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HALMASHAURI YA WILAYA YA MEATU 

IDARA YA KILIMO, UMWAGILIAJI NA USHIRIKA 

TAARIFA FUPI YA SEKTA YA KILIMO YA KATA YA MWABUSALU 

 

1. UTANGULIZI 

Kata ya Mwabusalu ni miongoni ya kata 29 za Wilaya ya Meatu. Wilayah ii ipo katika Tarafa ya Kisesa 

na ukanda wa Kaskazini wa kilimo (Nothern Agro-ecological zone). 

Kata ya Mwabusalu inaundwa na vijiji 4 ambayo ni; Mwabusalu, Ikigijo, Nzanza na Mwakipugila. 

Kata hii ina kaya 1,570 zenye jumla ya wakazi 11,891 ambao kati yao wanaume ni 5,723 na Wanawake 

6,171. Wastani wa wa idadi ya watu kwa kaya ni 7.6 hii ni kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi ya 

mwaka 2012. 

 

Kwa kuzingatia kiwango cha wilaya cha ukuwaji wa idadi ya watu (Population growth rate) cha 7.1%  

kwa mwaka  Kata ya Mwabusalu inakadiriwa kuwa na kaya 1,686 zenye jumla ya watu 12,774 ambao 

kati yao wanaume ni 6,146 na wanawake ni 6,627 kwa sasa. Shughuli kuu ya wakazi wa kata hii ni 

Kilimo cha mazao mbalimbali ikiwemo Pamba, Viazi vitamu na Mahindi.  

  

2.0 HALI YA KILIMO 

Kilimo katika kata hii hufanyika katika mashamba madogomadogo yenye  ukubwa wa wastani wa 

kuanzia ½  ekari hadi ekari 2. Zao la Pamba ndilo linalotegemewa na wakazi wengi wa kata hii. Katika 

msimu wa kilimo uliopita jumla kilo 2,091,980 za pamba mbegu zilizalishwa katika vijiji vyote vinne 

vya kata ya Mwabusalu. Kiasi hiki cha pamba kiliwaingizia wakazi mapato ya fedha jumla ya Tsh. 

2,091,980,000/- kwa mauzo ya pamba ya wastani wa bei ya Tsh. 1,000/- kwa kilo. 

Hata hivyo, uzalishaji wa pamba kwa msimu uliopita uliathiriwa kwa kiasi kikubwa na mtawanyiko 

mbaya wa mvua na uotaji hafifu wa mbegu.  

 

3.0 UZALISHAJI WA MBEGU 

Katika msimu huu wa kilimo vijiji vyote vya kata ya Mwabusalu (Mwabusalu, Nzanza, Ikigijo, na 

Mwakipugila) vimehusishwa kwenye mpango wa uzalishaji wa mbegu bora za pamba, UKM08. 
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Utekelezaji wa mpango huu umefuatia utafiti uliofanyika juu ya uwepo wa ugonjwa hatari wa pamba 

uitwao Mnyauko fuzari “Fusarium wilt” unaosababishwa na vimelea aina ya ukungu “fungus” viitwayo 

Fusarium oxysporum fs vesinfectum na unaenea hasa kwa njia ya mbegu na udongo.  

Utafiti ulifanywa  kwa ushirikiano na Taasisi za Utafiti wa Kilimo Ukirigulu-ARDI, Maruku-ARDI na 

halmashauri ya wilaya ya Meatu. 

 

4.0 MATOKEO YA UTAFITI 

Utafiti uliofanyika haukubaini dalili zozote za kuwepo kwa ugonjwa huu wilayani kwetu. Jumla ya 

mashamba ya pamba 316 katika vijiji 106 yalitembelewa na  kukaguliwa katika utafiti huu.  

Matokeo haya ya utafiti yameiwezesha wilaya yetu kuwa na sifa ya kuzalisha mbegu bora za pamba. 

Hivyo, katika msimu huu wa kilimo, Kampuni ya Quton (T) Ltd kwa kushirikiana na Gaki ginning Co. 

Ltd inatarajia kuzalisha mbegu aina ya UKM08 kupitia wakulima waliopo katika vijiji vya kata ya 

Mwabusalu. 

 

5.0 MAKUBALIANO JUU YA UZALISHAJI WA MBEGU ZA PAMBA 

Makubaliano ya uzalishaji wa mbegu yameanza kufanyika kati ya kampuni ya Quton, Gaki Ginning na 

Halmashauri ya Wilaya ya Meatu. Randama ya Maelewano (Memorandum of Understanding – MoU) 

imeshaundwa kwa kushirikiana na pande zote tatu na hatua iliyobaki ni kuwashirikisha wakulima tayari 

kwa shughuli kuanza. Randama ya maelewano imeambatishwa. 
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