

Matokeo ya 
Tathmini

Alama
*5  = Nzuri sana, 
4  = Nzuri,
3  = Wastani 
2  = Isiyoridhisha,
1  = Isiyoridhisha  
  kabisa
5     4     3     2     1

Eneo la 
Ufuatiliaji

Namna ya 
kufuatilia

Kipimo Matokeo ya 
Tathmini

Alama
*5 = Nzuri sana, 
4 = Nzuri,
3 = Wastani 
2 = Isiyoridhisha,
1 = Isiyoridhisha 

= Isiyoridhisha,
= Isiyoridhisha 
= Isiyoridhisha,

  kabisa
= Isiyoridhisha 

kabisa
= Isiyoridhisha 

5     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     1

Eneo la 
Ufuatiliaji

Mafunzo 
ya Maadili 
kutolewa 
kwa 
Watumishi 
katika 
Taasisi kwa 
mwaka.

Namna ya 
kufuatilia

Kagua Taarifa 
za Mafunzo kwa 
mwaka husika

Kipimo

Mafunzo 
ya Maadili 
yametolewa 
kwa  
Watumishi wa 
Taasisi kwa 
mwaka?

Matokeo ya 
Tathmini

Alama
*5  = Nzuri sana, 
4  = Nzuri,
3  = Wastani 
2  = Isiyoridhisha,
1  = Isiyoridhisha  
  kabisa
5     4     3     2     1

        

Eneo la 
Ufuatiliaji

        

Namna ya 
kufuatilia

        

Kipimo

                        

Matokeo ya 
Tathmini

                

Alama
*5 = Nzuri sana, 
4 = Nzuri,
3 = Wastani 
2 = Isiyoridhisha,
1 = Isiyoridhisha 

= Isiyoridhisha,
= Isiyoridhisha 
= Isiyoridhisha,

  kabisa
= Isiyoridhisha 

kabisa
= Isiyoridhisha 

5     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     15     4     3     2     1
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4.0  Mifumo ya Uwajibikaji

          

        

 

5.0  Utoaji Taarifa za Ukiukwaji wa Maadili

        
[Mfano: Ofisi ya 
Malalamiko, Sanduku 
la Maoni, Tovuti, 
baruapepe, Namba ya 
Simu]
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6.0  Uchukuaji wa hatua za Kinidhamu dhidi ya Ukiukwaji wa Maadili

    

    

    

    

    

    

    

 

Idara/Kitengo

Jumla

Na Idadi ya watumishi walio 
chukuliwa hatua za 
kinidhamu kwa makosa ya 
ukiukwaji wa maadili

Idadi ya watumishi 
ambao mashauri yao 
ya nidhamu bado 
hayajakamilishwa

Aina ya makosa 
ya ukiukwaji wa 
maadili
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HOJAJI NA. 1

HOJAJI YA TATHMINI YA VIONGOZI KUHUSU UZINGATIAJI WA 
MAADILI KATIKA TAASISI

Usiandike jina lako katika hojaji hii isipokuwa jina la Taasisi, kituo cha kazi na cheo 
chako kwa ajili ya kutuwezesha kufanya uchambuzi juu ya mwitikio wa Viongozi wa 
ngazi mbalimbali katika masuala ya maadili.

*******

Jina la Taasisi: _________________________________________________

Kituo cha Kazi:___________________________Cheo: _________________

Jinsi:     Me: _____  Ke :_____

Uelewa wa Viongozi kuhusu Kanuni za Maadili ya Utendaji

1.  Je, unacho kitabu  cha Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa   
     Umma? 

     Ndiyo__________________  /Hapana ____________ [Weka alama “V”]

2.  Unadhani Kanuni hizi zinatekelezeka?  

     Ndiyo _________________  /Hapana ____________. 

Toa maelezo:  

____________________________________________________________

____________________________________________________________

____________________________________________________________

3.  Je, umewahi kuhudhuria mafunzo yahusuyo Maadili ya Watumishi katika   
     mwaka uliopita?

           Ndiyo_______________________   Hapana  _______________________

HOJAJI YA TATHMINI YA VIONGOZI KUHUSU UZINGATIAJI WA 
MAADILI KATIKA TAASISI
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4.  Kama Jibu ni Ndiyo, mafunzo hayo yalikuwa na manufaa gani kwako? 

____________________________________________________________
____________________________________________________________
____________________________________________________________
____________________________________________________________

Utayari wa Menejimenti 

5.  Tafadhali toa tathmini katika maeneo yafuatayo:

    

Wasifu wa Kimaadili       Tathmini binafsi
                                           Kwa kiasi   Kwa kiasi   Siyo kwa      Hata
                                                            kikubwa       fulani          kiasi          kidogo
                                                       sana                   kikubwa
Ninaonesha kwamba nayachukulia 
maadili kama jambo muhimu 
katika utendaji wangu wa kila siku.    
Binafsi nawajibika kufikia kiwango 
cha juu cha uadilifu.    
Ninapokabiliwa na maamuzi 
magumu, natoa kipaumbele kwa  
mambo ya msingi kwa Taasisi 
yangu na kuyatumia katika  
kutathmini njia mbalimbali  
katika kufikia maamuzi.      
Ninapokumbana na mtanziko 
wa kimaadili, ninaona urahisi wa 
kuomba ushauri kutoka kwa 
watumishi na viongozi wenzangu  
katika Taasisi.    
Mara nyingi nakabiliana na 
shinikizo la kuvunja kanuni za  
maadili.     
Nazisimamia kanuni za maadili 
kwa watumishi wote bila kujali 
vyeo vyao.
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6.  Unadhani ni kwa kiwango gani Taasisi yako inazingatia masuala ya Maadili?

   Tathmini       Weka alama “V”

   Kwa kiasi kikubwa sana 

   Kwa kiasi fulani 

   Siyo kwa kiasi kikubwa  

   Hata kidogo 

Mafunzo

7.  Unadhani mafunzo ya Maadili katika Taasisi yako yanawafikia watumishi   
     walio wengi?

   Tathmini      Weka alama”V”

   Kwa kiasi kikubwa sana 

   Kwa kiasi fulani 

   Siyo kwa kiasi kikubwa  

   Hata kidogo 

Msingi thabiti wa Kisheria

8.  Je, umewahi kupata mafunzo ya uelewa wa sheria zinazotawala uendeshaji   
    wa Taasisi yako?  

    Ndiyo_____________  Hapana ______________

Uratibu  wa Maadili

9.  Taasisi yako inayo Kamati ya Uadilifu?  

     Ndiyo_____________  Hapana ______________
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10.   Je, Kwa tathmini yako, Kamati ya Uadilifu ina ufanisi kiasi gani?

   Tathmini      Weka alama “V”

   Kwa kiasi kikubwa sana 

   Kwa kiasi fulani 

   Siyo kwa kiasi kikubwa  

   Hata kidogo 

Maoni :______________________________________________________

Mazingira ya Kazi

11.  Unadhani mazingira yako ya kazi ni bora kiasi gani kuweza kuzuia vitendo  
       vyote visivyo vya kiadilifu?

    
Mazingira ya kazi                    Kwa kiasi   Kwa kiasi   Siyo kwa      Hata

                                                   kikubwa       fulani          kiasi          kidogo
                                                     sana                             kikubwa

    Mshahara na motisha    

    Uendelezaji wa watumishi     

    Vitendea kazi     

    Fursa za mafunzo    

    Mazingira ya kazi kwa 
    ujumla    

Maoni:______________________________________________________
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12.   Unadhani  watumishi wanajisikia kutendewa haki na Taasisi yao?

   Tathmini      Weka alama “V”

   Kwa kiasi kikubwa sana 

   Kwa kiasi fulani 

   Siyo kwa kiasi kikubwa  

   Hata kidogo 

Maoni:__________________________________________________

Ushirikishwaji wa Umma

13.  Unadhani Taasisi yako imeweka mazingira mazuri ya kuwawezesha wananchi 
kutoa taarifa kuhusu vitendo vya uvunjaji wa Kanuni za Maadili ya utendaji?

Tathmini      Weka alama “V”

Kwa kiasi kikubwa sana 

Kwa kiasi fulani 

Siyo kwa kiasi kikubwa  

Hata kidogo 

Maoni:__________________________________________________

14. Unadhani Taasisi yako inapata Mrejesho wa kutosha kutoka kwa wananchi 
kuhusu masuala ya Uadilifu?

Tathmini      Weka alama “V”

Kwa kiasi kikubwa sana 

Kwa kiasi fulani 

Siyo kwa kiasi kikubwa  

Hata kidogo 

Maoni:__________________________________________________ 
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Uchukuaji hatua dhidi ya Ukiukwaji wa Maadili

15. Ni kwa kiwango gani watumishi wasio waadilifu wanachukuliwa hatua 
katika Taasisi yako?

Tathmini      Weka alama “V”

Kwa kiasi kikubwa sana 

Kwa kiasi fulani 

Siyo kwa kiasi kikubwa  

Hata kidogo 

 Maoni:_____________________________________________________

16.  Ni kwa kiwango gani adhabu wanazopewa watumishi wanaokiuka Maadili 
zinalingana na makosa yao?

Tathmini      Weka alama “V”

Kwa kiasi kikubwa sana 

Kwa kiasi fulani 

Siyo kwa kiasi kikubwa  

Hata kidogo 

Maoni:______________________________________________________

Utoaji wa Taarifa za Ukiukwaji wa Maadili

17.  Kwa mwaka uliopita, umewahi kupokea taarifa za ukiukwaji wa kanuni za 
Maadili? 

Ndiyo_____________________   Hapana ____________________

18.  Je, usiri wa watumishi wanaotoa taarifa unalindwa kutokana na taarifa 
wanazotoa?

 Ndiyo____________________   Hapana:_____________________
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Uzingatiaji wa Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma

19. Toa tathmini yako kwa jinsi Idara/Kitengo chako kinavyozingatia Kanuni 
za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma.

 

    

 

Kiashiria cha Uzingatiaji

KUTOA HUDUMA BORA 

Watumishi wa Umma wanafikia malengo 
yao ya Taasisi katika utoaji wa huduma.

Watumishi wa Umma wanazingatia muda 
katika utoaji wa huduma.

Watumishi wa Umma wanaheshimu wateja 
wakati wa utoaji wa huduma.

BIDII YA KAZI 

Watumishi wa Umma wanatumia ujuzi na 
taaluma zao kwa kiwango cha juu.

Watumishi wa Umma wanatekeleza kazi na 
majukumu yao kwa kiwango cha juu. 

Watumishi wa Umma wanatekeleza 
majukumu yao kwa muda unaotakiwa.

UTII KWA SERIKALI 

Watumishi wa Umma wanatekeleza sera na 
miongozo halali ya Serikali. 

Watumishi wa Umma wanatii Serikali 
iliyopo madarakani.  

Kwa kiasi 
kikubwa

Kwa kiasi 
fulani

Siyo kwa 
kiasi 
kikubwa

Hata 
kidogo
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Kiashiria cha Uzingatiaji 

KUTOA HUDUMA BILA 
UPENDELEO 

Watumishi wa Umma wanazingatia  haki 
katika utoaji wa huduma.

Watumishi wa Umma hawapendelei 
ndugu, marafiki na washirika wao wa 
biashara. 

KUFANYA KAZI KWA 
UADILIFU 

Watumishi wa Umma wanatekeleza 
majukumu yao kwa kuzingatia mipaka yao 
ya kazi.   

Watumishi wa Umma wanalinda na kutumia 
vizuri mali ya Umma. 

Watumishi wa Umma hawatumii mali ya 
Umma kwa manufaa yao binafsi.

Watumishi wa Umma hawatoi wala kupokea 
rushwa.    

Watumishi wa Umma hawatumii muda wa 
kazi kwa shughuli zao binafsi.

Watumishi wa Umma hawapokei zawadi 
toka kwa wapokea huduma. 

KUWAJIBIKA KWA UMMA 

Watumishi wa Umma wanatambua wajibu 
wao kwa Umma. 

Watumishi wa Umma wanatoa maelekezo 
sahihi juu ya sheria, kanuni na taratibu za 
upatikanaji wa huduma  wanapoombwa 
kufanya hivyo na  wateja wanaowahudumia.

Kwa kiasi 
kikubwa

Kwa kiasi 
fulani

Siyo kwa 
kiasi 
kikubwa

Hata 
kidogo
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Kiashiria cha Uzingatiaji 

KUHESHIMU SHERIA 

Watumishi wanazingatia sheria, kanuni 
na taratibu zilizowekwa katika utoaji wa 
huduma.    

Watumishiwa Umma hawabagui wateja wao 
kwa misingi ya jinsia, kabila, dini, itikadi ya 
Kisiasa n.k.    

MATUMIZI SAHIHI YA 
TAARIFA 

Watumishi wa Umma hawatoi taarifa za 
Serikali bila idhini ya Mamlaka.

Watumishi wa Umma wanatunza siri za 
Serikali.    

Watumishi wa Umma hawatumii taarifa za 
Serikali kwa manufaa binafsi.

Kwa kiasi 
kikubwa

Kwa kiasi 
fulani

Siyo kwa 
kiasi 
kikubwa

Hata 
kidogo
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HOJAJI NA. 02

HOJAJI YA TATHMINI YA WATUMISHI KUHUSU UZINGATIAJI 
WA MAADILI KATIKA TAASISI

Usiandike jina lako katika hojaji hii, isipokuwa jina la Taasisi kituo cha kazi na cheo 
chako kwa ajili ya kutuwezesha kufanya uchambuzi juu ya mwitikio wa watumishi wa 
ngazi mbalimbali katika masuala ya maadili.

*****

Jina la Wizara/Idara/Wakala:______________________________________

Kituo cha Kazi:_________________________ Cheo: _________________

Jinsi:     Me: _____  Ke :_____

Uelewa wa Watumishi kuhusu Kanuni za Maadili na Utendaji

1.  Je, unayo nakala ya kijitabu cha Kanuni za Maadili ya Utendaji katika 
Utumishi wa Umma? 

 Ndiyo_______________ Hapana _____________ (Weka alama ya “V”)

2.  Je, umezisoma na kuzielewa Kanuni hizi?

 Ndiyo____________      Hapana_____________ 

3.  Umewahi kuhudhuria mafunzo ya Maadili tangu ulipoajiriwa kwa mara ya 
kwanza?

 Ndiyo_____________     Hapana_____________ 

4.  Je, ulihudhuria mafunzo kuhusu Kanuni za Maadili ya Utumishi wa 
Umma katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita?

 Ndiyo ____________      Hapana:_______________

HOJAJI YA TATHMINI YA WATUMISHI KUHUSU UZINGATIAJI 
WA MAADILI KATIKA TAASISI
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6.   Kama jibu ni Ndiyo, mafunzo hayo yalikuwa ya muda gani? 

Muda      Weka alama ya “v”
Siku moja  
Siku 2 hadi 5   
Juma 1 hadi majuma 2   
Mwezi mmoja  
Zaidi ya mwezi mmoja 

7.   Ni manufaa gani umeyapata kutokana na mafunzo hayo?_____________
_________________________________________________

Dhamira na utayari wa Uongozi katika Usimamizi wa Maadili

8.  Je, unadhani Viongozi wa Taasisi yako wana dhamira thabiti katika 
kusimamia Maadili kwa kiasi gani? 

Tathmini      Weka alama “V”

Kwa kiasi kikubwa 

Kwa kiasi fulani 

Siyo kwa kiasi kikubwa 

Hata kidogo 

9.  Unadhani Viongozi wa Taasisi yako wanaonesha mfano mzuri katika 
uzingatiaji wa maadili?

Tathmini      Weka alama “V”

Kwa kiasi kikubwa 

Kwa kiasi fulani 

Siyo kwa kiasi kikubwa 

Hata kidogo 
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10.  Unadhani Taasisi yako inatenga fedha za kutosha kwa shughuli za usimamizi 
wa Maadili?

Tathmini      Weka alama “V”
Kwa kiasi kikubwa 
Kwa kiasi fulani 
Siyo kwa kiasi kikubwa 
Hata kidogo 

Uratibu wa Maadili

11.  Je, kuna Kamati ya Uadilifu katika Taasisi yako?  

 Ndiyo___________________    Hapana ____________________

12.  Je, ni kwa kiwango gani Kamati ya Uadilifu katika Taasisi yako inafanya 
kazi kwa ufanisi? 

Tathmini      Weka alama “V”
Kwa kiasi kikubwa 
Kwa kiasi fulani 
Siyo kwa kiasi kikubwa 
Hata kidogo 

Msingi wa Kisheria

13.  Je, umewahi kusoma Sheria, Nyaraka na Miongozo ifuatayo?
Sheria/Nyaraka/miongozo          Weka alama “V”
Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma 
Sheria na Kanuni za Utumishi wa Umma 
Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa  
Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma  
Sheria ya Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 
Sheria ya Fedha za Umma  
Sheria ya Manunuzi ya Umma   
Sheria za Kisekta  ( Mfano Sheria ya Ardhi Sura 113) 
Kanuni za Maadili ya Kitaaluma( Kama zinakuhusu) 



47Mwongozo wa Ufuatiliaji wa Uzingatiaji wa Maadili katika Utumishi wa Umma, 2012

Mazingira ya Kazi na Motisha

14. Unadhani mazingira ya kazi katika Taasisi yako yanachangia kwa kiasi gani 
katika kupiga vita vitendo vya ukiukaji wa Maadili?

15. Ni kwa kiwango gani  unajisikia kutendewa vizuri na Taasisi yako?

Tathmini      Weka alama “V”

Kwa kiasi kikubwa 

Kwa kiasi fulani 

Siyo kwa kiasi kikubwa 

Hata kidogo 

16.  Ni kwa kiwango gani unaridhika na kazi yako?

Tathmini      Weka alama “V”

Kwa kiasi kikubwa 

Kwa kiasi fulani 

Siyo kwa kiasi kikubwa 

Hata kidogo 

Ushauri kuhusu maadili 

Mazingira ya kazi

Mshahara na motisha  
Uendelezaji wa watumishi  
Vitendea kazi    
Kupandishwa cheo na makuzi ya 
kitaaluma   
Mazingira ya kazi kwa ujumla 

Kwa kiasi 
kikubwa

Kwa kiasi 
fulani

Siyo kwa 
kiasi 
kikubwa

Hata 
kidogo
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17. Ni kwa kiwango gani unajisikia kuomba ushauri wakati unapokabiliwa na 
mtanziko wa kimaadili katika Taasisi yako?

Tathmini      Weka alama “V”

Kwa kiasi kikubwa 

Kwa kiasi fulani 

Siyo kwa kiasi kikubwa 

Hata kidogo 

18. Katika mwaka uliopita, umewahi kukumbwa na shinikizo la ukiukwaji wa 
Maadili ya Utumishi? 

 Ndiyo _________________  Hapana _________________

 Kama jibu ni ndiyo toa maelezo: _____________________________

Utoaji wa Taarifa za Ukiukwaji wa Maadili  

19. Katika mwaka  uliopita, uliwahi kushuhudia vitendo vyovyote vya ukiukwaji 
wa Maadili ? 

 Ndiyo  _________________  Hapana _________________

20. Kama jibu ni ndiyo, uliwahi kutoa taarifa kwenye Taasisi yako kuhusu 
ukiukwaji huo?  

 Ndiyo_________________    Hapana_________________
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21.  Kama hujawahi kutoa Taarifa kwenye Taasisi yako, ni kwa sababu zipi?

Sababu za kutotoa taarifa       Weka  alama “V”

Ufumbuzi ulipatikana 

Sikuona umuhimu wa kufanya hivyo 

Sikutaka kusababisha mtu apoteze kazi 

Sikuelewa kama ni wajibu wangu 

Nilichelea kulipizwa kisasi 

Sikuamini kama hatua zingechukuliwa 

Sikutaka kutoa taarifa 

Nilidhani mtu mwingi alishatoa taarifa hizo 

22.   Je, watumishi katika Taasisi yako hawaadhibiwi kwa kutoa taarifa kuhusu 
ukiukwaji wa Maadili?

 Ndiyo_________________  Hapana _________________

23.  Je, kuna watumishi waliowahi kupatikana na hatia ya ukiukwaji wa Maadili 
katika Taasisi yako?

 Ndiyo_________________  Hapana _________________

24.   Je, katika Taasisi yako watumishi wanaokiuka Maadili wanaadhibiwa?

 Ndiyo_________________  Hapana _________________

25.  Je, adhabu wanazopewa zinalingana na makosa waliyotenda?

 Ndiyo_________________  Hapana _________________
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Uzingatiaji wa Kanuni za Maadili  na Utendaji

26.  Toa tathmini ya jinsi Taasisi yako inavyozingatia Kanuni za Maadili? 

Eneo 

KUTOA HUDUMA BORA

Watumishi wa Umma wanafikia 
malengo yao ya Taasisi katika utoaji wa 
huduma. 

Watumishi wa Umma wanazingatia muda 
katika utoaji wa huduma. 

Watumishi wa Umma wanaheshimu wateja 
wakati wa utoaji wa huduma. 

BIDII YA KAZI  

Watumishi wa Umma wanatumia ujuzi na 
taaluma zao kwa kiwango cha juu.

Watumishi wa Umma wanatekeleza kazi na 
majukumu yao kwa kiwango cha juu.

Watumishi wa Umma wanatekeleza 
majukumu yao kwa muda unaotakiwa.

UTII KWA SERIKALI 

Watumishi wa Umma wanatekeleza sera na 
miongozo halali  ya Serikali.  

Watumishi wa Umma wanatii Serikali 
iliyopo madarakani.  

KUTOA HUDUMA BILA 
UPENDELEO 

Watumishi wa Umma wanazingatia haki 
katika utoaji wa huduma.  

Watumishi wa Umma hawapendelei ndugu, 
marafiki na washirika wao wa biashara.

KUFANYA KAZI KWA UADILIFU

Watumishi wa Umma wanatekeleza majukumu 
yao kwa kuzingatia mipaka yao ya kazi. 

Kwa kiasi 
kikubwa

Kwa kiasi 
fulani

Siyo kwa 
kiasi 
kikubwa

Hata 
kidogo
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27.  Kwa maoni yako ni mambo gani yafanyike ili kukuza maadili katika Taasisi 
yako?____________________________________________________
_________________________________________________________
_________________________________________________________

Eneo

  

Watumishi wa Umma wanalinda na kutumia 
vizuri mali ya Umma.

Watumishi wa Umma hawatumii mali ya 
Umma kwa manufaa yao binafsi.

Watumishi wa Umma hawatoi wala kupokea 
rushwa.

Watumishi wa Umma hawatumii muda wa 
kazi kwa shughuli zao binafsi.

Watumishi wa Umma hawapokei zawadi 
toka kwa wapokea huduma. 

KUWAJIBIKA KWA UMMA

Watumishi wa Umma wanatambua wajibu 
wao kwa Umma.

Watumishi wa Umma wanatoa maelekezo 
sahihi juu ya sheria, kanuni na taratibu za 
upatikanaji wa huduma wanapoombwa 
kufanya hivyo na wateja wanaowahudumia.

KUHESHIMU SHERIA 

Watumishi wanazingatia sheria, kanuni 
na taratibu zilizowekwa katika utoaji wa 
huduma.  

Watumishi wa Umma hawabagui wateja wao 
kwa misingi ya jinsia, kabila, dini, itikadi ya 
Kisiasa n.k.  

MATUMIZI SAHIHI YA TAARIFA

Watumishi wa Umma hawatoi taarifa za 
Serikali bila idhini ya Mamlaka.

Watumishi wa Umma wanatunza siri za 
Serikali.   

Watumishi wa Umma hawatumii taarifa za 
Serikali kwa manufaa binafsi.

Kwa kiasi 
kikubwa

Kwa kiasi 
fulani

Siyo kwa 
kiasi 
kikubwa

Hata 
kidogo
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 HOJAJI NA. 03

HOJAJI YA TATHMINI YA WATEJA KUHUSU UZINGATIAJI WA 
MAADILI KATIKA TAASISI

Kazi :____________________________________ Umri: _____________

Kiwango cha Juu cha Elimu:______________________________________

Jinsi:  Me: _____  Ke :_____

Taasisi ya Umma ambapo mteja amepata huduma:

 _________________________________________________________

1:   Aina ya Huduma uliyohitaji kutoka kwenye Taasisi ya Umma  

 _________________________________________________________

2: Katika mwaka uliopita ni mara ngapi umetembelea Taasisi 
husika?___________________________________________________

3:   Toa tathmini yako kuhusu kiwango cha ubora wa huduma uliyopewa na 
Taasisi husika. 

Tathmini       Weka alama “V”
Bora kabisa 
Nzuri 
Wastani 
Hairidhishi 
Hairidhishi Kabisa 

4:   Ni mara ngapi umekumbana na vitendo vya ukiukwaji wa Maadili 
ulipotembelea Taasisi husika?

Tathmini      Weka Alama “V’
Kila mara 
Kwa sehemu kubwa  
Mara chache 
Sijawahi 

HOJAJI YA TATHMINI YA WATEJA KUHUSU UZINGATIAJI WA 
MAADILI KATIKA TAASISI
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5:   Ni vitendo gani vya ukiukwaji wa Maadili umewahi kukumbana navyo? 
_____________________

6:   Kama umewahi kukumbana na vitendo vya ukiukwaji wa Maadili,          
Je, umewahi kutoa taarifa? 

 Ndiyo ___________________   Hapana ___________________

7:   Unafikiri ni kwa kiwango gani  Taasisi za Umma zina utaratibu mzuri wa 
kupokea malalamiko?

Tathmini      Weka Alama “V’
Kwa kiasi kikubwa sana  
Kwa kiasi fulani  
Siyo kwa kiasi kikubwa sana 
Hata kidogo 

8:   Unaamini kwamba huwezi kulipizwa kisasi kwa kutoa taarifa za ukiukwaji 
wa Maadili? 

 Ndiyo____________________     Hapana _____________________

9:   Kama unadhani unaweza kulipizwa kisasi ni kwa njia zipi?____________
_________________________________________________________

10:  Unafikiri ni kwa kiwango gani watumishi wa Umma wanatumia mali za 
Umma vizuri na  kwa maslahi ya Umma?

Tathmini      Weka Alama “V’
Kwa kiasi kikubwa sana  
Kwa kiasi fulani  
Siyo kwa kiasi kikubwa sana 
Hata kidogo 

11:  Unafikiri ni kwa kiwango gani watumishi wa Umma hawapokei Rushwa?
Tathmini      Weka Alama “V’
Kwa kiasi kikubwa sana  
Kwa kiasi fulani  
Siyo kwa kiasi kikubwa sana 
Hata kidogo 



54 Mwongozo wa Ufuatiliaji wa Uzingatiaji wa Maadili katika Utumishi wa Umma, 2012

12:  Unafikiri ni kwa kiwango gani watumishi wa Umma wana bidii ya kazi na  
wanajituma?

Tathmini      Weka Alama “V’
Kwa kiasi kikubwa sana  
Kwa kiasi fulani  
Siyo kwa kiasi kikubwa sana 
Hata kidogo 

13:  Unafikiri watumishi wa Umma wana ubaguzi wa aina yoyote ile?

 Ndiyo_____________________ Hapana ________________________

14:  Kama jibu ni ndiyo, ni aina gani ya ubaguzi umewahi kukumbana nao?__
________________________________________________________

15:  Unafikiri ni kwa kiwango gani watumishi wa Umma wanazifahamu sheria 
na taratibu za kazi?

Tathmini      Weka Alama “V’
Kwa kiasi kikubwa sana  
Kwa kiasi fulani  
Siyo kwa kiasi kikubwa sana 
Hata kidogo 

16:  Unafikiri ni kwa kiwango gani watumishi wa Umma wanaitii Serikali 
iliyopo madarakani?

Tathmini      Weka Alama “V’
Kwa kiasi kikubwa sana  
Kwa kiasi fulani  
Siyo kwa kiasi kikubwa sana 
Hata kidogo 

17:  Unayo maoni/ushauri  wowote kuhusu uadilifu wa watumishi wa Umma?
 (1)_______________________________________________________
 (2)_______________________________________________________ 
 (3)______________________________________________________ 
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6.0  HITIMISHO

Mwongozo huu umeeleza kwa muhtasari mambo ya msingi ambayo Taasisi 
za Umma zinapaswa kufahamu na kuzingatia wakati wa kufanya ufuatiliaji wa 
uzingatiaji wa maadili kwenye sehemu zao za kazi.  Ni muhimu kuzipitia fomu 
zilizopo ili kupata uelewa zaidi juu ya namna ya kutumia mwongozo huu kwa 
ufanisi.  

Mwongozo huu unaweza kufanyiwa marekebisho kwa kuongeza au kubadilisha 
baadhi ya vipengele na taratibu zilizomo wakati wowote itakapoonekana inafaa 
kufanya hivyo. Watumiaji wanahamasishwa kuusoma kwa makini, kuuelewa na 
kuomba ufafanuzi pale ambapo watahitaji kueleweshwa zaidi. Wanaweza pia 
kutoa maoni yatakayosaidia kuufanya mwongozo huu uwe bora zaidi.

Mwisho kabisa, Waajiri wote wanapaswa kutumia mwongozo huu kama nyenzo 
ya kukuza na kusimamia uadilifu wa watumishi wao na kuhakikisha kuwa 
wakati wote Taasisi za Umma zinaweka mazingira yanayochochea uzingatiaji 
wa maadili. Pia ni muhimu kutambua kuwa jitihada za kuongeza uadilifu ni 
lazima ziweke mizania kati ya kutoa motisha kwa wale wanaozingatia kikamilifu 
maadili na kutoa ushauri na adhabu kwa wale wanaokiuka maadili, kutegemea 
na kiwango cha uzingatiaji au ukiukaji.
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VIAMBATISHO

Kiambatisho 01

FOMU YA KIAPO CHA KUZINGATIA MAADILI YA UTENDAJI 
KATIKA UTUMISHI WA UMMA

MAELEZO:

Fomu hii ijazwe na mtumishi na kuthibitishwa na mwajiri.

KIAPO:

Mimi Bw/Bibi/Bi ………………………………… ambaye ni …………..…

(Taja kazi yako) katika Ofisi ya ……………………………………………….. 
nakiri kupokea Kitabu cha Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma 
ambacho nimesoma/nimeelimishwa na kuyaelewa vema Maadili hayo.  Kitabu 
hiki nimepewa na Mwajiri wangu leo tarehe..............................................................

Naahidi kuheshimu, kulinda na kutii Maadili ya Utendaji katika Utumishi 
wa Umma na nipo tayari kuchukuliwa hatua za kinidhamu iwapo itabainika 
nimekiuka maadili hayo.

Saini ya mtumishi ………………………………  Tarehe ……………...……

UTHIBITISHO WA MWAJIRI

Fomu hii imethibitishwa na mwajiri.

Jina la Mwajiri…………………………Saini…………....Tarehe ……………
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Kiambatisho 02
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Kiambatisho 03
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Kiambatisho 04

FOMU YA KUKUSANYIA TAARIFA ZA MAHUDHURIO

  

         

         

           
    

         

         

 

Jina la Taasisi:

Mwezi:

IDARA

TAREHE

Walio
wahi

Walio
wahi

Walio
wahi

Walio
chelewa

Walio
chelewa

Walio
chelewa

Walio saini 
kwa sababu 

maalum

Walio saini 
kwa sababu 

maalum

Wasio saini 
kwa sababu 

maalum

Idadi ya Watumishi kwenye Idara

Jumla
Wastani wa 
mahudhurio 
kwa siku

Jina la Idara

Idadi ya 
Watumishi

*Wastani:  Jumla ya mahudhurio gawanya kwa idadi ya siku za kazi katika mwezi husika.
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MASWALI AU MAONI

Mrejesho kuhusu mwongozo huu unaweza kuwasilishwa kwa: 

Katibu Mkuu,
Ofisi ya Rais,  Menejimenti ya Utumishi wa Umma, 
Magogoni - Kivukoni Front,
S.L.P.  2483, Dar es Salaam.

Simu: +255 22 2118531/4 Ext. 1013,1063 na 2132714.
Nukushi: + 255 22 2125299.
Barua pepe: permsec@estabs.go.tz.
Tovuti: www.estabs.go.tz.






