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WARAKA NA. 1 WA MWAKA 2018
MWONGOZO WA UUNDAJI NA UENDESHAJI WA KAMATI NA BODIL ZA SHULE

Kwa mujibu wa Sheria ya Elimu Na. 25 ya mwaka 1978 na Rekebisho lake Sura 353 va mwaka
2002 kila Shule ya Msingi na Sekondari sharti iwe na Kamati ya Shule (kwa shule za Awali na
Msingi) au Bodi va Shule (kwa shule za Sekondari) iliyo hai. Aidha, Serikali imekuwa ikitoa
miongozo juu ya utaratibu wa kuunda na kuendesha Kamati na Bodi hizo.

Waraka huu unalenga kutoa mwongozo mahsusi kuhusy muundo, wajibu na uendeshaji wa
Kamati na Bodi za shule.

1.0 KAMATI ZA SHULE ZA AWALI NA MSINGI/BODI ZA SHULE ZA SEKONDARI
1.1 Kamati za Shule za Awali na Msingi za Serikali na Zisizo za Serikali

Shule zote zitakuwa na Kamati (Kwa Shule za Awali na Msingi) na Bodi kwa Shule za
Sekondari).

1.2 Sifa za Wajumbe na Utaratibu wa Uundaji wa Kamati na Bodi za Shule

a) ltaundwa na wajumbe wasiopungua tisa (9],
by Diwani. Mwenvekiti na Katibu wa Serikali va Kijiji'Mtaa (wa enco shule ilipo)
hawatakuwa na sifa va kuwa wajumbe wa Kamati/Bodi va shule. Hii ni kuepusha
mgongano wa kiutendaji kutokana na jukumu lao la kuiwakilisha Serikali katika ngazi
zao za utawala,
¢) Kamati itakuwa na vikao visivvopungua viwili (2) kwa mwaka. Mwenyekiti anaweza
kuitisha kikao cha dharura kama kuna suala linalohitay kujadifiwa,
d}y Wajumbe wa Kamati’ Bodi wanatakiwa wawe na sifa zifuataze:
i.  Wawe na elimu va Kidato cha Nne au zaidi,
ii.  Wawe na shughuli halali za kujipatia kipato,
iii. Uwiano wa wajumbe uzingatie jinsi zote mbili,
iv. Mwenvekiti na Makamu Mwenyekiti achaguliwe na Wajumbe wa Kamati kutoka
MIONZOT Mwao.
e} Kamati va Shule itakuwa na kamati ndogondogo tatu (3) zifuatazo:
i. Kamati ya Taaluma, Malezi na Unasihi,
i, Kamati va Fedha, Mipango na Miundombinu, na
iii.  Kamati va Mazingira, Afya na Chakula.
f) Wajumbe wa Kamati/Bodi za Shule watathibitishwa na Afisa Elimu wa Wilaya.



1.3 Wajibu na Majukumu ya Kamati ya Shule
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Kuandaa'kuidhinisha Mpango wa Maendeleo va shule na mikakati ya utekefezag
wake,

Kuitisha na kuendesha vikao vya wazazi na kutoa taarifa ya maendeleo va shule,
Kwa shule za serikali kuidhinisha matumizi ya fedha za shule na kKusimamia
matumizi bora ya fedha za uendeshaji na maendeleo ya shule,

Kwa shule zisizo za serikali. kushauri namna bora ya matumizi ya fedha kwa miradi
va maendeleo ya shule ikiwemo ukarabati wa miundembinu,

Kuhimiza ujenzi wa shule na usafi wa mazingira ya shule na wanafunzi,

Kwa shule za serikali, kusimamia ujenzi na ukarabati wa madarasa na miundombinu
mingine na utunzaji wa mazingira ya shule,

Kusimamia ufundishaji na ujifunzaji shuleni kwa kuhakikisha kuwa walimu
wanafanya kazi zao kwa ufanis,

Kuhakikisha wanafunzi wote wanahudhuria masomo kwa mujibu wa sheria,
Kuhakikisha shule inakuwa na Sanduku la Huduma va Kwanza na pia shule
inadumisha elimu ya afya shuleni kwa njia mbalimbali,

Kuhakikisha huduma za Malezi na Unasihi kwa wanafunzi zinaendeshwa kwa
ufanisi shuleni,

Kutathmini uhalali wa kumsimamisha/kumtukuza shule mwanafunzi bila upendeleo
wala kushawishiwa na mtu au kikundi chochote kabla va kuhalalisha uvamuzi huo,
Kuhakikisha Kamati inakutana ndani va wiki mbili inapotokea shule imependekeza
kumsimamisha/kumfukuza mwanafunzi ili vamuzi sahihi utolewe kwa wakati
kuepusha ucheleweshaji unaoweza kuathiri haki za kielimu za mwanafunzi husika
pasipo sababu za msingl, na

Kamati itafanyva kazi kwa muda wa miaka mitatu (3).

MUUNDO WA KAMATLBODI ZA SHULE

Katika kuunda Kamati na Bodi za Shule za Serikali na zisizo za Serikali mambo vafuatayo
yvatazingatiwa:

2.1

Wajumbe wa Kamati za Shule za Awali na Msingi za Serikali

i. Mwalimu Mkuu ambaye pia atakuwa Katibu wa Kamati,

ii. Mwalimu wa Taaluma katika shule,
iil. Wawakilishi wawili (2) wa walimu shuleni,
iv. lwapo shule ina kitengo kwa ajili va watoto wenve mahitaji maalum, Mkuu wa

Kitengo naye atakua Mjumbe,



v. Wajumbe watatu (3) watakaochaguliwa na mkutano wa wazazi, na

vi.

Mkazi jirani atakayeteuliwa na Mkuu wa shule.

2.2 Kamati za Shule za Awali na Msingi Zisizo za Serikali
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Mkuu wa shule ambaye atakuwa Katibu wa Kamati ya shule,

Mmiliki wa shule,

Mwalimu wa Taaluma,

Wajumbe watatu (3) watakaoteuliwa na Mmiliki wa Shule,

Mwakilishi mmoja (1) wa walimu shuleni.

Iwapo shule ina kitengo kwa ajili ya watoto wenve mahitaji maalum, Mkuu wa
Kitengo naye atakua Mjumbe,

Mzazi mmoja (1) anayewakilisha wazazi wenye watoto katika shule hivo
atakavechaguliwa na Mkutano Mkuu wa Wazazi,

Mkazi mmoja jirani atakayeteuliwa na Mwenve shule.

2.3 Bodi za Shule za Sekondari za Serikali
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Mkuu wa Shule ambaye atakuwa Katibu wa Bodi,

Mwalimu wa Taaluma katika shule,

Wawakilishi wawili (2) wa walimu shuleni.

Iwapo shule ina kitengo kwa ajili ya watoto wenye mahitaji maalum; Mkuu wa
Kitengo pia atakua mjumbe katika Bodi va shule,

Wajumbe watatu {3) wanaowakilisha wazazi wenve watoto katika shule hivo
watakaochaguliwa na Mkutano Mkuu wa wazazi, na

Mkazi jirani atakayeteuliwa na Mkuu wa shule.

2.4 Bodi za Shule za Sekondari Lisizo za Serikali
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Mkuu wa shule ambaye atakuwa Katibu wa Bodi ya shule,

Mmiliki wa shule,

Mwalimu wa Taaluma,

Wajumbe watatu (3) watakaoteuliwa na Mmiliki wa Shule.

Mwakilishi mmoja (1) wa walimu shuleni.

Iwapo shule ina kitengo kwa ajili va watoto wenye mahitaji maalum, Mkuu wa
Kitengo pia stakua Mjumbe,

Mzazi mmoja (1) anayewakilisha wazazi wenye watoto katika shule hiyo
atakayechaguliwa na Mkutano Mkuu wa Wazazi,

Mkazi mmoja jirani atakaveteuliwa na Mwenye Shule,



Waraka huu unafuta Nyaraka zote za awali zilizokuwa zinatoa Mwongozo kuhusu Kamati za
Shule za Awali na Msingi na Bodi za Shule za Sckondari na wisanza kutumika kuanzia
Januari, 2019,

Dkt. Edicome C. Shirima
KAIMU KAMISHNA WA ELIMU

Nakala: Makatibu Tawala wa Mikoa,
Wakurugenzi wa Halmashauri za Wilaya/Mji/Manispaa/Tiji,
Wathibiti Ubora wa Shule Wakuu Kanda na Wilava.






