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HALMASHAURI YA WILAYA YA MEATU 

MASHARTI YA KUPATA LESENI YA BIASHARA  

- Mtu yeyote rai wa Tanzania anayo haki ya kupatiwa leseni ya biashara ili 

mradi awe ametimiza umri wa miaka kumi na nane (18) mwenye akili 

timamu ambaye hajawahi kupatikana na kosa la jinai, awe na eneo la 

kufanyia biashara linalokubalika kisheria.  

- Kwa mtu ambaye sio raia wa Tanzania anapaswa kuwa na kibali 

kinachomruhusu kufanya biashara nchini kutoka Idara ya Uhamiaji.  

 

UTARATIBU WA KUPATA LESENI YA BIASHARA  

i. Mwombaji anapaswa kujaza fomu ya maombi 9TFN 2110 kikamilifu na 

kuambatanisha kivuli cha: - Jina la Biashara kama sio mtu binafsi 

(Certificate of Incorporation or Registration).  

ii. “Memorandum and Article of Assocition” kama ni Kampuni. 

iii. Kitambulisho cha mpigakura, Cheti cha kuzaliwa au Hati ya kiapo 

kuonyesha kuwa ni Mtanzania na Mgeni Hati ya kuishi Nchini daraja la “A” 

(Residence Permit Class “A”). 

iv. Hati ya kiuwakili (prowess of a Honey) kama wenye hisa wote wa Kampuni 

wapo nje ya nchi.  

v. Ushahidi wa maandishi kuwa ana mahali pa kufanyia biashara (Kwa  

mfano hati za nyumba, mkataba wa upangishaji, risiti za malipo ya kodi za 

majengo au ardhi. 

vi. Hati ya kujiandikisha kama mlipa kodi TRA (TIN). 

vii. Kuwa na hati ya kutodaiwa kodi ya TRA (Tax Clearance Certificate). 
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Kwa leseni zinazodhibitiwa na Mamlaka mbalimbali, Kwa mfano (TFDA, EWURA, 

TAURA, CRB, TILLI) n.k lazima mwombaji kuwa na leseni husika kabla ya 

kuomba leseni ya biashara fomu ya maombi ya biashara (TFN 211) hutolewa 

kwa ada ya Tshs. 2,000/=. Baada ya kujaza fomu na viambatanisho, maombi 

hupitishwa ngazi zinazotakiwa kisheria –  Mpango Miji na Afya. Baada ya hapo 

leseni hutolewa ndani ya siku moja au mbili na si zaidi. 2 

Angalizo:  Kwa  utaratibu wa kuanzia mwaka  2013/2014  leseni zote hutolewa 

kwa malipo ya ada za leseni na leseni zote hutolewa kwa kila Mwaka kwa mujibu 

wa sheria ya leseni ya Biashara Na. 25 ya mwaka 1972 na mabadiliko yake.  

 

MASHARTI YA UTUMIAJI WA LESENI  

i. Mwenye leseni hataweka masharti yeyote kwa mnunuzi. 

ii. Mwenye leseni atatoa risiti kwa mauzo yote.  

iii. Mwenye leseni atafuata sheria ya leseni ya Biashara Na. 25 ya 1972.  

iv. Mwenye leseni hatapewa huduma/bidhaaa ambazo hazizingatii viwango 

vya ubora uliowekwa na vyombo vinavyotumika kisheria. 

v. Mwenye leseni anaweza kunyan’ganywa wakati wowote ikiwa itaonekana 

aliipata kwa njia ya danganyifu au amekiuka masharti ya leseni. 

MAKOSA  

i. Kuendesha biashara bila leseni.  

ii. Kuendesha biashara eneo tofauti na linaloonyeshwa kwenye leseni. 

iii. Kutumia leseni moja kufanyia biashara zaidi ya moja au maeneo mawili au 

zaidi.  

iv. Kushindwa kuonyesha leseni ya biashara inapotakiwa kufanya hivyo na 

Afisa aliyeidhinishwa na Serikali. 

v. Kutokuweka leseni ya biashara mahali ambapo inaonekana kwa urahisi.  

vi. Kutoa maelezo ya uongo ili kupata leseni au kukwepa kulipa ada/kodi 

inayostahili.  

vii. Kumzuia Afisa wa Serikali aliyepewa mamlaka ya kukagua au kufanya kazi 

yake.  
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3. ADHABU  

Mtu yeyote anayetenda mojawapo ya makosa hapo juu adhabu yake ni faini 

isiyopungua Tshs.50,000/= na isiyozidi Tshs. 100,000/= au kifungo kisichozidi 

miaka miwili (2) au faini na kifungo kwa pamoja.  

 

 

 

UTAWALA 


