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Jina na Mwanzo wa 
kutumika. 

1  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria 
Ndogo za (Kilimo) za Halmashauri ya Wilaya ya 
Meatu za mwaka 2015 na zitaanza kutumika 
baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 
 

Eneo la Matumizi  2  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la 
mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Meatu. 
 

Tafsiri 3  Katika Sheria ndogo hizi isipokuwa pale 
itakapoelekezwa vinginevyo:-  
 
“Afisa mwenye mamlaka” Maana yake ni Afisa 

aliyeteuliwa na Halmashauri kwa mujibu wa 

sheria Ndogo hizi. 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya 

Wilaya ya Meatu. 

“Kanda za kilimo” maana yake ni sehemu 

mbalimbali zinazofaa kwa kilimo cha mazao 

mbalimbali kama zilivyoonyeshwa kwenye 

jedwali la kwanza la sheria ndogo hizi. 

“Mazao” maana yake ni mimea yoyote 

iliyopandwa na  kutunzwa  kwa lengo la 
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matumizi mbalimbali ya binadamu. 

“Mazao ya biashara” maana yake ni mazao 

yaliyotajwa kwenye jedwali la pili la sheria 

ndogo hizi. 

“Mazao ya chakula” maana yake ni mazao 

yaliyotajwa kwenye jedwali la tatu la sheria 

ndogo hizi. 

“Mazao yanayostahimili ukame” maana yake ni 

Mtama, Viazi vitamu, Muhogo na Dengu , nayo 

yametajwa kwenye jedwali la tatu la sheria 

ndogo hizi. 

“Ugonjwa” maana yake ni maradhi ya mimea 

yanayosababishwa na ambukizo au kasoro na 

kuathiri ukuaji wa kawaida wa mimea. 

“Vitilifu” maana yake ni wanyama, mimea jamii 

ya viduha, ndege na wadudu  wanaoharibu 

mazao.   

“Viuatilifu” maana yake ni kemikali 

zinazotumika kuulia au kudhibiti vitilifu.  

“Magugu” Maana yake ni mimea yoyote 

isiyohitajika shambani. 

“Mkazi” maana yake ni mtu yeyote anayeishi 
katika eneo chini  ya mamlaka ya Halmashauri 
kwa kipindi kisichopungua mwaka mmoja lakini 
siyo;- 

i. Mtu aliye chini ya umri wa miaka kumi na 
minane 

ii. Mtu aliye zaidi ya umri wa miaka hamsini 
iii. Mtu asiyeweza kufanya kazi kwa sababu 

ya ugonjwa au ulemavu 
iv. Mtu aliye na kazi ya kuajiriwa ya kudumu. 

    
Kumiliki 

ardhi 
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Kila mtu aliyemiliki ardhi kwa mila na jadi kwenye 

eneo la kanda za kilimo atalima na kutunza shamba 
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Utoaji wa maagizo juu 

ya shughuli mbalimbali 

za kilimo 
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(1) 
 
 
 
 
 
 
 
 
(2) 

la mazao ya biashara na/au mazao ya chakula kwa 

kiasi kilichoonyeshwa kwenye safu ya nne ya 

jedwali la pili la sheria ndogo hizi, isipokuwa kama 

ataagizwa vinginevyo na Afisa mwenye mamlaka. 

Halmashauri baada ya kushauriana na mamlaka 

nyingine za juu zinazohusika na kilimo au bila ya 

kushauriana na mamlaka hizo inaweza kutoa 

maagizo kwa maandishi juu ya aina ya kilimo, 

mazao ya kupanda, utumiaji wa mbolea, viuatilifu, 

ung’oaji wa magugu, uvunaji, na njia bora za 

kuhifadhi mazao. 

Maagizo yoyote, yatakayotolewa na Halmashauri 

yatachapishwa na kutangazwa katika eneo 

linalohusika kadiri Afisa mwenye mamlaka 

atakavyoona inafaa. 

Kilimo cha pamba 

 

 

 

 

 

 

Utunzaji wa mazao 

yaliyo shambani 
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(2) 
 
 
 
 
 
(1) 
 
 
 
 
(2) 

Kila mtu atakayelima pamba hataruhusiwa 

kuchanganya na mazao mengine kama vile Mahindi, 

Ufuta, Matikiti maji na mazao mengine kwa mujibu 

wa sheria ndogo hizi. 

 Kila mtu atakayelima pamba mapema na baada ya 

mavuno atahakikisha anang’oa na kuchoma moto 

masalia yote ya pamba ifikapo tarehe 15 Septemba 

ya kila mwaka kwa mujibu wa sheria ndogo hizi. 

Kila mtu atakayelima shamba na kupanda mazao 

kwa mujibu wa sheria ndogo hizi ataliweka shamba 

lake katika hali ya usafi bila magugu hadi mazao 

hayo yatakapovunwa. 

Kila mtu aliyelima mazao kwa mujibu wa sheria 

ndogo hizi akiona mimea ya mazao yake imepatwa 

na magonjwa au imeshambuliwa na vitilifu  atatoa 

taarifa haraka kwa afisa mwenye mamlaka na 

itambidi kutii maelekezo yote atakayopewa juu ya 

kuviangamiza vitilifu au mimea hiyo kwa ajili ya 
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Kufyeka mazao yaliyo 
shambani 
 
 
 
 
 
 
 
 
Ukaguzi wa mashamba 

 

 

Adhabu 
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kuzuia kuenea kwake. 

Katika kukabiliana na hali ya upungufu wa chakula  

kila mkazi wa wilaya hii anatakiwa kulima eneo la 

ekari mbili za zao la Mtama au Uwele katika kila 

msimu wa kilimo.  

Ni marufuku kufyeka au kuamuru kufekwa kwa 

mimea ya mazao iliyopandwa chini ya sheria ndogo 

hizi kwa sababu nyingine yoyote isipokuwa kwa 

sababu ya kuendeleza kilimo chini ya sheria ndogo 

hizi. 

Afisa mwenye mamlaka anaweza, wakati wowote 
unaofaa, kuingia katika shamba lolote kwa ajili ya 
kukagua na kuona utekelezaji wa masharti ya sheria 
ndogo hizi. 

Mtu yeyote atakayevunja au kushindwa kutekeleza 
sheria ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na 
akipatikana na hatia adhabu yake itakuwa faini 
isiyozidi shillingi elfu Hamsini au kifungo 
kisichozidi miezi mitatu au vyote viwili, faini na 
kifungo. 
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JEDWALI LA KWANZA 

(Sheria ndogo ya 4) 

 

SAFU YA 

KWANZA 

SAFU YA PILI SAFU YA TATU SAFU YA NNE 

Jina la kanda 

  

Jina la tarafa 

  

Majina ya kata  Majina ya vijijji 

1. Kanda ya 

Kaskazini  

1. Kisesa  

  

1. Kisesa 

  

Kisesa, Ntobo, Ngugunu, 

Mwaukoli, Mwandukisesa 

  2. Mwabuma Mwabuma, Mwashata, 

Mwakasumbi, Baluli 

  3. Mwandoya Mwandoya, Igobe, 

Makomangwa, Mwakaluba, 

Inonelwa, Mwagumada 

  4. Mwakisandu Mwakisandu, Mwanindwa, 

Nyanza 

  5. Mwabusalu Mwabusalu, Nzanza, Ikigijo, 

Mwakipugila 

  6. Lingeka Lingeka, Masanga 

  7. Mwasengela Mwasengela, Mwabulutago, 

Mwamhongo, Nghanga 

  8. Sakasaka Sakasaka, Butuli, 

Ming’ongwa, Bulyandulu 

  9. Tindabuligi Tindabuligi, Longalonhiga, 

Matale, Malwilo Mnadani 

 2. Kimali 10. Itinje Itinje, Mwagayi, Mwasungura 

  11. Isengwa Isengwa, Mwageni, 

Mwabusungu, Semu 

  12. Lubiga Lubiga, Mwamashimba, 

Mbugayabanya, Mbalagane, 

Mwanduitinje, Isangijo 
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SAFU YA 

KWANZA 

SAFU YA PILI SAFU YA TATU SAFU YA NNE 

Jina la kanda 

  

Jina la tarafa

  

Majina ya kata  Majina ya vijijji 

2. Kanda ya Kati 2. Kimali 1. Kimali Paji, Sapa, Mwanyagula 

  2. Mwanhuzi Bomani, Mshikamano, 

Bulyanaga, Mwambegwa 

  3. Nkoma Nkoma, Mwabagalu, Ikigijo, 

Itaba 

  4. Mwangudo Mwangudo, Makao, Sungu, 

Irambandogo 

  5. Mwamishali Mwamishali, Dakama, 

Bulyashi, Mwambiti, 

Itongolyangamba, Malwilo, 

Mwamagingo 

  6. Mwanyahina Mwanyahina, Mwajidalala, 

Mwagwila, Buganza 

3. Kanda ya Kusini 3. Nyalanja 1. Mwamalole Mwamalole, Usiulize, Lata 

  2. Mwabuzo Mwabuzo, Mwanzugi, 

Mwamanoni, Mwangikulu, 

Mwabalebi 

  3. Imalaseko Imalaseko, Nata, 

Mwang’humbi, Isanga 

  4. Bukundi Bukundi, Mwabagimu, 

Lukale, Witamhiya 

  5. Ng’hoboko Ng’hoboko, Kabondo, 

Isebanda, Mwafuguji, 

Minyanda 

  6. Mwanjoro Mwanjoro, Jinamo, Chambala, 

Mbushi 

  7. Mwamanongu Mwamanongu, Mwakipopo, 

Igushilu, Mwamagembe 

  8. Mwamanimba Mwamanimba, Mwamatiga 
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JEDWALI LA PILI 
 

     Mazao ya biashara 

SAFU YA KWANZA SAFU YA PILI SAFU YA TATU 

Jina la Kanda Mazao ya Biashara Wastani wa Eneo la Shamba 

kwa kila Mkazi 

1. Kanda ya Kaskazini Pamba 0.4 ya hekta (Ekari moja) 

 Mbaazi 0.1 ya hekta (Robo Ekari) 

 Choroko 0.1 ya hekta (Robo Ekari) 

 Ufuta 0.1 ya hekta (Robo Ekari) 

 Dengu 0.1 ya hekta (Robo Ekari) 

 Alizeti 0.1 ya hekta (Robo Ekari) 

2. Kanda ya Kati Pamba 0.4 ya hekta (Ekari moja) 

 Choroko 0.1 ya hekta (Robo Ekari) 

 Ufuta 0.1 ya hekta (Robo Ekari) 

 Alizeti 0.1 ya hekta (Robo Ekari) 

3. Kanda ya Kusini Pamba 0.4 ya hekta (Ekari moja) 

 Choroko 0.1 ya hekta (Robo Ekari) 

 Ufuta 0.1 ya hekta (Robo Ekari) 
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JEDWALI LA TATU 

(Sheria ndogo ya 4) 

Mazao ya chakula 

SAFU YA KWANZA SAFU YA PILI SAFU YA TATU 

Jina la Kanda Mazao ya Biashara Wastani wa Eneo la Shamba 

kwa kila Mkazi 

1. Kanda ya Kaskazini Mahindi, Mtama, Uwele 0.8 ya hekta (Ekari mbili) 

 Mpunga 0.1 ya hekta (Robo Ekari) 

 Muhogo, Viazi vitamu 0.2 ya hekta (Nusu Ekari) 

 Karanga, Mazao jamii ya 

kunde 

0.1 ya hekta (Robo Ekari) 

2. Kanda ya Kati Mtama, Uwele 0.8 ya hekta (Ekari mbili) 

 Mpunga 0.1 ya hekta (Robo Ekari) 

 Viazi vitamu 0.2 ya hekta (Nusu Ekari) 

 Karanga, Mazao jamii ya 

kunde 

0.1 ya hekta (Robo Ekari) 

3. Kanda ya Kusini Mtama, Uwele 0.8 ya hekta (Ekari mbili) 

 Mpunga 0.1 ya hekta (Robo Ekari) 

 Viazi vitamu 0.2 ya hekta (Nusu Ekari) 

 Karanga, Mazao jamii ya 

kunde 

0.1 ya hekta (Robo Ekari) 
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Muhuri Rasmi wa Halmashauri ya Wilaya ya Meatu ulibandikwa katika Sheria 

ndogo hizi kufuatia azimio la Halmashauri lililopitishwa kwenye mkutano wa 

kawaida uliofanyika Tarehe.......Mwezi....................  2015 na muhuri huo wa 

Halmashauri uliwekwa mbele ya:- 

                                                  

 

Pius. Z. Machungwa 

Mwenyekiti wa Halmashauri. 

 

Godfrey B. Machumu 

Mkurugenzi wa Halmashauri 

  

 

NAKUBALI, 

 

Dodoma                                        MHE. MIZENGO K. P. PINDA (MB.), 

 

Tarehe............Mwezi......................2015                         Waziri Mkuu 
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