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WARAKA WA ELIMU NAMBA 3 WA MWAKA 2016 KUHUSU
UTEKELEZAJI WA ELIMUMSINGI BILA MALIPO

1.0. Utangulizi

Serikali, kupitia Waraka wa Elimu Namba 5 wa Mwaka 2014, imeamua
kutoa Elimumsingi (kuanzia Elimu ya Awali hadi Kidato cha Nne) bila
malipo. Azma hii ya Serikali ni sehemu ya utekelezaji wa Sera ya Elimu
na Mafunzo ya Mwaka 2014 ambayo ina lengo la kuhakikisha kwamba
watoto wote wa kitanzania wenye rika lengwa la Elimumsingi
wanapata elimu bila kikwazo chochote ikiwemo ada au michango.

Katika utekelezaji wa Elimumsingi bila malipo Nyaraka na Miongozo
ifuatayo ilitolewa:

i.  Waraka wa Elimu Namba 5 wa Mwaka 2015;

ii. Waraka wa Elimu Namba 6 wa Mwaka 2015 kuhusu utekelezaji wa
elimu bila malipo;

iii. Mwongozo wa matumizi ya fedha za Ruzuku ya Uendeshaji
(Capitation Grant) kwa Shule za Msingi za Serikali Kufuatia Uamuzi
wa Serikali Kutekeleza Elimumsingi bila malipo;



2.0.

iv.

V.

vi.

Mwongozo wa fomu ya kujiunga na Kidato cha Kwanza katika shule
za Sekondari za Serikali Kumb. Na. DC. 297/ 507/01/146 ya tarehe

23 Novemba, 2015;

Barua ya Katibu Mkuu TAMISEMI Kumb. Na. DC.297/507/01/145
ya tarehe 27 Novemba, 2015 kuhusu Ugharimiaji wa Elimu ya Awali

na Elimumsingi bila malipo Tanzania Bara kuanzia Januari 2016;

Barua ya Katibu Mkuu TAMISEMI ya tarehe 23/11/2015 kuhusu

Utaratibu wa Uandikishaji wa Darasa la Kwanza Mwaka 2016;

Maana ya Elimumsingi bila malipo

Utoaji wa Elimumsingi bila malipo una maana ya kwamba mwanafunzi
atasoma bila mzazi/mlezi kulipa ada wala michango ya fedha
iliyokuwa ikitozwa shuleni kabla ya kutolewa kwa Waraka wa Elimu
namba 5 wa mwaka 2015.

Serikali itagharimia ada ya mwanafunzi wa shule ya sekondari ya
kutwa na bweni iliyokuwa inatolewa na mzazi au mlezi kwa shule za
Serikali. Kabla ya Waraka huu kutolewa, wazazi/walezi walikuwa
wanalipa ada na michango mbalimbali kama ilivyoidhinishwa kwenye
nyaraka zifuatazo:

I

il.

1ii.

v.

Waraka wa Elimu Namba 9 wa mwaka 1998 ulioelekeza tozo la
ada ya shilingi 40,000/ = kwa mwanafunzi wa shule ya kutwa na
70,000/ = kwa mwanafunzi wa bweni;

Waraka wa Elimu Namba 11 wa mwaka 2004 uliopunguza ada
kwa wanafunzi wa kutwa kutoka shilingi 40,000/ = hadi 20,000/ =
kwa kila mwanafunzi;

Waraka wa Elimu Namba 8 wa Mwaka 2011 kuhusu michango
mbalimbali wanayotakiwa kutoa wazazi/walezi kulingana na
makubaliano yao kupitia Kamati/Bodi za shule;

Waraka wa Elimu Namba 1 wa mwaka 2012 kuhusu kurejesha
ada ya mtihani kwa shule Sekondari za Serikali; na

Waraka wa Elimu Namba 1 wa mwaka 2013 wa kuchangia
gharama za Ukaguzi wa Shule kwa kiwango cha jumla ya shilingi
1,000/= kwa kila mwanafunzi wa shule za Sekondari zisizo za
Serikali.




3.0.

Aidha, fomu za kujiunga na Shule nazo zilitoa maelekezo mbalimbali
kuhusu malipo yanayotakiwa kufanyika kabla mwanafunzi
hajapokelewa shuleni.

Kufuatia Waraka wa Elimu Namba 5 wa mwaka 2015 na utekelezaji wa
Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 kuhusu utoaji wa
Elimumsingi bila malipo, Serikali sasa imefuta nyaraka zote kuhusu
malipo yaliyokuwa yakitozwa katika uendeshaji wa Elimumsingi
kutoka kwa wazazi/walezi kwenye Shule za Serikali. Waraka wa Elimu
Namba 1 wa mwaka 2013 wa kuchangia gharama za Ukaguzi wa Shule
utaendelea kutumika.

Majukumu katika utaratibu wa Elimumsingi bila malipo

Katika kutekeleza Elimumsingi bila malipo, majukumu ya Serikali,
wazazi/walezi, Wakuu wa Shule na Kamati/Bodi za Shule na jamii
kwa ujumla kuhusu utekelezaji wa elimu bila malipo yatakuwa kama
ifuatavyo:

3.1. Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (WEST)

Jukumu la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ni kufanya
yafuatayo:

i Kutoa nyaraka za mambo ya kuzingatiwa katika utekelezaji
wa Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 katika utoaji wa
Elimumsingi bila malipo;

ii. Kutenga fedha za kugharimia utayarishaji wa mitihani ya
kitaifa kulingana na idadi ya wanafunzi walio katika shule za
Serikali;

iii.  Kutenga fedha kwa ajili Uthibiti Ubora wa Shule; na

iv.  Kutenga fedha za kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utoaji wa
Elimumsingi bila malipo na kuchukua hatua stahiki pale
inapobidi.

3.2. Ofisi ya Rais - TAMISEMI:

i. kutafsiri na kusimamia utekelezaji wa Elimumsingi bila
malipo kulingana na nyaraka, miongozo na maelekezo
kadri inavyotolewa na WEST;



ii.

1il.

v.

Vi.

vil.

kutoa miongozo mbalimbali kwa Wakuu wa Shule juu ya
uandikishaji wa watoto wa Elimu ya Awali, Darasa la
Kwanza na Kidato cha Nne;

kutoa miongozo ya matumizi ya fedha za umma kwa
Wakuu wa Shule;

kuratibu uandaaji wa mipango na bajeti ili kupata mipango
na bajeti ya taifa kila mwaka inayozingatia mahitaji halisi
ya Elimumsingi bila malipo;

kufanya ukaguzi wa ndani, ufuatiliaji na tathmini za mara
kwa mara ili kuhakikisha Elimumsingi bila malipo
inatolewa kwa wufanisi na viwango vya ubora
vinavyostahili; na

kutoa taarifa mbalimbali kwa Wizara ya Elimu Sayansi na
Teknolojia zitakazosaidia katika kuandaa taarifa za jumla
za sekta ya elimu na mafunzo au kutoa maamuzi kuhusu
masuala yanayojitokeza wakati wa utekelezaji.

kutenga fedha za Ruzuku ya Uendeshaji wa Shule
(Capitation Grant);asilimia 50% elimu ya sekondari na
asilimia 40% elimu ya msingi kwa ajili ya kununua vitabu.

3.3. Ofisi ya Mkuu wa Mkoa:

L

ii.

iil.

v,

kupokea, kutafsiri na kusambaza nyaraka na miongozo
kuhusu utoaji wa elimu bila malipo;

kupokea maombi na kutoa kibali cha wazazi/walezi
kuchangia huduma ya chakula cha mchana kwa wanafunzi
wa kutwa na Chakula na huduma nyingine kwa wanafunzi
wa Hosteli;

kuratibu mapendekezo ya mipango ya bajeti za Halmashauri
na mahitaji halisi ya elimu bila malipo;

kufuatilia na kushauri kuhusu taratibu za utoaji wa Elimu
bila malipo;

kuwachukulia hatua za kinidhamu na kisheria kwa
wanaokiuka taratibu za elimu bila malipo.

3.4 Ofisi ya Mkuu wa Wilaya:

I

11,

kuchukua hatua za kinidhamu na kisheria kwa wanaokiuka
taratibu za elimu bila malipo ndani ya wilaya;
kufuatilia utekelezaji wa elimu bila malipo;



iil.

iv.

kuwachukulia  hatua  wazazi/walezi  wanaoshindwa
kuwaandikisha watoto shule na kusimamia mahudhurio na
maendeleo ya taaluma yao.

kutenga fedha za kuratibu uendeshaji na usimamizi wa
mitihani ya kitaifa

3.5. Wakurugenzi wa Halmashauri za Wilaya, Miji, Manispaa na
Majiji:

i

11.

1ii.

iv.

V1.

vii.

kuandaa mipango na bajeti kila mwaka inayozingatia
mabhitaji halisi ya Elimumsingi bila malipo, bila kusahau
mahitaji ya wanafunzi na walimu, na kusimamia utekelezaji
wake kwa ufanisi. Mipango na bajeti hizi zihusishe pia
watoto wote wenye umri wa rika lengwa waliopo katika
vituo shikizi, na Elimu Nje ya Mfumo Rasmi katika ngazi
hiyo;

kuratibu utoaji mipango na bajeti za ruzuku ya uendeshaji
wa Shule ikiwemo ulinzi, umeme, maji na ununuzi wa chaki
na karatasi pamoja na vifaa vingine vya kufundishia na
kujifunzia;

kuandaa Takwimu sahihi za wanafunzi wote zikiainisha
wanafunzi wenye mahitaji maalum kwa kila shule vikiwemo
vitengo na shule zisizo za Serikali;

kutenga na kutuma fedha shuleni kwa wakati kwa ajili ya
uendeshaji na usimamizi wa mitihani na majaribio
mbalimbali shuleni ikiwemo tathmini endelezi;

kutenga fedha ya Ruzuku ya Uendeshaji wa Shule; asilimia
60% elimu ya msingi na asilimia 50%elimu ya sekondari kwa
ajili ya kununua vifaa vya kufundishia na kujifunzia kwa
wanafunzi wa elimu maalum;

kutenga na kutuma fedha shuleni za kununua samani
yakiwemo madawati, vifaa vya michezo, matengenezo ya
mashine na mitambo pamoja na kujenga na kukarabati
miundombinu ya Shule;

kutenga na kutuma fedha shuleni za kugharimia chakula
wanafunzi wa kutwa na wa bweni, nauli wakati wa kwenda
na kurudi likizo pamoja na vifaa na visaidizi kwa
wanafunzi wenye mahitaji maalum waliopo kwenye Shule
na Vitengo vya Elimu Maalum;

kutenga na kutuma fedha shuleni za usimamizi na utoaji wa
elimu ya watu wazima kwa kugharimia vifaa vya




i

V1.

vil.

viil.

iX.

wanafunzi katika kutekeleza nyaraka mbalimbali za
Elimumsingi bila malipo;

kushirikiana na jamii kuweka utaratibu wa kutoa huduma
ya chakula cha mchana kwa wanafunzi wa kutwa au kutoa
chakula na huduma nyingine kwa wanafunzi wa Hosteli na
kupeleka maombi kwa Katibu Tawala wa Mkoa kupitia kwa
Mkurugenzi wa Halmashuri husika;

kushirikiana na walimu katika kubainisha changamoto
zitokanazo na mpango wa utekelezaji wa elimu bila malipo
na kuwasilisha mapendekezo kwa Mkurugenzi wa
halmashauri;

kuhakikisha upatikanaji wa vifaa vya kufundishia na
kujifunzia;

kuandikisha watoto wote wenye umri wa kuanza shule bila
masharti au malipo yoyote; na

kugawa, kwa wanafunzi waliofaulu, fomu ya kujiunga na
shule iliyotolewa na Ofisi ya Rais TAMISEML

Kamati/Bodi za Shule za Serikali

Kamati na Bodi za Shule za Serikali zitaendelea kuwa kiungo
muhimu cha wazazi na walezi na Shule. Aidha zihakikishe kuwa
zinasimamia vema uendeshaji wa Shule ikiwemo:

i

ii.

il

v.

kufuatilia na kusimamia matumizi ya fedha zote za shule ili
ziweze kuleta tija;

kuhakikisha kuwa sera, nyaraka, maelekezo na miongozo ya
Serikali inazingatiwa na kutoa ushauri stahiki;

kuishirikisha jamii katika maazimio ya masuala mbalimbali
yanayohusu maslahi na maendeleo ya Shule kwa ujumla
kama vile ulinzi na upatikanaji wa walimu wa muda
(temporary/part time teachers) kwa masomo ya Sayansi,
Hisabati na Ufundi. Maazimio yanayohusu uchangiaji wa
hiari, yawasilishwe kwa Mkurugenzi wa Halmashauri kwa
lengo la kupata Kibali;

kushirikiana na wazazi/jamii kuweka utaratibu wa chakula
cha mchana au chakula na huduma za Hosteli katika shule



3.6.

Viil.

1X.

x1.

xii,

X111,

kufundishia na kujifunzia pamoja na malipo ya honoraria
kwa walimu wanaofundisha madarasa husika;

kutenga na kutuma fedha shuleni kwa ajili ya watoto
walioko kwenye mazingira hatarishi, yatima na wengine wa
aina hiyo kulingana na miongozo ya Serikali kuhusu
masuala haya;

kusambaza miongozo ya Elimumsingi bila malipo na
kukagua matumizi sahihi ya fedha na ruzuku za uendeshaji
wa shule,

kuendelea kutoa elimu kwa umma na kuhamasisha jamii
katika kujitolea nguvukazi na mali ili kuleta ustawi na
maendeleo ya Shule zilizoko ndani ya jamii husika;
kutathmini Mazingira ya shule za kutwa na kumshauri
Katibu Tawala Mkoa kuhusu kutoa kibali cha huduma za
chakula cha mchana au chakula na huduma kwa wanafunzi
wa Hosteli;

kutenga fedha za kugharimia uendeshaji wa mitihani ya
kitaifa kulingana na idadi ya wanafunzi walio katika shule
za Serikali;

kuweka mipango na bajeti kwa ajili ya kutoa motisha kwa
walimu na wanafunzi wanaofanya vizuri katika masomo,
vipaji na vipawa.

Wakuu wa Shule za Serikali
Wakuu wa Shule watafanya yafuatayo:

i

ii.

iil.

iv.

kusimamia shughuli zote za taaluma, utawala na uendeshaji
wa Shule;

kuwapa maelekezo wazazi kuhusu aina ya vifaa
vinavyohitajika mfano rangi ya kitambaa cha sare ya Shule,
sare za michezo, idadi na aina ya madaftari watakayotumia
wanafunzi ili wazazi waweze kununua wenyewe;

kusimamia na kuhakikisha kwamba fedha inayotolewa na
Serikali inatumika kama ilivyokusudiwa kulingana na
taratibu za fedha za Serikalij;

kutoa takwimu na taarifa sahihi za idadi ya wanafunzi na
mabhitaji mengine ya Shule;

kuanzisha jukwaa la wazazi na walimu ili kujadiliana
masuala mbalimbali kuhusu maendeleao ya Shule na



3.8.

3.9.

za kutwa kulingana na mazingira yao, na kutuma
mapendekezo kwa Mkurugenzi wa Halmashauri.

Walimu

Walimu wana nafasi kubwa katika kuhakikisha wanafunzi
wanapata elimu bora kulingana na mazingira yaliyopo. Kila
Mwalimu ahakikishe kuwa:

L

ii.

iii.

iv.

anazingatia sera, nyaraka, maelekezo na miongozo ya Serikali
kuhusu utoaji Elimumsingi bila malipo;

anatekeleza majukumu yake kwa mujibu wa kazi yake
ikiwemo kutoa mrejesho kwa mzazi/mlezi kuhusiana na
maendeleo ya mtoto wake;

anawaongoza na kuwasaidia wanafunzi kupata elimu bora na
kukua katika maadili mema ili waweze kuwa raia wema
watakaoshiriki kikamilifu katika maendeleo yao, familia, jamii
na taifa kwa ujumla;

anakuwa na maadili mema na utendaji uliotukuka siku zote ili
awe mfano wa kuigwa na wanafunzi wake; na

v. anatoa ushauri nasaha na unasihi kwa watoto wenye matatizo
mbalimbali ya kijamii na kitaaluma.
Wanafunzi

Wanafunzi ambao ndiyo walengwa wa Elimumsingi bila malipo
wana majukumu yafuatayo:

i

il.

1ii.

iv.

kwenda Shule na kuhudhuria masomo kulingana na ratiba
ya Shule;

kuwa na maadili mema wakati wote na hivyo kuacha
kujihusisha na vitendo vya uvunjaji wa kanuni mbalimbali
za Shule na Sheria za Nchi;

kutoa mrejesho kwa wazazi/walezi kuhusu alichojifunza ili
wafahamu na kuweza kumsaidia ipasavyo katika masomo

yake;

kutoa mrejesho kwa wazazi/walezi kuhusu jambo lolote
linaloagizwa shuleni ili mzazi/mlezi ashiriki kikamilifu
katika maendeleo ya shule.




3.10. Wazazi/Walezi

ii.

1ii.

v,

Vi.

3.11.

Wazazi/walezi watakuwa na majukumu yafuatayo:

kununua sare za Shule na michezo, vifaa vya kujifunzia vikiwemo
madaftari na kalamu pamoja na kugharimia matibabu kwa watoto
wao;

kununua magodoro, shuka, vifaa vya usafi binafsi kwa wanafunzi
wanaosoma Shule za bweni na wanaoishi katika Hosteli
zinazotumiwa na serikali;

kushirikiana na uongozi wa shule kuweka utaratibu wa kutoa
chakula cha mchana kwa shule za kutwa na zenye Hosteli
kulingana na mazingira yao. Makubaliano yawasilishwe kwa
Mkurugenzi wa Halmashauri kwa ajili ya kibali.

kulipia nauli ya kwenda Shule na kurudi kwa wanafunzi wa
kutwa, hosteli na wa bweni wakati wa likizo;

kukemea na kutoa taarifa kwa ngazi husika kuhusu mienendo
inayokwenda kinyume na Elimumsingi bila malipo; na

Kufuatilia mahudhurio na maendeleo ya taaluma ya watoto wao.

Shule ni sehemu ya jamii. Hivyo, viongozi na jamii
zinazozunguka Shule zitaendelea kuwa na wajibu wa:

i. kuhamasisha wazazi/walezi wenye watoto wenye umri
wa kwenda shule wanaandikishwa shuleni;

ii. kufuatilia na kutoa ushirikiano kwa shule na
wazazi/walezi katika kuhakikisha kwamba wanafunzi
wanakuwa shuleni wakati wa masomo badala ya kuzurura
mitaani au kuwa kwenye shughuli ambazo hazihusiani na
masomo;

iii. kutoa ushirikiano katika shughuli zote =za Kkuleta
maendeleo ya kielimu katika maeneo yao ili kuweza
kupata matokeo tarajiwa kwa wakati; na

iv.  kuendelea kujitolea nguvukazi na mali ili kuleta ustawi na
maendeleo ya Shule zilizoko ndani ya jamii.



3.12. Angalizo

Waraka huu hauzihusu:

i.  Shule za Serikali zifuatazo:

g0 Mmoo an o

ks s

k.

Shule ya Msingi Arusha (Arusha);

Shule ya Msingi Kisimani (Arusha)

Shule ya Msingi Olympio (Dar es Salaam);
Shule ya Msingi Diamond (Dar es Salaam);
Shule ya Msingi Oysterbay (Dar es Salaam);
Shule ya Msingi Iringa (Iringa);

Shule ya Msingi Mkapa (Mbeya);

Shule ya Msingi Angaza (Mbeya);

Shule ya Msingi Nuru (Mbeya);

Shule ya Msingi Lupilisi (Ruvuma); na

Shule ya Msingi Changa (Tanga); na

ii. Shule zinazomilikiwa na mashirika ya umma ama taasisi za
umma ambazo zinaendeshwa kwa taratibu sawa na Shule za
binafsi.

Kwa sasa Shule hizi zitaendelea na utaratibu uliopo kuhusu Shule hizo hadi
waraka mpya utakapotoka.

Waraka huu unafuta Waraka wa Elimu Namba 6 wa Mwaka 2015 na unaanza
kutumika kuanzia tarehe 1/6/2016.
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Prof. Eustella P. Bhalalusesa

KAMISHNA WA ELIMU
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