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Jina na tarehe 
ya kuanza 
kutumika 

1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za 
(Kuimarisha Afya na Usafi wa Mazingira) za 
Halmashauri ya Wilaya ya Meatu za mwaka 2015 na 
zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye 
Gazeti la Serikali. 
 

Eneo la 
kutumika  

2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo 
chini ya Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya Meatu; 
 

Tafsiri  3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa 
vinginevyo:- 
 
“Afisa Muidhiniwa” maana yake  ni Afisa Afya wa 
Halmashauri,Daktari wa Wilaya, Afisa Mtendaji wa 
Kijiji au Kata au Afisa yeyote wa Halmashauri 
aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa  Sheria Ndogo 
hizi; 
 
“Afya” maana yake ni hali nzuri ya mwili wa 
binadamu usio na ugonjwa wowote. 
 
“Chakula” maana yake ni kitu chochote kinacholiwa 
au kunywewa na binadamu isipokuwa madawa hii ni 
pamoja na:- 

 
(a) kitu chochote kinachotumika katika matengenezo 

ya chakula. 
(b)  kitu chochote kinachoongeza ladha ya chakula. 
(c) kitu chochote kinachobadili rangi ya chakula 

(binzari n.k.) 
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“Chanzo cha maji” maana yake ni mito, mabwawa, 
malambo au visima 
 
“Choo” maana yake ni choo cha maji, (kuvuta) na 
cha shimo. 
 
“Halmashauri”maana yake ni Halmashauri ya 

Wilaya  ya Meatu  
 
“Idhini” maana yake ni kibali cha maandishi 
kinachotolewa  kwa mkazi yeyote wa Halmashauri 
anayekusudia kufanya jambo fulani katika maeneo ya 
Halmashauri 
 
“Kero” maana yake ni kitu chochote ambacho kipo 
katika hali yoyote au kinatumika, au kimewekwa, 
kimejengwa au ni kichafu kiasi cha kusababisha:- 
 
(a) hatari kwa viumbe au maisha ya wanadamu. 
(b) harufu mbaya na ya kuudhi 
(c) magonjwa kwa binadamu, kuhifadhi mbu, inzi, 

panya na viumbe wenye madhara. 
 

“Mkazi” maana yake ni raia wa Tanzania ambaye 
kwa kawaida anaishi kwenye eneo lililoko chini ya 
Mamlaka ya Halmashauri na ambaye ama ana kaya 
au anaishai katika kaya au taasisi iliyopo katika eneo 
la Halmashauri.  
 
“Maduka” maana yake inajumuisha maduka ya 
bidhaa za nguo, vyakula, madawa, vifaa vya ujenzi 
na vioski pamoja na maduka mengine yaliyopo katika 
eneo la Halmashauri ambayo hayakutajwa; 
 
“Majumba ya starehe”maana yake  inajumuisha 
kumbi za dansi na vilabu vya starehe; 
 
“Mazingira” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira Namba 20 ya mwaka 2004 
yanahusisha maumbile halisi yawazungukao 
binadamu ikiwa ni pamoja na hewa, ardhi, maji, tabia 
nchi, sauti, mwanga, harufu,  ladha, vijiumbe hali za 
kibiolojia za wanyama na mimea, rasilimali za 
Kitamaduni na mausala ya uchumi jamii na 
inahusisha mazingira asilia na yaliyoundwa na 
binadamu na jisi yanavyoingiliana. 

 
“Mdudu”maana yake ni mdudu yoyote ambaye 
anaweza kuharibu vyakula, bidhaa, vinywaji au 



 

 - 3 - 

kuathiri mazingira kiasi cha kusababisha magonjwa 
au kudhuru afya ya binadamu au jamii kwa ujumla na 
ni pamoja na mbu na inzi; 
 
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 
Halmashauri na ni pamoja na mtumishi wa 
Halmashauri atakayetekeleza majukumu ya 
Mkurugenzi 
 
“Mmiliki” maana yake ni mtu yeyote ambaye ana 
miliki ardhi, sehemu za starehe, nyumba za kulala 
wageni, nyumba za kuuzia vyakula, kumbi za 
starehe, mpangaji, wakala wa mpangishaji wa 
nyumba au jengo na makazi yoyote katika mtaa, 
endapo mazingira husika ni mtaa au barabara za 
mtaa; 
 
 “Mlipuko wa ugonjwa” maana yake ni maradhi au 
mlipuko wa maradhi ya aina yoyote ile ambao ni 
hatari kwa afya ya binadamu au jamii kwa ujumla, 
unaweza kujitokeza katika eneo lolote na kwa wakati 
wowote. 
 
“Mtaa’’ maana yake ni mtaa, barabara kuu, njia, 
uchochoro pamoja na sehemu za wazi; 
 
“Nyumba za Vyakula” maana yake ni hotel, 
mgahawa, magenge ya vyakula, na inajumuisha 
mahali popote panapouzwa matunda, kahawa, 
maziwa, juisi, chai, soda, chipsi, mishikaki, karanga, 
na vyakula vyovyote vilivyopikwa na visivyopikwa; 
 
“Pipa la taka” maana ni chombo cha kuhifadhia taka 
taka kabla hazijatupwa au kuchomwa moto au 
kufukiwa shimoni; 
 
“Taka” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi 
Mazingiria ya Mwaka 2004 maana yake ni kitu 
chochote kimiminika, kigumu, gesi na mionzi, 
kinachotoa harufu mbaya, au kilichohifadhiwa katika 
mazingira ya hali ya ujazo, uozo au hali nyingine 
yoyote inayosababisha uharibifu wa mazingira, 
ambayo inajumuisha taka. 
 
“Shimo” maana yake ni  shimo au ardhi 
iliyochimbwa kwa ajili ya kumwagia au kutupia 
uchafu au kupokea na kutia maji machafu; 
 
 “Uchafu Hatari” kama ilivyotafisiriwa katika Sheria 
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ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004 maana 
yake ni kitu chochote kigumu, chenye majimaji, gesi 
au taka zitokazo viwandani, au mafuta machafu, 
ambayo yanaleta athari za kikemia, kwa binadamu au 
mazingira. 
 
“Usafi wa Mazingira” maana yake ni kuweka 
mazingira katika hali ya usafi kuondoa na kuchoma 
takataka kufukia au kuondoa kinyesi au mizoga 
  
“Wanyama” maana yake ni ng’ombe, mbuzi, 
kondoo, nguruwe, punda pamoja na wanyama 
wengine wafugwao; 
 

Wajibu wa 
kufanya Usafi 
na kutunza 
Mazingira 

4. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi katika eneo la 
Halmashauri kuhakikisha kwamba; 
 
(a) anaweka mazingira yanayomzunguka katika 

hali ya usafi muda wote kwa kuondoa uchafu 
unaozunguka au kupitia kandokando ya eneo 
lake;  

(b) ana pipa imara lenye mfuniko la kuhifadhia 
takataka ambalo litawekwa mahali pa usalama 
na ambapo panafikika kwa ajili ya uchukuaji 
wa takataka kama itakavyoelekezwa na 
Halmashauri; 

(c) takataka zote zilizohifadhiwa kwenye pipa 
zitakuwa chini ya uangalizi mpaka 
zitakapoondolewa na Halmashauri au wakala 
wake; 

(d) anapanda miti angalau mitatu ya kivuli na 
matunda kwa ajili ya kuboresha mazingira 
katika eneo lake; 

(e) anavuta maji machafu katika shimo, karo au 
vyoo vinapojaa kwa kuzingatia maelekezo na 
ushauri wa Afisa Muidhiniwa; 

(f) anaweka chombo cha kuhifadhia takataka 
ndani ya gari la abiria; 

(g) anaweka wavu maalum kwenye gari lake ili 
kuzuia kumwagika kwa mchanga, taka au 
mbolea katika barabara au eneo lolote katika 
Halmashauri. 

(h) anatupa taka taka, katika vyombo maalum 
vilivyowekwa kwa ajili ya kutunza taka 
katika maeneo maalum yaliyotengwa. 

(i) anazibua mifereji ya maji machafu kutoka 
chooni mara kitapoonekana imeziba. 

(j) taka zinazozalishwa kwenye viwanda ambazo 
zinaweza kusababisha madhara haziwafikii 
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wakazi au viumbe hai. 
(k) anatoa taarifa ya kuwepo kwa magonjwa ya 

mlipuko katika eneo lake. 
 

  (2) Kila Mkazi katika eneo la Halmashauri atatakiwa 
kuwa na choo imara cha kudumu chenye shimo na 
mwanga wa kutosha na kuhakikisha kwamba 
kinatumika wakati wote na kinalingana na idadi ya 
watumiaji katika kaya au familia 
 

  (3) Endapo Afisa Muidhiniwa atagundua kuwa choo 
kilichopo hakifai kwa matumizi atatoa ilani kwa 
mwenye nyumba au endapo hapatakani kwa 
mpangaji kumtaka arekebishe hali hiyo na endapo 
hali hiyo inahatarisha usalama wa wakazi wa nyumba 
hiyo Halmashauri inaweza kuamuru nyumba hiyo 
isitumike mpaka mmiliki wake atakapokuwa 
ametimiza maelekezo aliyopewa. 
  

  (4) Endapo Mtu yeyote, kikundi, taasisi ina lengo la 
kukutanisha watu kwa madhumuni ya ujenzi, sherehe 
au shughuli yoyote kwa muda maalum na endapo 
eneo hilo hakuna choo cha kudumu atatakiwa 
kujenga vyoo vya muda kwa matumizi ya wakati huo 
kama itakavyoelekezwa na Halmashauri. 
 

  (5) Itakuwa ni wajibu wa kila mhudumu wa nyumba ya 
kulala wageni, hotel, bucha, mgahawa, Baba lishe au 
mama lishe kuhakikisha kwamba anapimwa afya 
yake mara moja kila baada ya miezi sita, kwa 
viwango vilivyotajwa katika Jedwali la Nne la Sheria 
ndogo hizi. 
 

  (6) Viongozi wa mashirika, taasisi, shule zahanati, 
hospitali na taasisi zingine watatakiwa kutenga eneo 
maalum kwa ajili ya kupanda maua na miti ili kutoa 
vivuli na kuonyesha mandhari nzuri ya eneo hilo kwa 
wakati wote. 
 

Ukaguzi wa 
Afya na Usafi 
wa 
Mazingira. 

5. (1) Afisa Muidhiniwa akiwa na kitambulisho cha kazi 
anaweza kuingia katika jengo lolote kwa lengo la 
kufanya ukaguzi kuanzia saa 1.00 asubuhi hadi saa 
12.00 jioni, ukaguzi huo utatozwa Ada kwa viwango 
vilivyotajwa katika Jedwali la Pili la Sheria ndogo 
hizi. 
 

  (2) Endapo Afisa Muidhiniwa atagundua kuwa kuna 
mazingira yasiyoridhisha kiafya atatoa notisi ya 
maandishi kwa mhusika akimtaka muhusika 
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arekebishe mazingira yake katika muda maalum. 
 

  (3) Notisi itakayotolewa kwa mujibu kifungu kidogo cha 
(2) hapo juu itasainiwa na Afisa Muidhiniwa na 
kugongwa muhuri wa Halmashauri na itaeleza;- 
(a) muda wa kutekeleza maagizo yaliyotolewa na 

Afisa Muidhiniwa; 
(b) athari za mmiliki kushindwa kutekeleza maagizo 

hayo; 
   

  (4) Mtu yeyote aliyeamriwa kufungiwa biashara yake au 
shughuli aliyokuwa akiendesha kwa  sababu za 
uchafu, hataruhusiwa kuendesha biashara hiyo tena 
mpaka atakapotekeleza maagizo aliyopewa na Afisa 
Muidhiniwa pamoja na kulipa faini ya shilingi elfu 
hamsini(50,000/=) 
 

Wajibu wa 
mfanyabiasha
ra  

6. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara 
kuhakikisha kwamba anafanya biashara au shughuli 
yoyote katika eneo lililoidhinishwa kwa matumizi 
hayo na kukubalika kiafya na kupewa kibali cha 
Halmashauri kinachoidhinishwa matumizi hayo 
katika eneo husika. 

 
  (2) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa mashine ya 

kusaga au kukoboa nafaka kujenga kizimba cha 
kutupia takataka pembeni mwa kiwanja cha mashine 
zitakazokusanywa na Halmashauri. 
 

Wajibu wa 
wauzaji 
chakula 

7. (1) Kila muuzaji wa chakula atakuwa na wajibu wa 
kuhakikisha kwamba: 
 
(a) anapimwa afya yake na kupewa cheti na Afisa 

Muidhiniwa na kuwa na cheti hicho muda wote; 
 

(b) chakula kimekaguliwa na kuthibitishwa na Afisa 
Muidhiniwa kuwa kinafaa kwa matumizi ya 
binadamu kabla ya kuanza kuuzwa 

 
(c) chakula kinachouzwa hakijapoa na kinahifadhiwa 

kwenye vyombo ambavyo haviwezi kuingiza 
vumbi, au wadudu na vinawekwa mbali na dawa 
zinazoweza kuhatarisha afya za binadamu. 

 
(d) vyombo vinasafishwa kwa maji ya moto na 

kupanguswa na kufunikwa kwa kitambaa safi au 
kuwekwa katika hali ya usafi kwenye kabati 
lenye kioo kiangavu (transparent); 
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(e) mazingira ya biashara yake ni masafi wakati 
wote; 

 
(f) kuta sakafu za nyumba, meza na viti vinasafishwa 

na kufutwa wakati wote; 
 

(g) amelipa ada za ukaguzi wa afya kwa muda; 
 

(h) ana choo, pipa la takataka lenye mfuniko na karo 
katika mazingira yake na vinakuwa safi wakati 
wote. 
 

  (2) Kila mfanyabiashara  wa chakula atatakiwa 
kuhakikisha kwamba wafanyakazi wake; 
(a) wamepimwa na kuthibitishwa Afya zao; 
(b) wanavaa  sare nyeupe zilizo safi wakati wote wa 

saa za kazi; 
 

  (3) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza, 
kuchoma, kupima, kuchemsha au kuuza chakula cha 
aina yoyote bila kutimiza masharti na kanuni za afya 
na kupata kibali cha Halmashauri. 
 

Hatua za 
kuchukuliwa 
na Afisa afya 

8. (1) Endapo  Afisa Muidhiniwa atabaini kuna mtu au 
taasisi inayoendesha shughuli za gereji, au seremela 
au shughuli yoyote katika maeneo ambayo 
hayakuruhusiwa atamtoza faini ya shilingi 30,000/=  
 

  (2) Endapo mkosaji atakataa kulipa faini aliyotakiwa 
kulipa Afisa Muidhiniwa anaweza kukamata mali za 
mdaiwa na kuzipeleka kwenye ghala au karakana  ya 
Halmashauri; 
 

  (3) Mali itakayokamatwa chini ya fungu la (2) hapo juu 
ambayo haitakombolewa baada ya siku tatu kupita 
tangu ilipokamatwa italipiwa shilingi elfu kumi 
(10,000) kwa kila siku itakapokuwa chini ya 
uangalizi wa Halmashauri. 
 

  (4) Bila kuathiri kifungu chochote cha Sheria Ndogo 
hizi, endapo mali iliyokamatwa inaweza kuharibika 
kwa haraka, Halmashauri itaomba kibali cha 
mahakama cha kuuza au kuharibu mali hiyo na itatoa 
taarifa ya maandishi kwa mwenye mali ikianisha 
sababu za kufanya hivyo na mhusika atatakiwa kulipa 
gharama za kuharibiwa kwa mali hiyo. 
 

Uwezo wa 
Halmashauri 

9.  Halmashauri inaweza baada ya kupokea taarifa za 
kuwepo kwa kero zinazosababishwa na uwepo wa 
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takataka au uwezekano wa kulipuka kwa magonjwa 
ya hatari; 
 
(a) kutoa notisi kwa mmiliki wa eneo hilo kumtaka 

aondoe kero hizo katika muda uliotajwa katika 
notisi kwa gharama zake; 

(b) kumwamuru Afisa Muidhiniwa kusimamia 
shughuli za usafi wa mazingira ikiwa ni pamoja 
na uchimbaji wa mashimo ya takataka, uzoaji na 
uchomaji wa takataka zilizogaa ovyo katika 
eneo husika. 

(c) kumchukulia hatua za kisheria mmiliki yeyote 
atakayekataa kutekeleza maagizo ya 
Halmashauri; 

 
 

Wajibu wa 
Afisa 
Muidhiniwa 

10. (1) Afisa Muidhiniwa atakuwa na wajibu wa:- 
(a) kukagua usafi kwenye nyumba za makazi, kulala 

wageni, maduka, nyumba za vyakula na sehemu 
za starehe; 

(b) kutoa taarifa ya kila mwezi kwa Mkurugenzi 
kuhusu hali ya usafi wa mazingira na hatua 
alizochukua; 

(c) kutoa elimu ya usafi wa mazingira kwa wakazi 
wa Halmashauri; 

(d) kutoa taarifa (notisi) ya maandishi kwa mtu 
yoyote akimtaka asafishe mazingira yake kwa 
muda atakaoona unafaa; 

(e) kumchukulia hatua za kisheria mmiliki yeyote 
ambaye  atashindwa kutekeleza maagizo 
yaliyotolewa katika  notisi; 
 

Kukata miti, 
kuchoma 
moto, na 
kuchunga 
mifugo 
kwenye 
maeneo 
yasiyo rasmi. 

11.  Isipokuwa kwa kibali cha maandishi kutoka kwa 
Afisa Muidhiniwa au kwa madhumuni 
yaliyokubaliwa na Halmashauri ni marufuku kwa 
mtu yeyote:- 
(a) kukata au kuangusha miti iliyopandwa au kuota 

yenyewe au kusababisha kung’olewa kwa 
mboga, maua na matunda ambavyo vinatunzwa 
chini ya Sheria Ndogo hizi; 

(b) kuchungia mifugo au kusababisha mifugo 
kuzurura ovyo katika bustani za mboga, maua au 
miti ya matunda na vivuli ambazo ziko katika 
nyumba za makazi au mazingira ya aina yoyote 
ile; 

(c) kusambaza, kutapakaza kinyesi au kujisaidia 
ovyo katika mtaa; au kando ya barabara. 

(d) kuweka samadi au kinyesi cha mifugo katika 
mtaa. 
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Hifadhi ya 
Vyanzo vya 
maji 

12. (1) 
 
 
(2) 
 
 
 
(3) 
 
 
 
 
(4) 
 
 
(5) 

Halmashauri itawajibika kuanzisha, kusimamia na 
kulinda vyanzo vya maji. 
 
Afisa Muidhiniwa atachukua hatua kali za kisheria 
dhidi ya mtu yeyote atakayeharibu chanzo cha maji 
au kushindwa kushiriki katika shughuli za kuhifadhi 
vyanzo vya maji bila sababu za msingi. 
 
Ni marufuku kwa mtu yeyote kulima, kukata miti, 
kuchunga mifugo, kujenga nyumba ya kuishi au 
kufanya jambo lolote linaloharibu kwa namna yeyote 
chanzo cha maji na hifadhi ya mazingira katika 
umbali wa mita 60 toka chanzo cha maji. 
 
Ni marufuku kwa mtu yeyote kumiliki eneo la 
chanzo cha maji isipokuwa Halmashauri. 
 
Ni marufuku kwa mtu yeyote kuweka kitu chochote 
chenye sumu ndani ya maji yanayotumiwa na 
binadamu, mifugo au kiumbe chochote chenye uhai. 
 

Maduka ya 
nyama 

13. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa duka la kuuza 
nyama (Butchery) kuhakikisha kwamba;- 
(a) duka lake ni jengo imara lenye maji safi, magogo 

na misumeno ya kukatia nyama; 
(b) kuna kabati ya vioo kwa ajili ya kuzuia inzi na 

wadudu wengine watambaao pamoja na jokofu la 
kuhifadhia  nyama; 

(c) kuna sehemu za mizani; 
(d) kuna pipa la kuhifadhia takataka; 
(e) nyama inauzwa ndani ya jengo; 
(f) muuzaji anavaa vazi jeupe pamoja na Apron 

nyeupe; 
(g) anafuata maelekezo ya Afisa Muidhiniwa 

yatakayotolewa mara kwa mara. 
 

  (2) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa Gari la 
kubebea nyama kuhakikisha kwamba gari hilo:- 
(a) limesajiliwa na Halmashauri; 
(b) lina sanduku la aluminium lenye mfuniko; 
(c) limepakwa rangi nyeupe na  
(d) halibebi kitu kuingine kinachoweza kuleta athari 

kwa afya ya binadamu. 
 

Uwekaji taa 
za nje ya 
nyumba 

14. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba, 
mpangaji au mfanyabiashara kuweka taa yenye 
mwanga nje ya jengo analoishi au analolitumia kwa 
shughuli za biashara na kuhakikisha kwamba 
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anaiwasha taa hiyo wakati wa usiku. 
 

  (2) Nyumba zitakazo husika ni zile ambazo 
zimeunganishwa na umeme 
 

Kupaka rangi 
majengo 

15.  Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba, 
mpangaji au mfanyabiashara kuhakikisha kwamba 
anapaka rangi nyumba yake au duka lake ndani na 
nje kila itakapochakaa. 
 

Huduma ya 
uzoaji taka 

16.  Halmashauri itatenga maeneo maalum kwa ajili ya 
kutupa takataka itakayojulikana kama dampo, na 
takataka zitazolewa kwa kulipia gharama kwa 
viwango vilivyotajwa katika jedwali la Kwanza la 
Sheria ndogo hizi. 
 

Huduma ya 
kunyonya 
Majitaka 

17.  Halmashauri itatenga maeneo maalum kwa ajili ya 
kumwaga majitaka itakayojulikana kama dampo, na 
majitaka yatanyonywa kwa kulipia gharama kwa 
viwango vilivyotajwa katika jedwali la Tatu la Sheria 
ndogo hizi. 
 

Uanzishaji 
Bustani za 
Umma 

18. (1) Halmashauri inaweza kuanzisha Bustani za Umma 
zitakazohudumiwa na kutunzwa na Halmashauri au 
na watu binafsi, taasisi kwa utaratibu utakaowekwa 
na Halmashauri 
 

  (2) Halmashauri itakuwa na wajibu wa kuhakikisha 
kwamba bustani za umma zinatumika kwa malengo 
yaliyokusudiwa ikiwa ni michezo, mazoezi, 
kupumzika na burudani 
 

  (3) Halmashauri inaweza kutumia bustani za umma au 
sehemu ya bustani hizo kwa ajili ya kufanya 
maonyesho, uzinduzi wa vitu, Sherehe au burudani 
kwa umma au kwa madhumini yoyote ambayo 
Halmashauri itapitisha. 
 

  (4) Halmashauri inaweza kukodisha kwa kipindi maalum 
bustani ya umma kwa mtu au kundi la watu, klabu au 
taasisi isiyo ya Serikali ili aitunze na kuindeleza. 
 

  (5) Wakala aliyeidhinishwa kutunza bustani ya umma 
atapaswa kuiacha bustani hiyo wazi kwa ajili ya 
matumizi ya umma kwa nyakati zote 
zitakazoainishwa na Halmashauri. 
 

Ujenzi wa 
Vyoo  

19. (1) 
 

Itakuwa ni wajibu kwa kila mwenye nyumba 
kuhakikisha kwamba:- 
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(2) 
 
 
 
(3) 
 
 
(4) 
 
 
 
 
 
(5) 

(a) nyumba yake ina choo kufuatana na Sheria hii 
(b) choo hicho ni madhubuti na kinafanya kazi 

wakati wote 
 
Kila nyumba ya kuishi, nyumba ya biashara au ofisi 
itakuwa na choo kimoja kwa kila watu 15, na choo 
cha wanawake na wanaume kitatofautishwa. 
 
Ni marufuku kwa mtu yeyote kujenga choo umbali 
wa chini ya mita 30 to katika chanzo cha maji. 
 
Choo kitahesabika kimejaa ikiwa kimetumika hadi 
kufikia kina cha mita moja toka usawa wa juu wa 
sakafu. Mwenye nyumba au mkaaji anatakiwa afukie 
choo hicho mara moja kwa udongo mkavu au 
kunyonya maji taka na kuanza kutumia choo kipya, 
baada ya kupata kibali cha Afisa muidhiniwa.  
 
Ni marufuku kwa mtu yeyote kujisaidia haja kubwa, 
haja ndogo, au kuruhusu kujisaidia haja kubwa au 
haja ndogo ndani au katika mazingira ya nyumba 
yake, vyanzo vya maji au sehemu nyingine yeyote 
isiyokuwa choo. 
 

Ujenzi wa 
Vyoo vya 
umma  

20. (1) Halmashauri inaweza kumruhusu mtu binafsi, 
vikundi vya watu, kampuni au taasisi kujenga vyoo 
vya umma (Public toilet) katika maeneo ambayo 
itaona kuwa kuna haja ya kufanya hivyo. 
 

  (2) Vyoo hivyo vitamilikiwa na Halmashauri au kwa 
ubia na mjenzi na vitakuwa ni vya kulipia kwa 
gharama zitakazoainishwa katika mkataba kati ya 
Halmashauri na wakala atakayeteuliwa kusimamamia 
vyoo hivyo, kwa viwango vilivyotajwa katika jedwali 
la Nne la Sheria ndogo hizi. 
 

Marufuku 21.  Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote au taasisi 
yoyote:- 
(a) kusababisha kero kwa wakazi wa eneo husika  
(b) kuchafua au kuvuruga maji yanayotumika na 

binadamu au wanyama 
(c) kwa kiwanda chochote kutoa au kusababisha 

kutoa uchafu wa aina yoyote, maji, machafu au 
harufu mbaya na kusababisha kero kwa wakazi 
wa eneo la Halmashauri. 

(d) kwa mwenye kiwanda kutupa uchafu au 
kuelekeza maji machafu kwenye vyanzo vya 
maji; 

(e) kuendesha biashara ya upulizaji dawa 
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“Fumigation” au biashara ya kuuwa wadudu au 
wanyama waharibifu katika nyumba yoyote au 
mahali popote bila cheti cha taaluma 
kinachotambuliwa na Serikali na leseni hai 
kutoka Halmashauri; 

(f) kuacha shimo la maji machafu wazi; 
(g) kuoga, kuosha vyombo au gari au kufulia kwenye 

vyanzo vya maji;  
(h) kutitirisha au kuelekeza maji machafu kutoka 

vyooni, bafuni, makaro ya kufulia au kuoshea 
vyombo kwenda barabarani, au uchochoroni au 
maeneo ya wazi au mfereji wa maji ya mvua. 

(i) kuegesha gari, au gari bovu au sehemu ya gari 
bovu barabarani. 

(j) kuosha magari au kufanya matengenezo ya 
magari au pikipiki sehemu za wazi, barabarani, 
uchochoroni au katika maeneo yasiyoruhusiwa na 
Halmashauri; 

(k) kuosha magari, kufua nguo, kuoga, kunywesha 
mifugo na kukoroga dawa za mimea ndani ya 
mito, bwawa, lambo au ndani ya kisima 
kinachotumika kwa matumizi ya kawaida ya 
binadamu au mifugo 

(l) kumzuia au kujaribu kumzuia Afisa Muidhiniwa 
kutekeleza majukumu yake; 

(m) kumshawishi mtu au kundi la watu kumzuia Afisa 
Muidhiniwa kutekeleza majukumu yake;  

(n) kuendesha au kufanya biashara ya pombe ndani 
ya nyumba za makazi. 

(o) kuanika mpunga, mahindi na mazao yoyote ya 
chakula chini; 

(p) kupepeta pumba za mpunga au mahindi kwenye 
maeneo ya umma; 

(q) kuweka karakana au gereji au seremala mbele ya 
nyumba za kuishi au sehemu ambayo 
haijaidhinishwa na Halmashauri kwa ajili ya 
matumizi hayo; 

(r) kutupa, kurundika, kusababisha kurundikana au 
kutupwa ovyo takataka kwenye mitaa, barabara 
au mazingira yoyote. 

 
Utengenezaji 
wa samaki 
wabichi. 

22. (1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuparua samaki 
kando ya barabara, maeneo ya soko au ufukwe wa 
ziwa pamoja na maeneo mengine yasiyoruhusiwa na 
Halmashauri. 
 

  (2) Halmashauri itatenga maeneo maalumu umbali wa 
ziwa kwa ajili ya kutengeneza na kuparua samaki 
wabichi. 
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  (3) Uchafu wa samaki utakusanywa sehemu moja na 

kuzolewa na Halmashauri au wakala wake na 
kupelekwa katika dampo lililoidhinishwa 
 

Kuzika katika 
Makaburi 

23. (1) Halmashauri itatenga eneo maalumu kwa ajili ya 
makaburi kulingana na madhehebu ya dini yaliyopo 
kwenye eneo la Halmashauri. 
 

  (2) Itakuwa ni marufuku kwa  mtu yeyote, kikundi cha 
watu, dhehebu la dini; 
(a) kuendesha shughuli za mazishi kwenye eneo 

ambalo halikuidhinishwa na Halmashauri; 
(b) kuzika mfu yeyote kwenye kaburi lenye kina cha 

chini ya futi sita; 
(c) kufukua mfu aliyekwisha zikwa bila amri ya 

Mahakama; 
(d) kuzika mfu aliyefia ndani ya eneo la Halmashauri 

bila kibali cha Afisa Muidhiniwa; 
 

Sauti  24. (1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote, kikundi cha 
watu, kampuni au Taasisi kupiga muziki katika eneo 
lolote lile bila idhini ya Halmashauri. 

 
  (2) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa kumbi za 

muziki kuhakikisha kwamba amefunga vifaa maalum 
vya kuzuia sauti kutoka nje (Sound proof) 
 

 
 
 
 
 
 
Ilani ya 
kuondoa 
Kero 
 
 
 
 
 
 
Ilani ya 
Kujenga 
Choo 

 
 
 
  
 
 

25 
 
 
 
 
 
 
 
26 

(3) 
 
 
 
 
(1) 
 
 
 
 
(2) 
 
 
(1) 
 
 
 
 
 
 
(2) 

Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote, kampuni au 
taasisi kuweka kitu chochote kile katika eneo lolote 
la Halmashauri ambacho kitakuwa kinatoa sauti ama 
mitetemo na kusababisha kero kwa mtu ama kikundi 
cha watu na kuwa na madhara kiafya. 
 
Endapo Afisa Muidhiniwa atagundua kuwa eneo 
alilokagua lina kero yeyote atatoa ilani ya siku saba 
(7) kwa mmiliki wa nyumba, mpangaji, mtumiaji, na 
au mtu yeyote anayehusika akimtaka kuondoa kero 
hiyo. 
 
Mtu yeyote atakayeshindwa kutekeleza masharti ya 
Ilani aliyopewa ndani ya muda ulioainishwa kwenye 
Ilani atakuwa ametenda kosa. 
 
Endapo katika ukaguzi itagundulika kuwa nyumba 
yeyote haina choo, choo kilichopo kimejaa, au kwa 
namna yetote ile hakifai kwa matumizi ya binadamu, 
Afisa Muidhiniwa atatoa ilani ya siku thelathini (30) 
kwa mmiliki wa nyumba, mpangaji, mtumiaji, na au 
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mtu yeyote anayehusika akiainisha masharti ya 
kurekebisha hali hiyo. 
 
Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1) 
Halmashauri inaweza kuamuru nyumba au jengo hilo 
lisitumike kwa shughuli za makazi au biashara hadi 
hapo hali hiyo itakapokuwa imerekebishwa. 
 

Adhabu 27.  Mtu yeyote atakayepuuza au kushindwa kufuata 
masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda 
kosa na endapo atapatikana na hatia atatozwa faini 
isiyopungua shilingi elfu hamsini (50,000/=) na 
isiyozidi kiasi cha shilingi elfu mia tatu (300,000/=) 
au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili jela au 
vyote kwa pamoja yaani faini na kifungo. 
 

Kufifilisha 
kosa 
 
 
 
 
 
 
 
TS. Na. 391 
la 06/10/2000 

28. 
 
 
 
 
 
 
 
29 

 Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa na madaraka 
ya kufifilisha kosa kwa kumtaka mtu aliyekiri 
kufanya kosa chini ya Sheria Ndogo hizi kulipia kiasi 
cha fedha kisichozidi kiwango cha juu cha faini 
kilichowekwa chini ya Sheria Ndogo hizi, kwa 
kutumia Fomu ya Jedwali la Saba. 
 
Sheria Ndogo za (Vyoo) za Halmashauri ya Wilaya 
ya Meatu za mwaka 2000 zimefutwa. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

 

 

 

 

 



 

 - 15 - 

 

JEDWALI LA KWANZA 

ADA ZA KUZOA TAKATAKA 

(Zimetengenezwa chini ya Kifungu cha 16) 

 

Na Aina ya biashara Ada kwa mwezi 

1 Baa na Maduka ya vinywaji 5,000/= 

2. Migahawa na Mama lishe 5,000/= 

3. Nyumba za Wageni 5,000/= 

4. Kumbi za Starehe na saluni 5,000/= 

5. Majengo mengine ya biashara 5,000/= 

6. Nyumba za kuishi 1,000/= 

7. Vibanda au meza za biashara 1,000/= 

8. Mafundi seremala na gereji 5,000/= 

9. Wachoma chips, kuku na nyama 5,000/= 

10. Wauza mbao 2,000/= 

11. Vioski 3,000/= 

12. Maduka 5,000/= 
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JEDWALI LA PILI 

ADA YA UKAGUZI WA MAZINGIRA YA BIASHARA 

(Zimetengenezwa chini ya Kifungu cha 5 (1)) 

Na Aina ya biashara Ada ya mwaka 

1. Baa na maduka ya vinywaji 5,000/= 

2. Migahawa na Mama lishe 5,000/= 

3. Nyumba za Wageni 5,000/= 

4. Kumbi za Starehe na saluni 5,000/= 

5. Majengo mengine ya biashara 5,000/= 

6. Nyumba za wageni 5,000/= 

7. Viwanda 5,000/= 

8. Mafundi seremala na gereji 5,000/= 

9. Wachoma chips,kuku na nyama 5,000/= 

10. Maduka ya dawa muhimu 5,000/= 

11. Bucha 5,000/= 

12. Maduka mbalimbali 5,000/= 

13. Visima vya mafuta 5,000/= 

14. Mashine za kusaga nafaka 5,000/= 

15. Hotel za kitalii 5,000/= 

16. Shule za binafsi 5,000/= 

17. Vyuo 5,000/= 

 

JEDWALI LA TATU 

ADA YA UNYONYAJI MAJI TAKA 

(Zimetengenezwa chini ya Kifungu cha 17) 

Na Aina ya Makazi Kwa Tripu 

1 Nyumba za biashara 100,000/=  

2 Nyumba za kulala Wageni 100,000/= 

3 Baa 100,000/= 

4 Nyumba za makazi 50,000/= 
 

5 Ofisi 100,000/= 
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JEDWALI LA NNE 

 

ADA NA USHURU WA HUDUMA NYINGINE 

(Zimetengenezwa chini ya Kifungu cha 4 (5) & 20 (2)) 

 

 
NA AINA YA HUDUMA      KIASI CHA ADA / USHURU 

1 Kupima afya kwa wahudumu wa Baa, Hoteli, na 
Migahawa. 

Sh. 5,000/= kwa kila baada ya 
miezi sita 

2 Huduma ya Choo eneo la Mnada / Gulio/ Soko Sh. 200/= kwa kila huduma 

3 Kuhifadhi wanyama waliokamatwa kwa kuzurura 
ovyo 

Sh. 1,000/= kwa kila siku kwa kila 
mnyama 
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JEDWALI LA TANO 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MEATU 

 

HATI NA. …………..       Tarehe…………………. 

ILANI YA KUONDOA KERO 

(Imetengenezwa chini ya Kifungu cha 25) 

Ilani hii imetolewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo za (Kuimarisha Afya na Usafi wa 
Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Meatu za Mwaka 2015. 
 
SEHEMU “A” 
Ndugu…………………………….. wa Mtaa/ Kijiji ………………………………….. Kata 
ya …………………………….Unajulishwa kwamba katika Ukaguzi uliofanyika tarehe ……. 
Mwezi …………………….. mwaka ………………………. Katika nyumba yako ya 
Biashara / Kuishi / Kutolea Huduma / Kiwanja* iliyopo katika eneo la 
………………………………………….. palikutwa na machukizo / kero / uchafu* kama 
ifuatavyo:- 

1. ………………………………………………………………………………………….. 

2. ………………………………………………………………………………………….. 

3. ………………………………………………………………………………………….. 

4. ………………………………………………………………………………………….. 

SEHEMU “B” 

Kwa Ilani hii unatakiwa kurekebisha/ kuondoa / kusafisha* mara moja machukizo / kero / 
uchafu huo kwa:- 

1. ………………………………………………………………………………………….. 

2. ………………………………………………………………………………………….. 

3. ………………………………………………………………………………………….. 

4. ………………………………………………………………………………………….. 

SEHEMU “C” 

Unapewa muda wa siku saba (7) tu tangu siku ya kupokea Ilani hii, kutekeleza maelekezo 
yote ya sehemu “B” ya Ilani hii; kushindwa kutekeleza maelekezo hayo ndani ya siku 
ulizopewa Halmashauri italazimika kukuchukulia hatua kali za kisheria bila kulazimika 
kukupa taarifa nyingine.                 ________________________ 

Afisa Muidhiniwa 
 

IMETOLEWA NA:     IMEPOKELEWA NA: 
Jina: …………………………..……………  Jina: ………………………………….. 
Saini: ………………………..……………..  Saini: ………………………………… 
Wadhifa: ………………...…….…………..  Wadhifa: ……………………………... 
Tarehe: …………………………………….  Tarehe: ........………………………….. 
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JEDWALI LA SITA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MEATU 

 

HATI NA. …………..       Tarehe…………………. 

ILANI YA KUJENGA CHOO 

(Imetengenezwa chini ya Kifungu cha 26) 

Ilani hii imetolewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo za (Kuimarisha Afya na Usafi wa 
Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Meatu za Mwaka 2015. 
 
SEHEMU “A” 
Ndugu…………………………….. wa Mtaa/ Kijiji ………………………………….. Kata 
ya …………………………….Unajulishwa kwamba katika Ukaguzi uliofanyika tarehe ……. 
Mwezi …………………….. mwaka ………………………. Katika nyumba yako ya 
Biashara / Kuishi / Kutolea Huduma* Namba ……………… iliyopo katika eneo la 
……………………………………katika kitongoji / Mtaa* …………………… Kijiji cha 
……………………………. Kata ya …………………………………. Imekuwa haina choo / 
choo kimejaa / choo kimeharibika* hivyo unatakiwa kutekeleza mambo yafuatavyo:- 

1. ………………………………………………………………………………………….. 

2. ………………………………………………………………………………………….. 

3. ………………………………………………………………………………………….. 

4. ………………………………………………………………………………………….. 

SEHEMU “B” 

Unapewa muda wa siku thelathini (30) tu tangu siku ya kupokea Ilani hii kutekeleza 
maelekezo yote ya sehemu “A” ya Ilani hii. 
 

SEHEMU “C” 

Ukaguzi wa kuthibitisha utekelezaji wa maelekezo uliyopewa utafanyika tarehe 
…………………………………… endapo utashindwa maelekezo ndani ya muda uliopewa 
Halmashauri italazimika kukuchukulia hatua kali za kisheria bila kulazimika kukupa taarifa 
nyingine. 

 

________________________ 
Afisa Muidhiniwa 

 
IMETOLEWA NA:     IMEPOKELEWA NA: 
Jina: …………………………..……………  Jina: …………....…………………….. 
Saini: ………………………..……………..  Saini: ………………………………… 
Wadhifa: ………………...…….…………..  Wadhifa: ……………………………... 
Tarehe: …………………………………….  Tarehe: ……………………………….. 
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JEDWALI LA SABA 
 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MEATU 

 

HATI NA. …………..       Tarehe…………………. 

HATI YA KUKIRI KOSA 

(Imetengenezwa chini ya Kifungu cha 28) 

 
SHERIA NDOGO ZA (KUIMARISHA AFYA NA USAFI WA MAZINGIRA) ZA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MEATU ZA MWAKA 2015 
 

Mimi………………………….nakiri mbele ya …………………………Mkurugenzi 
Mtendaji Halmashauri ya Wilaya ya Meatu kwamba mnamo tarehe…… ya 
mwezi………..mwaka………Nilitenda kosa kwa kukiuka masharti ya kifungu 
cha………….Sheria Ndogo za (Kuimarisha Afya na Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya 
Wilaya ya Meatu za mwaka 2015. Nipo tayari kulipa kiasi cha Ushuru / Ada ninayodaiwa 
pamoja na faini ikiwa Mkurugenzi atatekeleza mamlaka aliyopewa chini ya kifungu cha 24 
cha Sheria Ndogo hizi. 
 
Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni ya kweli nimeyatoa kwa hiari yangu kadri ya 
ufahamu wangu. 
 
Tarehe………………………….                        Sahihi……………………………,, 
 

AFISA MUIDHINIWA 
 
 
Nimepokea kiasi cha Sh……………………………… toka kwa mtajwa hapo juu na 
nimemkatia risiti namba………………………………………………….. 
Jina: …………………………………………… 
Cheo: …………………………………………. 
Saini: ………………………………………….. 
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Muhuri Rasmi wa Halmashauri ya Wilaya ya Meatu umebandikwa kwenye Sheria ndogo hizi 
kufuatia azimio la Halmashauri lililopitishwa kwenye mkutano wa kawaida uliofanyika 
Tarehe .............Mwezi.....................2015 na muhuri wa Halmashauri uliwekwa mbele ya; 
 
 

Pius. Z. Machungwa 
Mwenyekiti wa Halmashauri. 

 
 
 

Godfrey B. Machumu 
Mkurugenzi wa Halmashauri 

  
NAKUBALI 

 
Dodoma                                                              MIZENGO K. P. PINDA 
(MB.) 
Tarehe........Mwezi...................2015                                                Waziri Mkuu 




